Forum
แก้ไขล่าสุด: 

เป็นบุคคลล้มละลาย มีจากสาเหตุอะไร และมีผลกระทบอะไรไหม?

ในโลกธุรกิจหลายครั้งได้ยินคำนี้บุคคลล้มละลาย อยากรู้ว่าการเป็นบุคคลล้มละลาย มีจากสาเหตุอะไร และมีผลกระทบอะไรไหม?

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี

User comments

• user image

Nutnicha

บุคคลล้มละลายนั้นมีสาเหตุมาจากการที่คุณมีหนี้สินล้นพ้นตัวจนไม่สามารถที่จะชำระหนี้ได้เนื่องจากมีหนี้สินมากกว่าทรัพย์สินการละลายนั้นถือว่าเป็นขั้นตอนทางกฎหมายขั้นสุดท้ายที่จะถูกนำมาใช้ต่อเมื่อไม่มีวิธีการอื่นที่จะแก้ปัญหาทางการเงินแล้วจริงๆส่วนสาเหตุหลักที่ต้องใช้ขั้นตอนนี้คือการไม่จ่ายนี่นั่นเอง

2019.10.26 16:38

Kulthorn

เมื่อคุณกลายเป็นบุคคลล้มละลายย่อมถูกจำกัดสิทธิ์ในการทำนิติกรรมทุกประเภทรวมถึงการทำธุรกรรมทางการเงินอาทิการขอเปิดบัญชีธนาคารการโอนเงินเป็นต้นนอกจากนี้ยังส่งผลให้คุณไม่สามารถดํารงตําแหน่งในบริษัทได้แต่หากมีความจำเป็นต้องดำรงตำแหน่งดังกล่าวคุณจำต้องได้รับอนุญาตจากศาลเสียก่อนจึงสามารถดำรงตำแหน่งได้

2019.11.29 22:30

ณี

ส่วนใหญ่แล้วมีสาเหตุมาจากการมีหนี้สินน่ะค่ะและไม่สามารถชำระคืนเจ้าหนี้ได้เจ้าหนี้ก็เลยฟ้องล้มละลาย ก็คือมีหนี้สินมากกว่า 1 ล้านบาท ถ้าเป็นนิติบุคคลก็คือมีหนี้สินมากกว่า 2 ล้านบาท แล้วถ้ามีหนี้สินมากมายจนไม่สามารถที่จะชำระหนี้ได้ก็ถูกฟ้องล้มละลายได้ค่ะ ผลที่ตามมาก็คืออาจจะถูกจัดการทรัพย์สินให้กับเจ้าหนี้ จะไม่สามารถเปิดบัญชีธนาคารได้ นอกจากนั้นก็สามารถทำงานได้ปกติค่ะ ไม่สามารถที่จะเดินทางออกนอกประเทศได้นะคะ

2020.05.13 14:6

วีระชาติ

จริงๆแล้วบุคคลที่ล้มละลาย สามารถดำเนินชีวิตได้ตามปกติเหมือนตอนที่ยังมีเงินคะ เพียงแต่ว่าในทางกฏหมายแล้วบุคคลเหล่านี้ไม่สามารถทำอะไรที่เกี่ยวข้องกับเรื่องของการเงินคะ อาจจะเป็นเพราะเพื่อการป้องกันตัวพวกเขอเองก็ได้ อย่างพวกเขาไม่สามารถเปิดบัญชีธนาคาร หรือขอสินเชื่อต่างๆได้ และนอกจากนั้นพวกเขายังไม่สามารถเป็นประธานหรือถือหุ้นส่วนได้คะ

2020.05.25 9:41

Rock

เท่าที่ผมเคยได้ยินมานะครับหลายคนที่ต้องตกเป็นบุคคลล้มละลายส่วนมากมาจากที่เกี่ยวกับอสังหาริมทรัพย์ซะส่วนใหญ่ ไม่ใช่แค่การซื้อบ้านนะครับจะเป็นอสังหาริมทรัพย์ที่ใหญ่กว่านั้น เช่นพวกนายทุนที่กู้เงินไปสร้างตึกแถวหรือว่าสร้างหมู่บ้านเล็กๆ แต่ไม่ประสบความสำเร็จถ้าไม่เป็นหนี้ก้อนโตต้องเป็นหนี้ก้อนใหญ่จริงๆนะครับถึงจะกลายเป็นบุคคลล้มละลาย

2020.10.22 13:8

บอกเล่าความคิดเห็นและสิ่งที่คุณรู้ที่นี่

เพิ่มเราเป็นเพื่อนของคุณ

ถ้าคุณเพิ่มไลน์ของ MoneyDuck คุณจะได้รับคำแนะนำเรื่องการเงินและการแจ้งเตือนเมื่อที่ปรึกษาตอบคำถามของคุณ

ฟอรั่มที่เกี่ยวข้อง

All (ธนาคาร),All (การวางแผนการเงืน),ตัวช่วยชำระหนี้,ปลดหนี้,All (หนี้สิน)

มีหมายศาลมาแล้วว่าชำระหนี้เพิ่มหลังโดนยึดรถครับ ทำยังไงดีครับ

All (บัตรเครดิต),All (ธนาคาร),การรวมหนี้,All (ประกัน),All (คริปโตเคอร์เรนซี),All (อี วอลเล็ต),All (การมีบุตร),All (การเล่าเรียน),การแต่งงาน,All (การจ้างงาน),All (การทำธุรกิจ),All (เกษียณอายุ),All (อุบัติเหตุ),All (การวางแผนการเงืน),All (การลงทุน),All (หนี้สิน),All (หารายได้),All (การจ่ายภาษี),All (การป้องกันกัย),All (วางแผนเกษียณอายุ),All (การมอบมรดก),All (เศรษฐกิจ)

เจ้าของ “หนี้บัตรเครดิต” เสียชีวิต ใครต้องรับผิดชอบชดใช้แทนบ้าง ?

ใครเคยค้างค่าโทรศัพท์บ้างไหมครับ

All (ธนาคาร)

รู้สึกว่าธนาคารออมสินจะให้มาตรการที่ชัดเจนสุด ณ เวลานี้ สำหรับการพักชำระหนี้ค่ะ

ตัวช่วยชำระหนี้,ปลดหนี้,All (หนี้สิน)

ขอปิดหนี้หรือลดหนี้

การจัดการงบประมาณ,การจัดการเงิน,ลดค่าใช้จ่าย,All (การวางแผนการเงืน)

เงินขาดมือทำไงดี

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี