Forum
แก้ไขล่าสุด: 

บริหารเงินในการเข้าสังคมอย่างไรดีครับ!?

ออฟฟิศผมครับ พอเงินเดือนออกก็ไปฉลอง , มีน้องใหม่เข้าร่วมทีม ก็เลี้ยงต้อนรับ มีสารพัดงานของคนนั้นคนนี้ งานแต่ง งานศพ ก็ต้องจัดซองไปอย่างไม่ให้เสียหน้า แต่ละเดือนก็เยอะเหมือนกัน มีเทคนิคจัดการกับค่าใช้จ่ายแบบนี้ อย่างไรบ้างครับ!!

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี

User comments

• user image

Supharang

ถ้าเป็นผมจะเลือกให้ซองกับงานที่ตั้งใจจริงๆน่ะครับ หรือ เปลี่ยนจากการใส่ซอง เป็นการไปช่วยงานครับเอา เพราะหลาย ๆ ครั้ง ทางเจ้าภาพก็ไม่ได้ต้องการซองเท่ากับกำลังคน และอย่าลืมดูความสามารถในการให้ของตัวเองด้วยครับ อาจต้อง ลด ละ เลิกกิจกรรมบางอย่าง ถ้าหรูหราไฮโซไปผมก็คิดว่าเก็บเงินไว้ก่อนดีกว่า

2020.01.24 7:35

Tikatath

หลาย ๆ งาน เราก็รู้ล่วงหน้า อาจจะสำรองเงิน หรือวางแผนลดค่าใช้จ่ายล่วงหน้าเพื่อใช้เป็นค่าใช้จ่ายในส่วนนี้ได้อย่างไม่เดือดร้อนค่ะ หรือการตั้งงบประมาณในแต่ละเดือนสำหรับค่าภาษีสังคมแบบนี้ ก็ช่วยเราควบคุมค่าใช้จ่ายได้ดีขึ้น เพราะเราจำเป็นต้องเลือกใช้เงินกับสิ่งที่คิดว่าเหมาะสมจริงๆค่ะ

2020.01.24 7:35

Mint

งานพวกนี้ถ้าเราไม่ไปจะมีใครว่าอะไรมั้ยคะ? หรือเราจะทำให้คนที่ทำงานคุ้นชินไปเองว่าเราก็ไม่ได้ไปทุกงานนะ แต่ไม่ได้จะให้คุณเป็นคนไม่มีน้ำใจนะ การแสดงออกถึงความมีน้ำใจไม่ได้มีแค่การใส่ซองให้เงินซะหน่อย มีวิธีอื่นๆด้วย เช่น รับน้องใหม่ก็มีของเล็กๆน้อยๆให้น้องเค้าไป งานสังคมอื่นๆก็เป็นการออกแรงช่วยหรือเป็นของขวัญแทนการใส่ซองตามความหมาะสมและกำลังของเราค่ะ

2020.04.28 14:10

มะนาว

ก็น่าสงสารนะคะ เมื่อนึกถึงว่าเงินที่ได้รับจะต้องถูกแบ่งเพื่อกิจกรรมเกี่ยวกับสังคม และบางคนอาจมีรายได้ที่ไม่พอสำหรับค่าใช้จ่ายอยู่แล้ว เราว่าถ้ามีการตั้งกองทุนกลางสำหรับเรื่องเหล่านี้ก็ดีนะคะ ซึ่งคุณอาจจะของความร่วมมือจากพนักงานทุกคนในออฟฟิศของคุณ ที่สละเงินเล็กน้อยในแต่ละเดือนเพื่อเก็บไว้เป็นส่วนกลาง เมื่อถึงเวลาทุกคนจะได้ไม่ต้องเอาเงินส่วนตัวไปใช้

2020.10.06 16:53

บอกเล่าความคิดเห็นและสิ่งที่คุณรู้ที่นี่

เพิ่มเราเป็นเพื่อนของคุณ

ถ้าคุณเพิ่มไลน์ของ MoneyDuck คุณจะได้รับคำแนะนำเรื่องการเงินและการแจ้งเตือนเมื่อที่ปรึกษาตอบคำถามของคุณ

ฟอรั่มที่เกี่ยวข้อง

การมีลูก

ลูกติดนิสัยที่ไม่ดีมาจากโรงเรียนแก้ไขอย่างดี

All (การทำธุรกิจ)

ห้างหุ้นส่วนสามัญVSคณะบุคคล

การมีลูก

เล่นกับเด็กวัยทารกอย่างไร

All (การมอบมรดก)

เราควรทำพินัยกรรมตอนไหนดี

All (การทำธุรกิจ),All (การวางแผนการเงืน),All (การลงทุน),All (เศรษฐกิจ)

มองหา Podcast ดี ๆ ฟังได้สาระเพลิน ๆ น่ะครับ แนะนำหน่อย!

All (การทำธุรกิจ)

จุดมุ่งหมายของสหกรณ์การประมงคืออะไร?

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี