Forum
แก้ไขล่าสุด: 

อยากซื้อคอนโดฯแล้วปล่อยให้เช่าเลือกห้องแบบไหนดี

เรากับแฟนกำลังคิดว่าอยากซื้อห้องคอนโดฯไว้สักห้องแล้วปล่อยให้คนเช่าอยู่ เราเลยอยากสอบถามว่าถ้าเราจะซื้อคอนโดฯจริงเพื่อทำแบบที่คุยกับแฟนเราจะเลือกห้องแบบไหนดีที่จะปล่อยให้เช่าไดด้ราคาดีๆ เพื่อนช่วยแนะนำหน่อยคะ

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี

User comments

• user image

ไพศาล

เราว่าดุตัวตึกนั้นๆเป็นหลักค่ะ ว่าทิศไหนเห็นอะไร วิวเมือง วิวสระ ไม่มีตึกบังอัันนี้ผ่าน ส่วนที่ไม่ควรเอาเลย ชั้น 1 ชั้นส่วนกลาง ห้องติดลิฟท์ ห้องติดถังขยะ เวลาขายออกยากค่ะ อยู่เองก็รู้สึกหงุดหงิดเคยอยู่ห้องริมแต่เป็นห้องที่ติดลิฟท์ นอนฟังเสียงติ๊งต๊องๆๆๆๆทั้งคืน ดีที่เช่าอยู่แป๊บเดียว ไม่งั้นคงไม่ไหว

2020.01.24 7:35

วีระ

1. เลือกตำแหน่งที่ไม่มีสายตาจากตึกข้างๆมองเห็น จะได้เป็นส่วนตัว 2. ห้องริมที่มีหน้าต่างจะช่วยระบายลมได้ดี 3. ห้องอยู่ในทิศที่ตึกอื่นไม่บังลมในหน้าร้อน ลมจะพัดจากทิศตะวันตกเฉียงใต้ 4. ไม่เลือกชั้นสูงสุด เพราะดาดฟ้าร้อนมาก เลือกชั้นรองลงมา 5. ชั้นต่ไำๆก็ไม่ดี เพราะอาจเจอกลิ่นอาหาร เสียงรถยนต์รบกวน 6. ถ้าหลับยาก ก็ใหห่างจากลิฟท์ เพราะเสียงลิฟท์ เสียงคนรอลิฟท์รบกวนมาก

2020.01.24 7:35

พัฒนา

ถ้าจะซื้อคอนโดเราแนะนำให้ซื้อที่ใกล้ๆสถานีรถไฟค่ะ ที่กรุงเทพฯ ถ้าที่เมืองใหญ่ๆยังไงการเดินทางก็เป็นเรื่องลำบาก ถ้าจะซื้อคอนโดแล้วปล่อยให้คนอื่นเช่า เราแนะนำให้เล็งไปที่พนักงานบริษัท เลือกคอนโดที่ใกล้ๆมีรถไฟ เดินทางได้สะดวก ทำเลสวย ถ้าที่คอนโดมีฟิตเนส หรือใกล้ห้างด้วยจะยิ่งดีเลยค่ะ เพราะเราเองก็กำลังหาคอนโดแบบนั้นอยู่เหมือนกัน

2020.06.23 11:49

ชนาภา

ตามความคิดเรานะ ถ้าราจะเช่าคอนโดซักห้องนึงคงอยากจะเลือกที่ใกล้กับรถไฟฟ้าอ่ะ ยิ่งใกล้ๆห้างหรือใกล้ๆตลาด ยิ่งอยากจะเช่า อีกอย่างนะห้องต้องไม่ร้อนแดดสาดเข้ามาอะไรงี้ (ร้อนเกิ้น) เพราะบางวันก็คงอยากจะเปิดหน้าต่างบ้าง คงไม่ไหวถ้าต้องเปิดแอร์ทั้งวัน ค่าไฟกระฉูดแน่ ที่แน่ๆขอเลือกแบบไม่ใกล้วัดอ่ะหรือสถานบันเทิงอ่ะ เสียงดังชัวร์

2020.07.16 8:16

นรินทร์

ถ้าเป็นผม ผมจะหาคอนโดที่อยู่ใกล้กับแหล่งธุรกิจ ที่มีคนทำงานเยอะ เพราะพวกเขาต้องการที่พักใกล้ที่ทำงาน ไม่ต้องเสียเงิน และเสียเวลาที่จะไปทำงานในแต่ละวัน และห้องก็เป็นห้องที่มีอากาศปลอดโปร่ง ไม่ทึบ และมีเฟอร์นิเจอร์พร้อม แต่ที่สำคัญคุณต้องเลือกสรรคนที่มีเช่าด้วย พร้อมทำสัญญาให้รัดกุม ยิ่งเดี๋ยวนี้มีข่าวออกมาเยอะเกี่ยวกับคนเช่าที่ไม่ดูแลทรัพย์สินให้ดีแถมยังทำลายอีก

2020.07.20 16:7

วายร้าย++

เป็นการลงทุนที่น่าสนใจมากค่ะ ลงทุนกับอสังหาริมทรัพย์เนี่ยถ้ามีเงินไม่มีปัญหาเลย ปล่อยคอนโดให้เช่าเราว่าดีนะ สำหรับคนที่ทำงานในเมืองยิ่งเป็นที่ต้องการ ไม่รู้ว่าคุณอยุ่กรุงเทพฯหรือต่างจังหวัด ยังไงก็ดูทำเลของคอนโดที่เดินทางสะดวก ใกล้ตลาดหรือห้างสรรพสินค้า หาคนเช่าไม่ยากแน่นอนค่ะ หากอยากขายก็ไม่ยากด้วยเพราะว่าทำเลดี

2020.08.11 7:36

เต่า

คอนโดในเมืองใหญ่สำคัญเลยคือการเดินทางเหมือนที่คอมเม้นทือื่นๆบอกนั่นแหละ นึกถึงใจเขาใจเรา เราอยุ่ในกรุงเทพเราคิดว่าจุดไหนสะดวแก่การเดินทางมากที่สุดก็เลือกแบบนั้น หรือดุบริเวณโดยรอบว่ามีสิ่งอำนวยความสะดวกอะไรมั้ย อย่างติดกับห้าง ติดกับรถไฟฟ้า ติดกับป้ายรถเมล์ อะไรพวกนี้แหละที่คนเขาชอบกัน เรื่องห้องก็ดูที่เงินทุนเรา มีทุนน้อยก็ห้องเล็กหน่อย

2020.08.30 17:47

ปิยะ

น่าสนใจเหมือนกันนะครับเพราะว่าเดี๋ยวนี้ราคาคอนโดไม่แพงเท่ากับบ้าน ถ้าจะปล่อยให้เช่าแล้วก็เอาเงินเช่าไปผ่อนก็น่าสนใจเพราะในอนาคตจะกลายเป็นของเรา ผมคิดว่าสิ่งที่ต้องคิดถึงเมื่อเลือกซื้อคอนโดก็คือราคาครับ ถ้าราคาถูกก็น่าสนใจ แต่เมื่อราคาถูกแล้วก็ต้องดูเกี่ยวกับเรื่องอื่นเพื่อเปรียบเทียบด้วยว่าจะมีคนมาเช่าอยู่ไหม

2020.10.22 7:11

บอกเล่าความคิดเห็นและสิ่งที่คุณรู้ที่นี่

เพิ่มเราเป็นเพื่อนของคุณ

ถ้าคุณเพิ่มไลน์ของ MoneyDuck คุณจะได้รับคำแนะนำเรื่องการเงินและการแจ้งเตือนเมื่อที่ปรึกษาตอบคำถามของคุณ

ฟอรั่มที่เกี่ยวข้อง

All (อี วอลเล็ต)

ใช้เบอร์โทรศัพท์ไม่ใช่ค่ายทรู สามารถใช้ true money wallet ได้ไม๊คะ

Truemoney / ทรู มันนี่

การจัดการงบประมาณ,การจัดการเงิน,ลดค่าใช้จ่าย

หนัง Pu Pd pvc ต่างกันยังไง

All (การทำธุรกิจ)

การเตรียมตัวประมูลงาน จัดซื้อ จัดจ้าง ภาครัฐ ทำอย่างไรบ้าง?

All (บัตรเครดิต),All (อี วอลเล็ต)

Rabbit LINE Pay ดีไหมคะเห็นคนใช้เยอะ

Rabbit LINE Pay / แรบบิท-ไลน์ เพย์

ทำไมจ่ายบิลค่าน้ำโดยการสแกนไม่ได้คะ

เติมเงินไม่ถึงร้อยได้ไหมครับ

รีวิวที่เกี่ยวข้อง

mPay สะดวกทั้งร้านค้าและคนจ่าย

เดี่ยวนี้เราเข้ามาสู่ยุคที่ไม่ต้องใช้เงินสดกันแล้วเหรอครับ ผมคิดว่าอีกหน่อยแบงค์ที่เรามีในกระเป๋าจะกลายเป็นแค่กระดาษธรรมดาแน่นอนครับ (เหมือนยังกะในหนังเลยครับ) เดียวนี้ใครๆก็ใช้mPay เพราะว่า หลายคนเลือกใช้อาจเป็นเรื่องของความปลอดภันแน่ๆ ร้านค้าไม่ต้องเก็บเงินสดไว้ ลูกค้าไม่ต้องถือเงินไว้ ความปลอดภัยดูแลง่าย มีที่มาที่ไปของเงิน

mPay

mPay จ่ายได้ทุกอย่าง

การชำระบิล กันบ้าง โดยจะเห็นว่า แอปพลิเคชัน mPAY ครอบคลุมการชำระบิลแทบจะทุกบริการเลยก็ว่าได้ ไม่ว่าจะเป็น ค่าสาธารณูปโภค อย่างเช่น ค่าน้ำ, ค่าไฟ, ค่าโทรศัพท์บ้าน หรือจะเป็นบัตรเครดิต, ลิสซิ่ง, ประกันภัย, ประกันชีวิต, ค่าอินเทอร์เน็ต นอกจากนี้ ยังสามารถเติมเงินสำหรับเกมออนไลน์ได้อีกด้วย เรียกได้ว่า สะดวกมากเลยครับ

mPay

บัญชีออมทรัพย์,บัตรเดบิต

mPay เทคนิคการเติมเงิน

ใช้งานสะดวกมากๆครับสำหรับ mPay แถมเรื่องของการเติมเงินเข้าไปในระบบของmPayก้ไม่ได้ลำบากหรือเสียเวลาอะไรครับ ปกติแล้วผมจะฌติมเงินของmPay ด้วยวอธิง่ายๆสองวิธีครับ คือเติมเงินเข้ากระเป๋า mPay เลือกเติมเป็นครั้งคราวจากบัตร ATM หรือผูกกับบัตร ATM ของธนาคารต่างๆ ได้ แนะนำแบบหลังจะได้ไม่ต้องเดินไปที่ตู้ ATM อีก

mPay

Rabbit LINE Pay ปลอดภัย

Rabbit LINE Pay

ธนาคารดิจิทัล,All (อี วอลเล็ต)

Rabbit LINE Pay ใช้กัเดรี่ควีน

Rabbit LINE Pay

mPay เทคนิคการใช้แบบสมบูรณื

ถ้าใช้ AIS mPay mastercard ร่วมกับ Samsung pay มันก็จะเป็น e-wallet ที่สมบูรณ์เลย เพราะแต่เดิมมันใช้ได้แต่ออนไลน์ พอใช้ร่วมกับ Samsung pay ก็ทำให้ใช้งานออฟไลน์กับร้านค้าทั่วไปที่รับ mastercard ได้เลย ทำให้เป็นกระเป๋าเงินอิเล็คทรอนิคส์อย่างแท้จริง ใช้งานจริงในร้านค้าจริงๆ ได้อย่างสะดวก ไม่ต้องมาคอยกังวลว่าเงินที่พกมาจะสดุดตาโจรไหมเพราเราไม่ต้องพกเงินสดอีกต่อไป

mPay

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี