Forum
แก้ไขล่าสุด: 

คู่แข่งทางธุรกิจนั้นสำคัญขนาดไหนที่เราต้องสนใจ?

ผมทราบดีครับว่าการทำธุรกิจนั้นย่อมต้องมีคู่แข่งที่ต้องแข่งขันกันเพราะทำธรกิจตัวเดียวกัน แต่การที่เราต้องสนใจหรือให้ความสำคัญกับการแข่งขันนั้นต้องมากน้อยแค่ไหน มันจะทำใหเราเสียเวลาไปเปล่าๆหรือไม่? หรือว่าดีแล้วที่จะจับตาดูคู่แข่งของเราตลอดเพื่อจะไม่แพ้ครับ?

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี

User comments

• user image

Kanokpol

อย่าเข้าใจผิดว่าศัตรูที่คุณต้องแข่งด้วยคือธุรกิจของคู่แข่ง แต่จริงๆแล้วก็คือตัวคุณเอง เพราะการที่คุณเสียเวลาไปแข่งกับคนอื่นจะยิ่งทำให้คุณไม่เอาใจใส่ธุรกิจของตัวเองเท่าที่ควร แต่คุณควรทำอย่างพอดี เช่นเฝ้ามองธุรกิจของคู่แข่งอยู่ห่างๆและหันกลับมามองธุรกิจของตัวเอง ปรับเปลี่ยนแก้ไขข้อบกพร่องของตัวเองและพัฒนาให้ดียิ่งขึ้นไป

2019.08.01 18:0

กฤษฏิ์

ดังนั้นศัตรูที่น่ากลัวมาสำหรับธุรกิจ คือ เจ้าของธุรกิจเองที่มีความคิดที่ผิดๆไม่สนใจธุรกิจของตัวเองมัวแต่มองดูคู่แข่งนั่นเอง การทำแบบนั้นเสียเวลาเปล่าๆ เพื่อจะใช้เวลาให้คุ้มค่าควรพัฒนาธุรกิจของตัวเองให้ดีใช้วิธีใหม่ๆเพื่อดึงดูดความสนใจลูกค้าและทำแบบนั้นต่อๆไปอย่างเนื่องด้วยนะคะ

2019.08.01 18:0

ปรีชา

การสนใจคู่แข่งทางธุรกิจนั้นก็สำคัญเพื่อที่เราจะพัฒนาธุรกิจของเรา ให้เติบโตมากยิ่งขึ้นส่วนไหนที่ดีของเขาเราก็เอามาปรับปรุงและพัฒนาอะไรที่เป็นจุดอ่อนของคู่แข่งเราก็เอามาพัฒนาและใส่เข้าไปในธุรกิจของเราเพื่อดึงดูดลูกค้าแต่อย่ามัวแต่แข่งกับคู่แข่งมากจนเกินไปจนทำให้ธุรกิจของคุณเองไม่ชัดเจนและไม่เป็นตัวของตัวเองนะคะการทำธุรกิจสิ่งสำคัญที่สุดคือการแข่งกับตัวเองค่ะ

2020.04.28 10:6

บอกเล่าความคิดเห็นและสิ่งที่คุณรู้ที่นี่

เพิ่มเราเป็นเพื่อนของคุณ

ถ้าคุณเพิ่มไลน์ของ MoneyDuck คุณจะได้รับคำแนะนำเรื่องการเงินและการแจ้งเตือนเมื่อที่ปรึกษาตอบคำถามของคุณ

ฟอรั่มที่เกี่ยวข้อง

เริ่มทำงาน,การจัดการงบประมาณ,การจัดการเงิน,All (การวางแผนการเงืน),All (หารายได้)

การทำอาชีพค้าขายให้รวยหรือมีเงินเก็บได้ไหม?

All (การจ้างงาน),All (การป้องกันกัย)

สงสัยว่าที่ร้านเจอปัญหาเรื่องความไม่ซื่อสัตย์ของพนักงานเข้าซะแล้ว จะจัดการอย่างไรดีคะ?

All (การลงทุน),All (ชีวิตคู่),การจัดการงบประมาณ,การจัดการเงิน,ลดค่าใช้จ่าย,All (การวางแผนการเงืน),All (การลงทุน),All (หารายได้)

มีเงินไม่ถึง 4,000 บาท ลงทุนขายอะไรได้บ้าง

All (การทำธุรกิจ),All (การวางแผนการเงืน),All (หารายได้)

มีงบน้อยลงทุนปลูกผักขายก็จะดีไหม?

All (การลงทุน),การจัดการงบประมาณ,การจัดการเงิน,ลดค่าใช้จ่าย,All (การวางแผนการเงืน),All (การลงทุน),All (หารายได้)

ทำธุรกิจเครื่องซักผ้าหยอดเหรียญดีไหม

All (การลงทุน),All (หารายได้)

มีเงินแค่ 3,000 กว่าบาท ลงทุนขายอะไรดี

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี