Forum
แก้ไขล่าสุด: 

ถ้าผู้ทำประกันเสียชีวิต แต่ลูกหลานไม่รู้ว่าเขาทำประกันกับบริษัทอะไรเราจะทำยังไง

คือผมมีน้องชายอยู่ครับ แล้วเขาหย่ากับภรรยาแล้วเลี้ยงลูกอยู่คนเดี๋ยวแต่ดันดวงซวยไปประสบอุบัติเหตุทิ้งไว้แต่ลูกเขาอายุแค่เด็กป.1อยู่เลยแต่ผมทราบมาว่าน้องชายเคยทำประกันชีวิตไว้เลยอยากจะติดต่อเรื่องให้กับหลานชายผมแต่ไม่รู้ว่าน้องชายผมเขาทำไว้กับบริษัทอะไรใครรู้ช่วยตอบหน่อยครับ

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี

User comments

• user image

Chula

เสียใจด้วยนะครับ วิธีที่จะรู้เราสามารถที่จะทำหนังสือขอตรวจสอบกรมธรรม์ส่งมาทางสำนักงาน คปภ. เพื่อให้ตรวจสอบจากทางบริษัทให้ได้ครับโยระบุรายละเอียดผู้ที่ทำการขอนั้นเกี่ยวข้องอย่างไรกับผู้ที่ตาย ผู้ที่ตายนั้นชื่ออะไร ต้องการตรวจสอบกรมธรรม์ไปเพื่อเหตุผลอะไร ผู้ตายเสียชีวิตเมื่อใด

2019.08.01 18:0

Hazle

เสียใจด้วยนะค่ะ ลองสอบถามสายด่วนประกันภัยดูค่ะ หรือหนังสือยื่นเรื่องขอไปกับทาง คปภ.หรือก็คือสำนักงานคณะกรรมการกำกับและส่งเสริมการประกอบธุรกิจประกันภัย โดยการทำหนังสือเข้าขอการตรวจสอบเขาก็จะให้เรากรอกรายละเอียที่เราทราบหรือจะโทรเข้าไปก็ได้เข้าก็จะสอบถามข้อมูลกับทางเราเช่นกันค่ะ

ศิริโชค

เสียใจด้วยนะครับ ทำจดหมายยื่นคำร้องไปที่ สำนักงานคณะกรรมการกำกับและส่งเสริมการประกอบธุรกิจประกันภัย (คปภ) โดยการระบุชื่อ นามสกุลของผู้ตายและรายละเอียดที่เราทราบเกี่ยวกับผู้ตายและความสัมพัธ์ของเรากับตัวผู้ตายด้วยว่าอยู่ในฐานะอะไรมีความสัมพันธ์อะไรกันแล้วจะขอทราบไปเพื่ออะไรขอทราบได้ว่าเขาทำประกันไว้ที่ไหน

Paranat

จริงๆแล้ว บริษัทประกันได้รับแจ้งจากโรงพยาบาล หรือสถานีตำรวจ ว่าผู้ที่เสียชีวิตหรือผู้เอาประกัน เสียชีวิตแล้ว บริษัทจะทำการเช็กกรมธรรม์ และติดต่อผู้รับผลประโยชน์ที่ถูกระบุชื่อ ซึ่งชื่อผู้รับผลประโยชน์จะเป็นใครก็ได้ที่ผู้เสียชีวิตระบุไว้ในกรมธรรม์นั้นๆ แต่ถ้าญาติๆ รู้ทีหลังว่าผู้ที่เสียชีวิตมีการทำประกันชีวิตไว้ด้วย ญาติๆ จะต้องหาบัตรประจำตัวผู้เอาประกัน และกรมธรรม์ประกันชีวิตให้ได้ก่อน

2020.03.26 5:52

ณรงค์ศักดิ์

ถ้าหากเป็นกรณีที่ญาติๆ รู้ทีหลังว่าผู้ที่เสียชีวิตมีการทำประกันชีวิตไว้ด้วย ญาติๆ จะต้องหาบัตรประจำตัวผู้เอาประกัน และกรมธรรม์ประกันชีวิตให้ได้ก่อน แล้วถึงจะติดต่อบริษัทประกันได้ เพื่อที่จะได้เช็คสถานะของประกันว่ายังอยู่ในสถานะปกติหรือไม่ครับ แต่ส่วนใหญ่แล้วทางโรงพยาบาลเขาสามารถตรวจสอบข้อมูลได้ครับเขาจะแจ้งเราด้วย

2020.04.17 7:7

Mongkut

ก่อนอื่นขอแสดงความเสียใจกับญาติผู้เสียด้วยค่ะ ถ้าเรารู้มาก่อนว่าผู้ที่เสียชีวิตได้ทำประกันไว้ วิธีตรวจสอบเพื่อจะตามหาว่าเขาไปทำกับบริษัทไหนไว้ก็อย่างที่มีคนแนะนำมา แล้วถ้าหากเราไม่รู้ว่าเขาได้ทำประกันไว้หรือไม่ เราจะตรวจสอบยังไงคะใช้วิธีเดียวกันหรือเปล่า? คือหนูก็แค่อยากรู้น่ะค่ะ พี่ๆคนไหนพอจะทราบ ขอบอกหนูด้วยนะคะ

2020.05.20 9:18

วสิน

เสียใจด้วยนะครับ ก่อนที่ผู้ประกันชีวิตจะเสียชีวิต คุณไม่เคยพูดคุยเกี่ยวกับการประกันชีวิตหรือการทำประกันของผู้เสียชีวิตเลยเหรอครับ เพื่อที่จะช่วยให้คุณสามารถเป็นการเตรียมตัวล่วงหน้าสำหรับอนาคตได้ เพราะว่าการมีความรู้เกี่ยวกับเรื่องนี้เอาไว้บ้างก็จะดีเหมือนกันนะครับ เพราะจะช่วยให้เราสามารถรู้ว่าทำประกันไว้กับนายหน้าคนไหน

2020.07.15 5:40

ขาว

น่าสงสารเด็กนะครับ เสียใจด้วยจริงๆ ขอให้เดินเรื่องได้เร็วๆนะครับ ยังไงลองไปทำหนังสือยื่นเรื่องขอกับทางคปภ.ดู คิดว่าคงได้เรื่องอะไรบ้างครับ ดีนะครับที่น้องชายคุณทำประกันชีวิตไว้อย่างน้อยลูกชายที่ยังอยู่ก็มีเงินก้อนไว้ ทำให้เห็นจริงๆนะครับว่าทุกวันนี้อะไรก็เกิดขึ้นได้ ผมเองก็ทำประกันไว้เหมือนกันเพราะกลัวว่าสักวันหนึ่งจะเกิดแบบนี้กับตัวเอง

2020.07.25 17:55

กระแต

"เมื่อคุณตรวจสอบกับสำนักงาน คปภ เมื่อทราบว่าน้องชายคุณได้ทำประกันกับบริษัทประกันอะไรแล้ว คุณจะต้องเตรียมเอกสารเพื่อขอเคลมประกัน ได้แก่ ใบมรณะบัตรต้นฉบับ ทะเบียนบ้านต้นฉบับของผู้เอาประกัน ซึ่งต้องมีการประทับตรา ""ตาย"" เรียบร้อยแล้ว บัตรประชาชนต้นฉบับของผู้เอาประกัน ทะเบียนบ้านต้นฉบับของผู้รับผลประโยชน์ บัตรประชาชนต้นฉบับของผู้รับผลประโยชน์ กรมธรรม์ประกันชีวิต"

2020.08.10 0:53

สุดหล้า (╹ڡ╹ )

เสียใจกับเจ้าของกระทู้ด้วยนะครับ เรื่องนี้เป็นห่วงเด็กที่สุดเลย เขาอยู่กับใครครับตอนนี้ เรื่องของประกันเรียบร้อยดีแล้วมั้ยครับ เห็นมีหลายความคิดเห็นเข้ามาให้ข้อมูลพร้อมคำแนะนำกันมากมาย เรื่องไม่คาดฝันแบบนี้มันทำให้ชีวิตของหลายคนเปลี่ยนไปเลยนะครับ หวังว่าคุณคงให้หลานชายได้รับการดูแลอย่างดีที่สุด..ทำดีต่อๆไปครับ

2020.08.26 15:39

Jinny.J

หวังว่าตอนนี้จขกทจะคลี่คลายเรื่องนี้แล้วใช่ไหมคะ?? อย่างนั้นเราขออนุญาติจขกทถามนอกเรื่องนิดนึงนะคะ อยากรู้ว่าถ้าเราทำประกันชีวิตไว้เเต่อยากจะเปลี่ยนผู้รับผลประโยชน์นี่ทำได้ใช่ไหมคะ?? แล้วเเบบนี้เราต้องเตรียมเอกสารอะไรยังงัยบ้างคะ?? เพราะว่าพอดีมันกระทันหันมาก ไม่ขอเล่ารายละเอียดนะคะเเค่อยากรู้ขั้นตอนค่ะ

2021.05.18 14:16

อุ้ม

@กระแต ข้อมูลของคุณคงทำให้จขกท. มีแนวทางที่จะแก้ไขปัญหานี้นะคะ ขอเอาใจช่วยให้จัดการอะไรอะไรได้ราบรื่นนะ เข้าใจดีค่ะว่าในช่วงนี้คุณคงจะกำลังโศกเศร้า จะไม่มีจิตใจที่จะทำอะไรมาก เรื่องของอาการก็เป็นอีกเรื่องหนึ่งที่น่าปวดหัวถ้าตัวแทนประกันไม่มาจัดการให้ถึงไม่ค่อยมาเอาใจใส่ เราเองที่เป็นญาติของผู้อำนวยการก็เหนื่อยมากเหมือนกัน

2021.05.31 17:13

Nantika

@ k. Jinny.J จริงๆคุณสามารถที่จะติดต่อกับตัวแทนได้เลยนะคะ ถ้าเปลี่ยนผู้รับผลประโยชน์เนี่ยอาจจะต้องมีการขอเอกสารยินยอมจากคนที่ได้รับผลประโยชน์ก่อน อันนี้เคยได้ยินมาแบบนี้นะคะ แต่ไม่ค่อยแน่ใจว่าถูกต้องไหม สิ่งที่ต้องเตรียมอาจจะเป็นกรมธรรม์ (บัตรประชาชนและสำเนาทะเบียนบ้านของเราและผู้รับผลประโยชน์ค่ะ) และกรอกคำร้องขอเปลี่ยนผู้รับผลประโยชน์

2021.07.21 15:6

P'POPPY

@Chula อ๋อ...ต้องทำอย่างนี้ เพิ่งรู้นะว่ามีวิธีแบบนี้ด้วย ศึกษาเอาไว้ก่อนครับ ที่บ้านผมก็อยู่กันหลายคน บางทีก็ลืมนะครับว่าแต่ละคนทำประกันชีวิตของอะไรไว้บ้าง พอดีบ้านผมครอบครัวคนจีนนะครับ เป็นครอบครัวใหญ่ รู้ข้อมูลแบบนี้ก็ดีครับ เกิดเรื่องไม่คาดคิดขึ้นมาจะได้จัดการได้ถูก ก็ดีนะมีคนมาตั้งกระทู้ถามคำถามแบบนี้ด้วย แล้วก็ดีครับที่มีคนมาให้ข้อมูลเข้าใจง่าย

2021.09.27 8:26

Cherry

ตอนนี้จขกทคงติดต่อเรื่องเรียบร้อยแล้วใช่ไหมคะ อย่างงั้นเราขอสรุปอีกทีนะคะ สำหรับใครที่อาจจะเกิดเหตุการณ์แบบนี้ขึ้นแล้วไม่รู้ว่าคนในครอบครัวเราทำประกันไว้รึเปล่า ให้ติดต่อเรื่องไปที่คปภ.(สำนักคณะกรรมการกำกับและส่งเสริมการประกอบธุรกิจประกันภัย) หน่วยงานนี้เค้าจะดูเเลเกี่ยวกับเรื่องประกัน จากนั้นก็เตรียม ใบมรณบัตร เท่านี้ค่ะ

2021.09.30 1:49

Chuchai.00

สรุปว่าเรื่องนี้คลี่คลายไปได้ด้วยดีแล้วครับ ผมทำตามที่ทุกความเห็นแนะนำผม ตอนแรกผมติดต่อไปที่คปภ.ก่อน แล้วหลังจากนั้นเมื่อได้ข้อมูลมาแล้วผมก็เลยไปทำเรื่องกับบริษัทประกันของน้องชายผม สรุปว่าเคลมได้ทุกอย่างแล้วนะครับ ยังไงก็ขอบคุณมากครับที่เข้ามาแสดงความคิดเห็นต่างๆ ทำให้ผมรู้มากขึ้นจริงๆ ขอบคุณอีกครั้ง

2021.10.07 5:29

//Suti//

@Chuchai.00 กำลังสงสัยอยู่พอดีว่าเจ้าของกระทู้ดำเนินเรื่องค่าประกันของน้องได้มั้ย ทุกอย่างเรียบร้อยดีหรือเปล่า ดีครับที่เข้ามาบอกกันอีกครั้ง คนที่เคยมาแนะนำหรือเข้ามาคอมเมนต์ให้คุณไปก็คงอยากรู้เหมือนกัน นี่ขนาดว่าผมไม่ได้ช่วยอะไรคุณเลยนะก็ยังรู้สึกดีใจกับคุณด้วยครับ อย่างน้อยเงินเหล่านั้นก็ช่วยบางอย่างได้แน่ๆ

2022.01.30 10:6

บอกเล่าความคิดเห็นและสิ่งที่คุณรู้ที่นี่

เพิ่มเราเป็นเพื่อนของคุณ

ถ้าคุณเพิ่มไลน์ของ MoneyDuck คุณจะได้รับคำแนะนำเรื่องการเงินและการแจ้งเตือนเมื่อที่ปรึกษาตอบคำถามของคุณ

ฟอรั่มที่เกี่ยวข้อง

ประกันภัยสุขภาพ,ประกันชีวิต,All (ประกัน)

แฟมิลี่ แคร์ ประกันสุขภาพจากเอฟดับบลิวดี ให้การคุ้มครองอย่างไรบ้างคะเมื่อจำเป็นต้องนอนรักษาตัวที่โรงพยาบาล

แฟมิลี่ แคร์ / เอฟดับบลิวดี

ประกันภัยสุขภาพ,All (ประกัน),การตั้งภรรภ์,อาการบาดเจ็บ,All (อุบัติเหตุ)

เกิดอุบัติเหตุจนแท้งลูกได้รับเงินไหมคะ

แอกซ่า สมาร์ทแคร์ ออพติมั่ม พลัส / แอกซ่าประกันภัย

ประกันภัยสุขภาพ,ประกันชีวิต

กายภาพบำบัดสามารถเบิกการคุ้มครองได้ไหมคะ สำหรับสัญญาเพิ่มเติม อีลิท เฮลท์ เมืองไทยประกันชีวิต

สัญญาเพิ่มเติม อีลิท เฮลท์ / เมืองไทยประกันชีวิต

ประกันการเดินทาง

จะซื้อประกันให้แฟน

ประกันชีวิต,ประกันชีวิตควบการลงทุน

ประกันของไทยประกันชีวิต คุ้มธนกิจ 99 (1) 99/20 ตัวนี้ใครทำแล้วบ้างคะ เราอยากทราบเรื่องของเงินปันผลคะ?

ไทยประกันชีวิต คุ้มธนกิจ 99 (1) [99]/20 แผนที่ 1 / ไทยประกันชีวิต

ประกันภัยสุขภาพ,ประกันชีวิต,ประกันสุขภาพผู้ป่วยนอก,All (ประกัน)

เคยผ่าตัดมาก่อนจะทำประกันสุขภาพได้ไหม

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี