Forum
แก้ไขล่าสุด: 

ผลเสียจากการชำระหนี้ผิดเวลามีอะไรบ้างครับ

สวัสดีครับทุกคนผมอายุ 30 ปี เป็นพนักงานบริษัท ผมอยากทราบถึงเรื่องของการชำระหนี้ไม่ตรงเวลาครับว่ามีผลเสียอย่างไรบ้าง ขอบคุณสำหรับคำตอบล่วงหน้านะครับ

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี

User comments

• user image

กนกพร

การเสียประวัติจากการชำระหนี้ล่าช้าจะทำให้เราไม่สามารถขอสินเชื่อได้ครับ หรือในกรณีที่ไม่ชำระหนี้ก็เช่นเดียวกัน ถ้าหากสงสัยว่าแล้วทางสถาบันการเงินรู้ได้ไง เขาสามารถรู้ได้ครับ โดยการเข้าไปเช็คประวัติจากเครดิตบูโรครับ ทางที่ดีคือทางที่ลาดยาง ไม่ใช่ครับ นั่นมันมุขตลก ทางที่ดีผมว่า คุณควรชำระหนี้ให้ตรงเวลาจะดีที่สุดครับ

2020.01.24 7:35

มาณี

ถ้าหากเราชำระไม่ตรงเวลา เราอาจโดนฟ้องร้องได้เลยนะคะ หากว่าเรามีการค้างชำระหนี้ในระยะเวลาที่ยาวนานพอสมควร ทางสถาบันทางการเงินเนี่ย จะทำการฟ้องร้องคดีแพ่งต่อคุณได้เลย เพื่อให้เราชำระหนี้คืน โดยผลกระทบที่ตามมาหนักที่สุดเลยก็คือ เราอาจจะโดนตัดสินให้เป็นบุคคลล้มละลายได้เลยค่ะ

2020.01.24 7:35

Ulices

การไม่มีหนี้คือลาภอันประเสรฐแต่มีหนี้บ้างก็ทำให้มีเครดิต แต่มีหนี้ค้างชำระ มีแต่ผลเสียเท่านั้น คุณจะต้องจ่ายดอกเบี้ยผิดนัดสูงถึง 28% และเสียประวัติเครดิตบูโรจะทำให้คุณไม่สามารถขอสินเชื่อได้จนกว่าจะผ่าน 3ปี และถ้าไม่มีเงินชำระหนี้จริงๆคุณจะถูกฟ้องร้องแน่นอนค่ะ ทีนี้แหล่ะมีอะไรที่ขายได้ก็ต้องขาย หรือไม่ถูกฟ้องล้มละลายไปเลย.

2020.03.11 9:34

watcharapong

จากการชำระหนี้ผิดเวลาที่เห็นๆเลนะคะ ค่าใช้จ่ายที่เพิ่ม มีดอกเบี้ยผิดนัดชำระหนี้ที่เพิ่มมากขึ้นกว่าปกติ หรือหากผิดนัดชำระเกินระยะเวลาที่กำหนด อาจจะมีค่าปรับเพิ่มในการผิดนัดชำระหนี้ ทำให้มีค่าใช้จ่ายที่เพิ่มขึ้นจากการผิดนัดชำระในครั้งถัดไปยิ่งปล่อยไว้นาน ก็ยิ่ง ดอกเบี้ยเพิ่มขึ้นมาตามตัว แถมยัง เวลาการชำระหนี้ก็ยาวไปอีกคะ

2020.04.24 5:58

บอกเล่าความคิดเห็นและสิ่งที่คุณรู้ที่นี่

เพิ่มเราเป็นเพื่อนของคุณ

ถ้าคุณเพิ่มไลน์ของ MoneyDuck คุณจะได้รับคำแนะนำเรื่องการเงินและการแจ้งเตือนเมื่อที่ปรึกษาตอบคำถามของคุณ

ฟอรั่มที่เกี่ยวข้อง

All (หนี้สิน)

เป็นบุคคลล้มละลาย มีจากสาเหตุอะไร และมีผลกระทบอะไรไหม?

All (บัตรเครดิต),All (ธนาคาร),การรวมหนี้,All (ประกัน),All (คริปโตเคอร์เรนซี),All (อี วอลเล็ต),All (การมีบุตร),All (การเล่าเรียน),การแต่งงาน,All (การจ้างงาน),All (การทำธุรกิจ),All (เกษียณอายุ),All (อุบัติเหตุ),All (การวางแผนการเงืน),All (การลงทุน),All (หนี้สิน),All (หารายได้),All (การจ่ายภาษี),All (การป้องกันกัย),All (วางแผนเกษียณอายุ),All (การมอบมรดก),All (เศรษฐกิจ)

เจ้าของ “หนี้บัตรเครดิต” เสียชีวิต ใครต้องรับผิดชอบชดใช้แทนบ้าง ?

All (สินเชื่อ),ตัวช่วยชำระหนี้,ปลดหนี้,All (หนี้สิน),ค่าชดเชยจ้างงาน

ถ้าไม่ได้เงินเยียวยาจากรัฐบาล ช่วงที่รณรงค์ให้ทุกคนอยู่บ้าน จะเอาเงินจากที่ไหนไปส่งค่ารถคะ

All (หนี้สิน)

โดนโทรตามทวงหนี้

All (ธนาคาร),ตัวช่วยชำระหนี้,ปลดหนี้,All (หนี้สิน)

เงินเดือนสามีโดนอายัด

All (บัตรเครดิต),All (ธนาคาร),การเสียชีวิต,ปลดหนี้,All (หนี้สิน)

ถ้าแม่เป็นหนี้บัตรเครดิต” แต่เสียชีวิตไปแล้ว ลูกต้องรับผิดชอบชดใช้แทนไหม และมีกรณีตัวอย่างอะไรอีก?

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี