Forum
แก้ไขล่าสุด: 

เป็นบุคคลล้มละลาย มีจากสาเหตุอะไร และมีผลกระทบอะไรไหม?

ในโลกธุรกิจหลายครั้งได้ยินคำนี้บุคคลล้มละลาย อยากรู้ว่าการเป็นบุคคลล้มละลาย มีจากสาเหตุอะไร และมีผลกระทบอะไรไหม?

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี

User comments

• user image

Nutnicha

บุคคลล้มละลายนั้นมีสาเหตุมาจากการที่คุณมีหนี้สินล้นพ้นตัวจนไม่สามารถที่จะชำระหนี้ได้เนื่องจากมีหนี้สินมากกว่าทรัพย์สินการละลายนั้นถือว่าเป็นขั้นตอนทางกฎหมายขั้นสุดท้ายที่จะถูกนำมาใช้ต่อเมื่อไม่มีวิธีการอื่นที่จะแก้ปัญหาทางการเงินแล้วจริงๆส่วนสาเหตุหลักที่ต้องใช้ขั้นตอนนี้คือการไม่จ่ายนี่นั่นเอง

2019.10.26 16:38

Kulthorn

เมื่อคุณกลายเป็นบุคคลล้มละลายย่อมถูกจำกัดสิทธิ์ในการทำนิติกรรมทุกประเภทรวมถึงการทำธุรกรรมทางการเงินอาทิการขอเปิดบัญชีธนาคารการโอนเงินเป็นต้นนอกจากนี้ยังส่งผลให้คุณไม่สามารถดํารงตําแหน่งในบริษัทได้แต่หากมีความจำเป็นต้องดำรงตำแหน่งดังกล่าวคุณจำต้องได้รับอนุญาตจากศาลเสียก่อนจึงสามารถดำรงตำแหน่งได้

2019.11.29 22:30

ณี

ส่วนใหญ่แล้วมีสาเหตุมาจากการมีหนี้สินน่ะค่ะและไม่สามารถชำระคืนเจ้าหนี้ได้เจ้าหนี้ก็เลยฟ้องล้มละลาย ก็คือมีหนี้สินมากกว่า 1 ล้านบาท ถ้าเป็นนิติบุคคลก็คือมีหนี้สินมากกว่า 2 ล้านบาท แล้วถ้ามีหนี้สินมากมายจนไม่สามารถที่จะชำระหนี้ได้ก็ถูกฟ้องล้มละลายได้ค่ะ ผลที่ตามมาก็คืออาจจะถูกจัดการทรัพย์สินให้กับเจ้าหนี้ จะไม่สามารถเปิดบัญชีธนาคารได้ นอกจากนั้นก็สามารถทำงานได้ปกติค่ะ ไม่สามารถที่จะเดินทางออกนอกประเทศได้นะคะ

2020.05.13 14:6

วีระชาติ

จริงๆแล้วบุคคลที่ล้มละลาย สามารถดำเนินชีวิตได้ตามปกติเหมือนตอนที่ยังมีเงินคะ เพียงแต่ว่าในทางกฏหมายแล้วบุคคลเหล่านี้ไม่สามารถทำอะไรที่เกี่ยวข้องกับเรื่องของการเงินคะ อาจจะเป็นเพราะเพื่อการป้องกันตัวพวกเขอเองก็ได้ อย่างพวกเขาไม่สามารถเปิดบัญชีธนาคาร หรือขอสินเชื่อต่างๆได้ และนอกจากนั้นพวกเขายังไม่สามารถเป็นประธานหรือถือหุ้นส่วนได้คะ

2020.05.25 9:41

Rock

เท่าที่ผมเคยได้ยินมานะครับหลายคนที่ต้องตกเป็นบุคคลล้มละลายส่วนมากมาจากที่เกี่ยวกับอสังหาริมทรัพย์ซะส่วนใหญ่ ไม่ใช่แค่การซื้อบ้านนะครับจะเป็นอสังหาริมทรัพย์ที่ใหญ่กว่านั้น เช่นพวกนายทุนที่กู้เงินไปสร้างตึกแถวหรือว่าสร้างหมู่บ้านเล็กๆ แต่ไม่ประสบความสำเร็จถ้าไม่เป็นหนี้ก้อนโตต้องเป็นหนี้ก้อนใหญ่จริงๆนะครับถึงจะกลายเป็นบุคคลล้มละลาย

2020.10.22 13:8

บอกเล่าความคิดเห็นและสิ่งที่คุณรู้ที่นี่

เพิ่มเราเป็นเพื่อนของคุณ

ถ้าคุณเพิ่มไลน์ของ MoneyDuck คุณจะได้รับคำแนะนำเรื่องการเงินและการแจ้งเตือนเมื่อที่ปรึกษาตอบคำถามของคุณ

ฟอรั่มที่เกี่ยวข้อง

All (บัตรเครดิต),All (หนี้สิน)

อายุความการฟ้องของบัตรเครดิตกี่ปีครับ

All (ธนาคาร)

รู้สึกว่าธนาคารออมสินจะให้มาตรการที่ชัดเจนสุด ณ เวลานี้ สำหรับการพักชำระหนี้ค่ะ

ตัวช่วยชำระหนี้,ปลดหนี้,All (หนี้สิน)

ถ้าแม่เป็นหนี้ เราต้องใช้คืนไหมครับ

All (บัตรเครดิต),All (หนี้สิน)

ทำอย่างไรดีเป็นหนี้บัตรเครดิตเกือบ 2 แสนครับ

สินเชื่อรถ,All (สินเชื่อ),ประกันภัยรถยนต์,การจัดการงบประมาณ,การจัดการเงิน,ลดค่าใช้จ่าย,All (การวางแผนการเงืน)

สิ่งที่ต้องรู้ ก่อนมีรถยนต์

ใครเคยค้างค่าโทรศัพท์บ้างไหมครับ

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี