Forum
แก้ไขล่าสุด: 

IPD/OPD คืออะไรค่ะ

เห็นในแผนประกันสุขภาพ พอดีไปอ่านเจอมาเกี่ยวกับการคุ้มครองค่ารักษาพยาบาลแต่ละแบบค่ะ ในกรมธรรมเขียนว่าสามารถได้รับการคุ้มครองแบบ IPD แต่จะไม่ได้รับการคุมครองแบบ OPD ก็เลยอยากทราบว่าสองตัวนี้หมาถึงอะไรหรอค่ะ และเราต้องเลือกทำประกันแบบไหนดีค่ะ มีการคุ้มครองแค่อย่างใดอย่าหนึ่งหรือว่ามีทั้งสองอย่างเลยดีค่ะ

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี

User comments

• user image

วิลาศ

ผมก็เจอบ่อยครับ ในแบบประกัน แต่ผมเห็นบ่อยๆคือมีแต่การคุ้มครองแบบ OPD คือ คุ้มครองเมื่อเราต้องเรารับการรักษาแบบนอนพักที่โรงพยาบาลเท่านั้นครับ แต่ถ้าเป็น แบบIPD จะเป็นแบบการที่เราไปโรงพยาบาลหรือลินิกเพื่อตรวจอาการและรับยายกลับบ้าน ไม่ได้นอนครับ ก็เลยเราต้องดูดีๆนะครับ บางครั้งเข้าใจผิด ทางที่ดีทำประกันสุขภาพที่คุ้มครองทั้งสองเลยดีกว่าครับ

2020.07.04 16:23

หน่อง

ต้องอ่านดีๆนะครับสำหรับการคุ้มครองไอพีดีก็คือการเป็นผู้ป่วยใน เมื่อเราต้องเข้ารับการรักษาโรงพยาบาลตั้งแต่ 6 ชั่วโมงขึ้นไป ก็จะถูกถือว่าเป็นคนไข้ไอพีดีเพื่อที่จะรักษาตัวนานๆ เมื่ออ่านเกี่ยวกับเงื่อนไขการคุ้มครองก็ต้องอ่านตรงนี้ด้วยนะครับ จะได้รู้สิทธิการคุ้มครองหรือผลประโยชน์ที่จะได้รับในการรักษาตัวนานๆด้วย

2020.11.24 12:15

อีฟ

เป็นการอธิบายเกี่ยวกับว่าเป็นผู้ป่วยในและผู้ป่วยนอกค่ะ ผู้ป่วยในก็คือผู้ที่ต้องเข้ารับการรักษาโดยใช้เวลานานถึงจำเป็นต้องข้ามคืน ตั้งแต่ 1 วันขึ้นไป แล้วเป็นผู้ป่วยนอกก็คือมาเข้ารับการรักษาเป็นระยะแต่ว่าพักที่บ้าน ซึ่งเราต้องเข้าใจเกี่ยวกับการคุ้มครองในเรื่องนี้ด้วยว่า ให้เงินในการคุ้มครองค่ารักษาแตกต่างกันอย่างไรต้องรู้เอาไว้ด้วยนะคะ

2020.12.26 16:8

Alone

จขกท อยากจะได้ประกันสุขภาพแบบไหนล่ะ? ถ้าเป็นประกันสุขภาพ IPD ก็คือสำหรับผู้ป่วยนอก แต่ถ้าเป็นประกันสุขภาพ OPD ก็คือสำหรับผู้ป่วยใน จขกท. เองมีความเสี่ยงเรื่องสุขภาพมากขนาดไหนล่ะ? ถ้าคิดว่ามีโอกาสที่จะเจ็บป่วย เล็กน้อยและเจ็บป่วยหนัก พอๆกัน ก็อยากจะแนะนำให้ซื้อประกันสุขภาพแบบเหมาจ่ายนะ จะคุ้มมากๆเลย ไม่ว่าจะแค่ไปตรวจรับยาหรือต้องนอนโรงพยาบาลก็คุ้มครอง

2021.02.21 7:8

ICE

@จขกท. ขออนุญาติแนะนำนะคะ หากอยากได้ประกันสุขภาพดีๆ ลองศึกษาประกันสุขภาพแบบเหมาจ่ายดูมั้ย? เราคิดว่ามันคุ้มกว่า ไม่ว่าเราจะเป็นผู้ป่วยนอก IPD หรือ ผู้ป่วยใน OPD ก็คุ้มครองครบจบที่วงเงินเดียว เราเองก็ซื้อประกันสุขภาพแบบเหมาจ่าย เราว่ามันไม่วุ่นวายเข้าใจง่าย แล้วเราก็คิดว่าการเจ็บป่วยอะเกิดขึ้นได้หมดไม่ว่าเจ็บน้อยเจ็บมาก

2021.05.17 6:5

Pit Piti

ประกันที่ให้ความคุ้มครองทั้งการเป็นผู้ป่วยนอกและผู้ป่วยในค่าเบี้ยประกันต่อปีสูงมากมั้ยครับ ถ้าให้ความคุ้มครองทั้งสองอย่างคงต้องจ่ายเงินเยอะ ผมเข้าใจว่าประกันสุขภาพแบบนี้เป็นประกันเสริมที่ผู้เอาประกันภัยต้องซื้อประกันชีวิตซึ่งเป็นประกันหลักก่อน แล้วค่อยซื้อประกันเสริมหรือที่เรียกว่าสัญญาเพิ่มเติมภายหลัง..ใช่มั้ยครับ

2021.05.22 14:31

สิงห์

@ICE ผมเห็นด้วยนะครับ แนะนำแบบนั้นด้วยคน เพราะผมเองก็เป็นคนที่ไม่ได้มีความเสี่ยงเรื่องสุขภาพเรื่องใดเรื่องหนึ่งแบบเจาะจง จริงๆแล้วประกันสุขภาพที่คุ้มครองโรคร้ายก็น่าสนใจอยากซื้ออยู่เหมือนกันครับ เราก็เลือกอะไรที่น่าจะใช้ได้จริงก่อนอย่างเช่นเจ็บป่วยทั่วไป ผมเองก็เลือกซื้อประกันสุขภาพแบบเหมาจ่าย ของผมเลือกซื้อของ เมืองไทยประกันภัย แล้วคุณล่ะครับเลือกของเจ้าไหน?

2021.07.26 6:33

บอกเล่าความคิดเห็นและสิ่งที่คุณรู้ที่นี่

เพิ่มเราเป็นเพื่อนของคุณ

ถ้าคุณเพิ่มไลน์ของ MoneyDuck คุณจะได้รับคำแนะนำเรื่องการเงินและการแจ้งเตือนเมื่อที่ปรึกษาตอบคำถามของคุณ

ฟอรั่มที่เกี่ยวข้อง

ประกันชีวิต,ประกันชีวิตควบการลงทุน

ประกันของไทยประกันชีวิต คุ้มธนกิจ 99 (1) 99/20 ตัวนี้ใครทำแล้วบ้างคะ เราอยากทราบเรื่องของเงินปันผลคะ?

ไทยประกันชีวิต คุ้มธนกิจ 99 (1) [99]/20 แผนที่ 1 / ไทยประกันชีวิต

ประกันภัยสุขภาพ,ประกันชีวิต,All (ประกัน)

แฟมิลี่ แคร์ ประกันสุขภาพจากเอฟดับบลิวดี ให้การคุ้มครองอย่างไรบ้างคะเมื่อจำเป็นต้องนอนรักษาตัวที่โรงพยาบาล

แฟมิลี่ แคร์ / เอฟดับบลิวดี

ประกันภัยสุขภาพ

ไม่มีใบเสร็จทำไงดี

ประกันชีวิต,All (ประกัน)

หมายความว่ายังไงกันที่บอกว่า ถ้าแจ้งอายุผิดตอนที่ซื้อประกันชีวิต กรมธรรม์ที่เราทำไว้จะถูกยกเลิกในทันที

เมืองไทย สมาร์ท โพรเทคชั่น 80/10 / เมืองไทยประกันชีวิต

ประกันชีวิต,ประกันทันตกรรม,ประกันสุขภาพผู้ป่วยนอก,All (ประกัน)

มีการให้การคุ้มครองเกี่ยวกับค่าทำฟันทันตกรรมไหมครับ สำหรับสัญญาเพิ่มเติม อีลิท เฮลท์ เมืองไทยประกันชีวิต

สัญญาเพิ่มเติม อีลิท เฮลท์ / เมืองไทยประกันชีวิต

All (ประกัน)

ทำกรมธรรม์หายสามารถขอใหม่ได้ไม่

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี