Forum
แก้ไขล่าสุด: 

อยากได้เงินค่าตั๋วเครื่องบินคืนเป็นเงินสดมากกว่าค่ะ

เราซื้อตั๋วเครื่องบินไว้เพราะอยากไปเที่ยวเกาหลีช่วงเดือนเมษายน แต่ก็มีไอ้เจ้า corona virus ระบาดซะก่อน ก็เลยอดไป เพราะทางสายการบินยกเลิกเที่ยวบิน เรามีสิทธิ์ได้เงินค่าตั๋วเครื่องบินคืนใช่ไม๊คะ พอจะช่วยแนะนำวิธีการดำเนินการขอเงินคืนได้ไหมคะ ต้องไปทำที่เคาน์เตอร์ของสายการบินเลยไหมคะ แต่จริงๆก็ไม่อยากไปที่สนามบินเลยค่ะ ช่วยแนะนำด้วยนะคะ

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี

User comments

• user image

Kittiwin

เคยอ่านเจอในรีวิวคนที่ทำการขอ full refund สามารถทำจากคอมพิวเตอร์เองที่บ้านได้เลยนะคะ ก็คือเข้าไปในหน้าเว็บของสายการบินที่เขายกเลิกเราค่ะ เช่นที่เราอ่านจากรีวิวนึง เขาถูกสายการบินแอร์เอเชียยกเลิกค่ะ ทางสายการบินก็มีข้อเสนอที่เป็นทางเลือกให้กับผู้โดยสาร ก็คือ การเปลี่ยนเที่ยวบิน คือเราสามารถเลื่อนวันเดินทางใหม่ได้ หรือวิธีที่ 2 เก็บเงินวงเงินไว้ใช้ แต่ว่าต้องจองภายใน 90 วันนับจากกำหนดการเดิม ก็คือเราต้องไปเป็นลูกค้าเขาอีกนั่นแหละค่ะ ซึ่งช่วงนี้น่าจะเดินทางไม่ได้เนาะ อีกทางเลือกหนึ่งก็คือการคืนเงินเต็มจำนวน เราก็จะได้รับเงินค่าตั๋วเครื่องบินคืนทั้งหมดค่ะ คือคนนี้เค้าเข้าไปที่ บริการช่วยเหลือของ AVA ค่ะ (customer support) ไปคุยกัยเอว่าตอนนี้เลยค่ะ เปลี่ยนภาษาไทยซะหน่อย จะได้ง่ายขึ้น จากนั้นก็แจ้งความประสงค์ของเราว่าเราอยากติดต่อเขาเรื่องอะไร จากนั้นก็ตอบคำถามโดยให้ข้อมูลเกี่ยวกับเที่ยวบินของเรา และข้อมูลส่วนตัวของเราบางอย่างค่ะ เมื่อเสร็จสิ้นกระบวนการแล้ว ก็รอการตอบรับมาที่อีเมลของเรา จากนั้นก็รอเงินคืนเข้ามาในบัญชี อาจจะใช้เวลาประมาณไม่เกิน 1 เดือนค่ะ ลองเข้าไปทำดูนะคะไม่ยากเกินไปค่ะ

2020.04.17 9:35

Chang

ผมเองยังไม่เคยได้เงินค่าตั๋วเครื่องบินคืนเป็นเงินสดเลยนะครับ ได้อย่างมากส่วนใหญ่แล้วมักจะได้เป็น ตั๋วใบใหม่มากกว่า อย่างเช่น ทางสายการบินอาจจะจัดการหาตั๋วใบใหม่ให้กับเราจะประกันภัยที่ผมทำไว้แบบนี้หรือไม่ก็ได้เป็นส่วนลดไว้คราวหน้าแทนได้เงินค่าตั๋วเครื่องบินคืน ก็อาจจะไม่ได้คืน 100% ถ้าแบบนั้นผมว่าเอาเป็นตัวลดราคาหรือตัวใบใหม่น่าจะคุ้มกว่านะครับ สำหรับผมนะ

2020.11.27 7:16

โสภี🥖🥙🍤

เมื่อตอนที่ยกเลิกการเดินทาง ยกเลิกสายการบินต่างๆ ไม่ให้ทำการบิน ช่วงนั้นหลายฝ่ายวุ่นวายกันน่าดู เราไม่เคยคิดเลยว่าจะมีเหตุการณ์แบบนี้เกิดขึ้น เคยอ่านเจอบางคนบอกว่าทำเรื่องขอคืนตั๋วโดยสารไปแต่ไม่ได้รับการตอบกลับ เงินก็ไม่ได้คืน น่าเห็นใจจริงๆ ไม่รู้ว่าตอนนี้จะได้คืนกันหรือยัง เจ้าของกระทู้ล่ะคะ จัดการเรียบร้อยแล้วมั้ย

2020.12.16 14:56

ณ ที่แห่งหนึ่ง🍃🍃

เห็นคุยกันเรื่องขอเงินค่าตั๋วเครื่องบินคืน บางคนทำเรื่องขอเงินคืนจากสายการบินแต่ไม่มีการตอบกลับและบางคนอาจจะไม่ได้รับเงินคืนด้วย เราเองไม่มีประสบการณ์เรื่องนี้ แต่อยากรู้ว่าถ้าคนที่ทำเรื่องขอเงินคืนค่าตั๋วเครื่องบินไปสายการบินแล้วไม่รับเงินคืนต้องทำยังไงเหรอคะ มีหน่วยงานไหนที่สามารถไปร้องเรียนได้บ้างมั้ยคะ? ถามเป็นความรู้นะ

2021.02.13 5:41

บอกเล่าความคิดเห็นและสิ่งที่คุณรู้ที่นี่

เพิ่มเราเป็นเพื่อนของคุณ

ถ้าคุณเพิ่มไลน์ของ MoneyDuck คุณจะได้รับคำแนะนำเรื่องการเงินและการแจ้งเตือนเมื่อที่ปรึกษาตอบคำถามของคุณ

ฟอรั่มที่เกี่ยวข้อง

บัตรเครดิต สำหรับการท่องเที่ยว,ประกันการเดินทาง,การจัดการงบประมาณ,การจัดการเงิน,ลดค่าใช้จ่าย,All (การวางแผนการเงืน)

หาตั๋วเครื่องบินถูกๆ

All (เศรษฐกิจ)

เที่ยวไหนที่ลาวดี

ประกันการเดินทาง

ประกันภัยนี้คุ้มครองการเดินทางของเราอย่างไรคะ

ประกันภัยเดินทาง Silver by AXA / แอกซ่าประกันภัย

บัตรเครดิต สำหรับการท่องเที่ยว,All (ธนาคาร),All (สินเชื่อ),ประกันการเดินทาง,ประกันภัยสุขภาพ,ประกันชีวิต,All (คริปโตเคอร์เรนซี),All (อี วอลเล็ต),All (การมีบุตร),All (การเล่าเรียน),All (ชีวิตคู่),All (การจ้างงาน),All (การทำธุรกิจ),All (เกษียณอายุ),All (อุบัติเหตุ),All (การวางแผนการเงืน),All (การลงทุน),All (หนี้สิน),All (หารายได้),All (การจ่ายภาษี),All (การป้องกันกัย),All (วางแผนเกษียณอายุ),All (การมอบมรดก),All (เศรษฐกิจ)

ปีใหม่อยากไปต่างประเทศ

การจัดการงบประมาณ,การจัดการเงิน,All (การวางแผนการเงืน)

เที่ยวจีนด้วยงบ 2000 หยวน 2 สัปดาห์เพียงพอหรือไม่

การจัดการเงิน,ลดค่าใช้จ่าย,All (การวางแผนการเงืน)

เดินทางรถไฟจากหาดใหญ่ ไป กาญจนบุรี

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี