Forum
แก้ไขล่าสุด: 

ก่อนการเลือกซื้อรถยนต์ต้องรู้เรื่องราคาก่อน

สวัสดีครับ ตอนนี้ผมอายุ 43ปีแล้ว เป็นพนักงานรักษาความปลอดภัยของโรงงานแห่งหนึ่งในจังหวัดชุมพร อยากซื้อรถยนต์ให้ภรรยาเนื่องจากทำงานมาหลายปีแล้วพอมีเงินก้อนหนึ่งรู้ว่าการคิดเรื่องราคารถยนต์ก่อนจะเลือกรถก็สำคัญแต่มีปัจจัยอะไรบ้าง

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี

User comments

• user image

Anuman

ปัจจัยสำคัญอย่างหนึ่งที่จะช่วยบอกว่าคุณต้องเก็บเงินเท่าไหร่ เเละเเต่ละเดือนต้องจ่าบค่าอะไรบ้าง โดยเมื่อรู้ทราบราคาที่จ่ายไหวก็ดีกว่าเเละรู้ประเภทของรถยนต์ที่ต้องการเเล้วจะทำให้สามารถนั่งไล่ดูรถเเต่ละเเบรนด์ได้ว่าดีไซน์เเบบไหนที่ถูกใตัดสินใจหลายเรื่องได้ด้วย มีเรื่องการผ่อนด้วย เรื่องนี้ถือเป็นหนี้สินระยะยาวประมาณหลาย ปี

2019.08.01 18:0

อภิสิทธิ์

ปัจจัยสำคัญต่อมาคือการรู้ว่ามีค่าใช้จ่ายอะไรบ้างเมื่อจะซื้อรถ ก่อนที่คุณจะซื้อรถยนต์ เป็นเรื่องสำคัญมากที่คุณควรทราบถึงค่าใช้จ่ายที่จะเกิดขึ้นเมื่อซื้อรถยนต์ เพราะไม่ได้มีเเค่เงินดาวน์กับผ่อนรถเท่านั้น นี้เป็นค่าใช้จ่ายหลักที่คุณจะต้องเสียเเน่นอน การรู้ถึงปัจจัยสองสิ่งนี้จะช่วยให้คุณจัดสรรค่าใช้จ่ายได้อย่างดี

2019.08.01 18:0

Kananat

การเลือกซื้อรถยนต์เนี่ยนอกจากเรื่องเงินเงินทองทองอย่างราคาของรถเงินดาวน์ที่ต้องใช้จำนวนปีที่ต้องผ่อนแล้วก็ต้องมาดูว่ารถที่เราซื้อเนี่ยหาอะไหล่เปลี่ยนได้ไหมเพราะรถใช้ไปยังไงก็ต้องมีสึกหรอบ้างเสียบ้างถ้ารถรุ่นที่เราเลือกหาอะไหล่ยากหรือไม่มีศูนย์ก็อาจจะเป็นเรื่องยากใช่ไหมคะที่จะไปซ่อมต้องไปต่างจังหวัดเพื่อซ่อมไหมแถวบ้านเขารู้จักรถประเภทนี้หรือเปล่าวันนี้ก็เป็นเรื่องที่เราต้องคิดค่ะ

2020.04.29 12:16

บอกเล่าความคิดเห็นและสิ่งที่คุณรู้ที่นี่

เพิ่มเราเป็นเพื่อนของคุณ

ถ้าคุณเพิ่มไลน์ของ MoneyDuck คุณจะได้รับคำแนะนำเรื่องการเงินและการแจ้งเตือนเมื่อที่ปรึกษาตอบคำถามของคุณ

ฟอรั่มที่เกี่ยวข้อง

การจัดการงบประมาณ,การจัดการเงิน,All (การวางแผนการเงืน)

อยู่เกาหลี 3 เดือนควรเตรียมเงินไปเท่าไหร่ดีคะ

สินเชื่อรถ,All (สินเชื่อ)

ZAFIRA 2.2 CDX ใช้ดีไหม

All (ธนาคาร),All (อี วอลเล็ต),การจัดการเงิน

ใครใช้ True Money Wallet เเล้วเติมเงินไม่เข้าบ้าง

Truemoney / ทรู มันนี่

All (อี วอลเล็ต)

ทำไมจ่ายบิลค่าน้ำโดยการสแกนไม่ได้คะ

บัตร we card ใช้รูดซื้อของแทนเงินสดได้ไหม

การจัดการงบประมาณ,การจัดการเงิน,ลดค่าใช้จ่าย,All (การวางแผนการเงืน)

หมอนหนุนทำมาจากวัสดุใดบ้าง

รีวิวที่เกี่ยวข้อง

บัตรเครดิต มาสเตอร์การ์ด,All (บัตรเครดิต),All (ธนาคาร),All (อี วอลเล็ต)

mPay จ่ายเงินเข้าที่ไหนก็ได้

การเติมเงินเข้า mPay นั้น มีทั้งหมด 3 วิธีด้วยกัน ได้แก่ ผ่านบัญชีธนาคาร, ผ่านตู้ ATM และผ่านบัตร MasterCard ซึ่งวิธีการชำระผ่านบัญชีธนาคารที่ผูกไว้ จะสะดวกต่อการใช้งานมากกว่า โดยรองรับถึง 6 ธนาคารด้วยกันธนาคารกรุงเทพ, ธนาคารไทยพาณิชย์, ธนาคารกสิกรไทย, ธนาคารกรุงศรีอยุธยา, ธนาคารทหารไทย และธนาคาร UOB

mPay

mPay ใช้แทนเงินสด

สำหรับบริการ mPay ใช้แทนเงินสด จะช่วยอำนวยความสะดวกได้มากเลยครับ โดยส่วนมากแล้วที่ผมใช้mPayคือการบริการแบบเลือกชำระบริการได้ด้วยมือถือ แถมยังใช้บริการได้ตลอด 24 ชั่วโมง ครับ เพราะที่ผมเลือกจ่ายผ่านมือถือคือผมทำงานกลับเข้าบ้านก็ดึกแล้วครับำอเข้าบ้านก็ไม่ยากออกไปไหนแล้ว การเลือกmPayจ่ายจากมือภือประหยัดเวลาดีครับ

mPay

mPay เลิกใช้แล้วครับ

mPay

ธนาคารดิจิทัล,All (อี วอลเล็ต)

Rabbit LINE Pay ใช้กัเดรี่ควีน

Rabbit LINE Pay

mPay ผูกกับsamsung payได้ด้วย

เมื่อก่อนmPay ใช้งานค่อนข้างจำกัดมากจริงๆครับ ผมเคยใช้เมื่อก่อนเพราะความยากเลยเลิกใช้ครับ แต่ที่หันกลับมาใช้อีกก็เพราะว่าช่วงนี้ mPayมีโปรครับ คือสมัครไว้รับเงินฟรีครับ ช่วงนี้ผูก samsung pay แจก 100 ใช้จ่ายได้เงินคืน 50% ไม่เกิน 100 ผูกบัญชี ธ.กรุงเทพ แจก 100 หมดเงินแล้วก็รอโปรใหม่ มีเงินโปรเข้ามาให้เกลือบทุกเดือนเลยครับ

mPay

All (เศรษฐกิจ)

mPay เติมเงินไม่มีค่าธรรมเนียม

หลายคนอาจคิดว่าmPayใช้งานค่อนข้างจำกัดใช่ไหมครับ ตอนแรกผมก็คิดแบบนั้นครับ แต่พอได้ลองใช้ดูแล้วตามคำแนะนำของเพื่อนที่เคยใช้ ผมว่ามันใช้งานได้ครอบคลุมนะครับ ทำงานได้เหมือนกับแอฟอื่นๆทั่วไปเลยครับ แต่ที่ผมชอบเป็นส่วนตัวคือข้อดีของ mPay ตรงนี้ก็คือ เติมเงินฟรีไม่มีค่าบริการแม้แต่บาทเดียว เลยครับ เป็นบริการฟรีๆเลยครับ

mPay

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี