Forum
แก้ไขล่าสุด: 

ผมทำธุรกิจนึงอยู่ครับ ช่วงนี้ก็สบายดี แต่อยากปรับแผนธุรกิจให้โตอีก ควรสนใจด้านไหนก่อนครับ

ผมพื้นเพเป็นคนนราธิวาส แต่ผมมีธุรกิจอยู่ที่หาดใหญ่ด้วยครับ ไปๆ มาๆ ยอดขายของสินค้าและจำนวนตัวเลขของลูกค้าที่กลับมาซื้อซ้ำ มันใช้ได้เลยล่ะ ผมจึงอยากนำข้อมูลเหล่านี้มาช่วยในการปรับแผนการรุก ทำให้ธุรกิจเติบโตขึ้นไปอีก ควรสนใจที่เรื่องใดบ้างครับ

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี

User comments

• user image

Kantsak

ผู้ประกอบการสามารถนำข้อมูลตัวเลขต่างๆ เพื่อมาวิเคราะห์และสร้างแผนธุรกิจได้ครับ เช่น ระยะเวลาสินค้าในสต๊อกแต่ละรายการ เพราะถ้ายิ่งอยู่บนหน้าร้านนานแสดงให้เห็นว่าสินค้านั้นขายไม่ดี และมีต้นทุนการจัดเก็บเป็นพื้นที่ที่ควรวางขายสินค้าที่ขายดี หรือสินค้าประเภทอิเล็กทรอนิกส์หรือของสดที่ต้องประมาณการการจัดซื้อให้พอเหมาะซึ่งสามารถดูได้จากตัวเลขย้อนหลัง หรือการนำข้อมูลการจัดส่งสินค้ามาวิเคราะห์เพื่อหาเส้นทางที่ทำให้เกิดความคุ้มค่าด้านต้นทุนมากที่สุด เพื่อสะท้อนในภาพกำไรของธุรกิจเราครับ

2019.08.01 13:57

Mack

การตลาดแบบไหนที่เหมาะกับกลุ่มลูกค้าใหม่ การตลาดแบบไหนที่ทำให้ลูกค้ากลับมาซื้อซ้ำ หรือสินค้าชิ้นใดที่ควรเลิกจำหน่ายหรือขายให้น้อยลง เป็นต้น การนำข้อมูลตัวเลขยอดขายและการตลาดมาวิเคราะห์ในหลายมิติช่วยให้ผู้ประกอบการตัดสินใจแผนกลยุทธ์ได้ตรงจุดและรอบด้านมากขึ้นอีกด้วยนะครับ

2019.08.01 13:58

Damien

สิ่งหนึ่งที่ทำได้นะครับ ปกติแล้ว ธุรกิจขนาดใหญ่อาจมีการวางแผนระยะยาว แต่ในฐานะธุรกิจขนาดเล็กแบบเราให้มองผลงานระยะสั้นเช่น 3-4 เดือน ช่วงนี้คือทำสินค้าแบบไหน การตลาดอย่างไรให้สอดคล้อง เพราะการทำแบบนี้จะช่วยธุรกิจเราเองก็สามารถเชคได้เป็นระยะๆครับ ถ้ามีปัญหาตรงไหน ก็สามารถอุดได้ทันครับ การบริหารงานก็ง่ายขึ้นด้วยครับ

2020.03.18 4:9

Pauline

คือถ้ามีเงินเก็บเยอะๆครับแนะนำว่าให้นึกถึงธุรกิจที่เราไม่จำเป็นต้องใช้เวลาหรือกำลังมากในการลงมือลงแรงครับ ผมแนะนำว่าให้ใช้ในการลงทุนที่จะได้รับอัตราการตอบแทนที่คงตัวคงที่ถึงแม้ว่าจะไม่ได้มากครับก็สามารถที่จะได้รับผลตอบแทนอยู่โดยที่เราไม่ต้องกังวลหรือใช้เวลามากเกินไปเหมือนกับการลงทุนกับหุ้น อาจจะเป็นฝากประจำหรือการฝากเงินกับหมู่บ้านอะไรแบบนี้ครับ

2020.04.29 3:17

บอกเล่าความคิดเห็นและสิ่งที่คุณรู้ที่นี่

เพิ่มเราเป็นเพื่อนของคุณ

ถ้าคุณเพิ่มไลน์ของ MoneyDuck คุณจะได้รับคำแนะนำเรื่องการเงินและการแจ้งเตือนเมื่อที่ปรึกษาตอบคำถามของคุณ

ฟอรั่มที่เกี่ยวข้อง

All (ธนาคาร),เจ้าของธุรกิจ,All (การทำธุรกิจ),การจัดการงบประมาณ,การจัดการเงิน,All (การวางแผนการเงืน)

ผมกำลังจะเปิดธุรกิจส่วนตัวอยากจะเปิดบัญชีกับธนาคารออมสินช่วยแนะนำหน่อยครับ?

เงินฝากกระแสรายวันของธนาคารออมสิน / ธนาคารออมสิน

All (การจ้างงาน)

อยากทำงานเป็นนักฟุตบอลอาชีพแต่ยังไม่มั่นใจคุณสมบัติของตัวเองครับ?

All (การลงทุน),All (การลงทุน)

ปลูกมะนาวขายจะดีไหม?ลงทุนเท่าไหร่?ได้ผลอย่างไร?

All (อี วอลเล็ต)

อยากสมัครเป็นร้านค้ากับแอป Dolfin wallet แต่ไม่ได้อยู่ในห้างเซ็นทรัลทำได้ไหมคะ? มีค่าสมาชิกรายปีไหม?

Dolfin / เซ็นทรัล เจดี มันนี่

All (การทำธุรกิจ),All (การวางแผนการเงืน),All (หารายได้)

มีงบน้อยลงทุนปลูกผักขายก็จะดีไหม?

All (การทำธุรกิจ)

ต้นอ่อนทานตะวันจะสร้างกำไรให้มากน้อยแค่ไหน?

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี