Forum
แก้ไขล่าสุด: 

ประกันบ้านสำคัญไหมคะ?

คือเราก็เห็นโฆษณาบริษัทประกันก็มีประกันภัยหลายรูปแบบใช่ไหมคะ จะเป็นประกันชีวิต ประกันรถยนต์ ประกันการเดินทาง ประกันโรคภัยไข้เจ็บแบบนี้ก็มี แต่ที่นี้มีประกันภัยตัวนึงค่ะ ที่เราเพิ่งจะเคยได้ยินก็คือประกันภัยบ้านที่เราก็เลยสงสัยว่าบ้านที่เราอยู่เนี่ยจำเป็นต้องทำประกันด้วยหรอคะก็เลยอยากรู้ว่าเพื่อนๆคิดว่าการทำประกันภัยบ้านเป็นเรื่องสำคัญกันไหมคะ?

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี

User comments

• user image

Neeramphorn

เราคิดว่าสำคัญนะคะ ก็ถ้าเราคิดถึงการทำประกันภัยบ้านก็มีหลายรูปแบบ แต่ละคนนิยมทำประกันภัยบ้านตอนที่กู้ซื้อบ้านด้วย เพราะว่าถ้าเกิดสมมุติเราที่เป็นเจ้าของบ้านทำประกันภัยบ้านไว้ แล้วเราเสียชีวิต ก็คนที่อยู่ข้างหลังแล้วก็คนที่เรารักก็ไม่จำเป็นต้องผ่อนบ้านหลังนั้นต่อ แล้วถึงเราจะไม่ได้เสียชีวิตการทำประกันภัยบ้าน ก็จะช่วยคุ้มครอง โจรขึ้นบ้านหรือว่าไฟไหม้ก็ขึ้นอยู่กับว่าเราทำประกันภัยบ้านแบบไหนคะ

2020.08.09 15:25

ชาย

ผมคิดว่าไม่สำคัญนะครับ บ้านผมเป็นบ้านธรรมดาบ้านเดี่ยวด้วย เคยอยู่แบบชนบทไม่ค่อยมีขโมยและไม่เคยมีปัญหาเรื่องไฟใหม้ หรือถูกขโมยขึ้นบ้าน สำหรับผมประกันภัยก็จะให้การช่วยเหลือเฉพาะคนที่ไม่ค่อยได้เครมประกันนั่นแหละครับ กินเงินของเราไปเปล่าๆ กว่าจะเครมประกันทีก็ต้องมีการสืบค้นหาหลายทางกว่าจะได้รับประกันง่ายๆง่ายที่สุดไม่ต้องทำครับ

2020.11.30 15:10

มานพ

ถ้าเป็นบ้านเก่าๆ หรือว่าเป็นบ้านธรรมดาธรรมดา หลายๆคนก็อาจจะคิดว่าไม่จำเป็นต้องทำประกัน แต่ผมว่า ไม่ว่าบ้านแบบไหนถ้าเป็นไปได้ก็ควรมีประกันทั้งนั้นนะครับ เพราะว่าถ้าเกิดไฟไหม้ ดูน้ำท่วมขึ้นมาความเสียหายมันเยอะมาก ต้องใช้ค่าใช้จ่ายเยอะในการจัดการให้เรียบร้อยถ้ามีประกันช่วยจัดการค่าใช้จ่ายก็จะดีมากๆครับ บ้านเก่าบ้านใหม่ก็ควรทำประกันทั้งนั้น

2020.12.06 6:0

POP

@มานพ เห็นด้วยครับ ที่จริงทุกวันนี้อะไรก็เสี่ยง ผมว่าประกันทุกอย่างก็จำเป็นหมดนั่นแหละ แต่มันก็ขึ้นอยู่ที่ว่าเราสามารถที่จะทำประกันอะไรได้บ้าง อย่างผมตอนนี้ก็ทำประกันอุบัติเหตุ ทำประกันรถยนต์ แล้วก็ทำประกันสุขภาพเล็กๆน้อยๆ ตอนนี้อยากทำประกันชีวิตก็ยังไม่พร้อมเลยครับ ประกันบ้านก็อยากทำนะ ผมก็มีบ้านเป็นของตัวเอง อยู่ในที่ชุมชนด้วยกลัวเรื่องไฟไม่เหมือนกัน

2021.02.26 16:30

บอกเล่าความคิดเห็นและสิ่งที่คุณรู้ที่นี่

เพิ่มเราเป็นเพื่อนของคุณ

ถ้าคุณเพิ่มไลน์ของ MoneyDuck คุณจะได้รับคำแนะนำเรื่องการเงินและการแจ้งเตือนเมื่อที่ปรึกษาตอบคำถามของคุณ

ฟอรั่มที่เกี่ยวข้อง

ประกันภัยสุขภาพ,ประกันชีวิต,All (ประกัน)

กรณีเข้ารักษาตัวด้วย อาการ ปวดเข่า ปวดหลัง ปวดเอว สามารถได้รับการคุ้มครองจากประกันไหม?

ไทยประกันชีวิต เครดิต แคร์ แผนที่ 2 / ไทยประกันชีวิต

ประกันภัยสุขภาพ,ประกันชีวิต

วิธีเพิ่มทุนประกัน

ประกันชีวิต

ประกันชีวิตอาวุโสโอเค (เพื่อผู้สูงอายุ) เมื่อขอรับผลประโยชน์ต้องเตรียมเอกสารอะไรบ้าง ยุ่งยากหรือใช้เวลานานมั้ย

ประกันชีวิตอาวุโสโอเค (เพื่อผู้สูงอายุ) / เอไอเอประกันชีวิต

ประกันภัยสุขภาพ,ประกันชีวิต

อยากจะกู้เงินกองทุนฉุกเฉินของ ไทยประกันชีวิต คุ้มธนกิจ 99 (1) [99]/20 แผนที่ 4 ดอกเบี้ยประมาณเท่าไร?

ไทยประกันชีวิต คุ้มธนกิจ 99 (1) [99]/20 แผนที่ 4 / ไทยประกันชีวิต

ประกันภัยรถยนต์

ประกันชั้นของคุ้มภัยดีไหมครับ

All (ประกัน)

ไม่อยากให้คนโทรมาขายประกันทำไงดี

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี