Forum
แก้ไขล่าสุด: 

อยากทราบเรื่องสิทธิรักษาพยาบาลแบบเบิกตรงครับ

อยากทราบครับว่าผู้ที่ใช้สิทธิข้าราชการแบบเบิกจ่ายตรงนั้น ถ้านอนโรงพยาบาลรัฐจะสามารถเบิกได้เลยไหมแบบไม่ต้องสำรองจ่าย หรือเราต้องสำรองจ่าย เก็บใบเสร็จ แล้วค่อยไปทำเรื่องอีกทีครับ

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี

User comments

• user image

จักรี

โดยปกติก็ใช้บัตรประชาชนไปเสียบที่เครื่องสแกนที่ทางโรงพยาบาลตั้งไว้ให้ตามจุดก่อนเข้ารับการรักษาครับ พอรักษาเสร็จก็รับยาแล้วกลับบ้านได้เลย หากมีค่าใช้จ่ายส่วนไหนที่เบิกไม่ได้เขาจะเรียกเก็บเพิ่มเป็นเงินสดน่ะครับ แต่หากส่วนไหนเบิกได้ก็จะไม่ต้องจ่ายเลยครับ

2020.01.24 7:35

ศิริวรรณ

การเบิกจ่ายตรง เราหรือผู้ใช้สิทธิต้องไปขึ้นทะเบียนกับโรงพยาบาลที่จะเข้ารับการรักษาก่อนครับ ซึ่งพอขึ้นประวัติเสร็จแล้วการรักษาครั้งนั้นและในครั้งต่อๆไปก็สามารถไปรักษาได้ตามปกติเลยครับ เพราะทางโรงพยาบาลมีประวัติของเราได้ตรวจสอบสิทธิ์มาแล้ว หากมีค่าใช้จ่ายส่วนเกินเราต้องออกเองครับ หากไม่มีก็ไม่ต้องจ่ายเงินเลย

2020.01.24 7:35

Sarawut

การใช้สิทธิเบิกจ่ายตรงสำหรับข้าราชการนั้น เมื่อผู้มีสิทธิเข้ารับการรักษาพยาบาล ทางสถานพยาบาลจะทำเรื่องเบิกไปทางต้นสังกัด หากไม่มีค่าใช้จ่ายนอกหรือค่าใช้จ่ายที่เกินกว่าสิทธินั้น คุณไม่ต้องจ่ายเงินเพิ่ม แต่ถ้ามีค่าใช้จ่ายเหล่านั้นเกิดขึ้น ทางสถานพยาบาลจะแจ้งคุณเพื่อจ่ายเงินสดในส่วนที่เกินมาค่ะ จะให้ดีถามกับต้นสังกัดของคุณหรือกรมบัญชีกลางก็ได้ค่ะ

2020.04.22 5:6

บอกเล่าความคิดเห็นและสิ่งที่คุณรู้ที่นี่

เพิ่มเราเป็นเพื่อนของคุณ

ถ้าคุณเพิ่มไลน์ของ MoneyDuck คุณจะได้รับคำแนะนำเรื่องการเงินและการแจ้งเตือนเมื่อที่ปรึกษาตอบคำถามของคุณ

ฟอรั่มที่เกี่ยวข้อง

All (ประกัน)

ประกันโควิด-19เจ้าไหนคุ้มสุดครับ

การตั้งภรรภ์

คนเพิ่งคั้งครรภ์แต่เข้าห้องน้ำบ่อย ผิดปกติไหม

การตั้งภรรภ์,การมีลูก,All (การมีบุตร)

ค่าใช้จ่ายในการคลอดบุตร

การมีลูก

ทำไมไม่ควรใส่ถุงมือให้เด็กทารก

การตั้งภรรภ์,All (การมีบุตร)

อาหารที่คนตั้งครรภ์ควรหลีกเลี่ยง

การตั้งภรรภ์,การมีลูก,All (การมีบุตร),All (ชีวิตคู่)

คนท้อง หิวบ่อยๆทำอย่างไรดี

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี