Forum
แก้ไขล่าสุด: 

ลุงกำลังอ่านเรื่อง การใช้โมบายแบงค์กิ้ง หลานๆมาสอนลุงหน่อยเร้ววว

ลุงเริ่มมาศึกษาเทคโนโลยีเอาตอนแก่ แต่ใจสู้นะ ก็รู้มานะครับว่า การทำธุรกรรมการเงินบนมือถือผ่านพวกแอพพลิเคชั่นต่างๆมันมีข้อดีเยอะ และสะดวก ลูกลุงก็มาสอนไว้อยู่ การยืนยันตัวตนก็มีรหัสยืนยันตัวตัวดูปลอดภัยดี แต่ลุงอยากมั่นใจในความปลอดภัยและไม่ถูกมิจฉาชีพวุ่นวาย ทำอะไรได้บ้างครับ

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี

User comments

• user image

Srisuriyothai

ครับลุง สำหรับการทำธุรกรรมการเงินบนมือถือผ่านแอปพลิเคชันของสถาบันการเงินนั้นมีความปลอดภัยสูง เนื่องจากในการยืนยันตัวตนจะใช้ตัวเครื่องมือถือควบคู่ไปกับรหัส OTP (One-Time Password) ดังนั้น ความเสี่ยงหลักๆ ที่เกิดขึ้นจะมาจากการที่เราทำโทรศัพท์มือถือหาย ทำให้มิจฉาชีพสามารถเข้าไปดูข้อมูลต่างๆ ได้นั่นเองครับผม

2019.08.01 14:13

Savitree

ลุงต้องระวังเรื่อง ตั้งรหัสผ่านที่คาดเดาได้ยาก คือไม่ใช้ตัวเลขซ้ำกัน ตัวเลขเรียงกัน เลขวันเดือนปีเกิด หรือเลขเบอร์มือถือ , ระมัดระวังการทำธุรกรรมในที่สาธารณะ ซึ่งอาจมีคนอื่นแอบดูการกดรหัส , เมื่อทำธุรกรรมการเงินเสร็จแล้ว ควร logout ออกจากระบบทันที และไม่ควรใช้งานอินเทอร์เน็ตด้วยเครือข่ายไร้สาย (Wi-Fi) เพราะมีความเสี่ยงในการถูกดักจับและขโมยข้อมูล ใช้อินเตอร์เน็ตเราเองดีสุดครับ ไม่ต้องสนไวไฟฟรีครับ

2019.08.01 14:14

ปฐม

ลุงป้องกันได้ครับ ลุงต้องใช้วิธีป้องแบบนี้ครับ • หลีกเลี่ยงการทำธุรกรรมการเงินด้วยการเชื่อมต่อเครือข่ายไร้สายที่ให้บริการฟรีตามร้านค้าหรือที่สาธารณะ (Public Wi-Fi) • หลีกเลี่ยงการใช้คอมพิวเตอร์สาธารณะ • หลีกเลี่ยงการดาวน์โหลดซอฟต์แวร์หรือไฟล์จากแหล่งผิดกฎหมาย • ติดตั้งซอฟต์แวร์ป้องกันไวรัสที่ถูกกฎหมาย และอัปเดตอย่างสม่ำเสมอ

2020.03.18 6:18

อัษฎา

ลุงเดินทางไปยังธนาคารสาขาที่ลุงเปิดบัญชีไว้เลยครับ ให้เขาทำการสมัครอินเตอร์เน็ตแบงค์กิ้งให้กับคุณลุงและสอนวิธีการทำธุรกรรมการเงินการโอนเงินจ่ายเงินถอนเงินหรือจ่ายค่าน้ำค่าไฟผ่านแอพพลิเคชั่นดังกล่าว ที่ลุงต้องจำก็คือวิธีการใช้งานและรหัสผ่านเท่านั้นครับ เตรียมสมุดกับปากกาไปจดด้วยนะครับ แล้วพยายามเก็บเอกสารที่ใช้ในการจดไว้อย่าให้ใครเห็นเดี๋ยวเขาจะเอารหัสผ่านไปใช้งานได้

2020.04.29 3:40

น้อย

ลุงใช้ Mobile Banking สาขามันปลอดภัยกว่าไปเอาเงินออกจากเคาเตอร์สาขาของธนาคาร หรือ ไปกดเงินที่หน้าตู้เอทีเอ็มเยอะเลย แถมไม่ต้องเสียเวลาด้วยถ้ามี Mobile Banking เราจะทำธุรกรรมการเงินอะไรก็ได้จากที่บ้านจะทำเมื่อไหร่ที่ไหนก็ได้ไม่จำเป็นต้องเสียเวลาออกไปข้างนอก แถมระบบรหัสหรือว่าลายนิ้วมือหรือรหัส PIN อะไรก็ปลอดภัยค่ะ

2020.07.15 12:23

นิ่ม

ก่อนอื่นเลยนะคะลุงต้องทำให้อินเทอร์เน็ตมีในโทรศัพท์ของลุงก่อนค่ะ เดี๋ยวนี้โทรศัพท์สามารถใช้ internet ได้ 2 ซิม ลุงก็เอาเบอร์ของตัวเองไว้ใช้ 1 เบอร์และอีกหนึ่งซิมเป็นซิมอินเตอร์เน็ต แล้วเวลาจะเลือกใช้ internet banking ก็ต้องใช้เบอร์เดียวกันที่แจ้งกับทางธนาคารที่ผูกกับ internet banking นะคะ จะได้ไม่มีปัญหาตอนใช้บริการค่ะ

2020.07.26 9:55

@ฤทัยรัตน์@

ทันสมัยมากค่ะคุณลุง มีคนเข้ามาแนะนำกันครบทุกวิธีเพื่อการใช้งาน Internet Banking และ Mobile Banking อย่างปลอดภัย จากนี้ไปคุณลุงไม่ต้องกังวลค่ะ อยากทำธุรกรรมการเงินอะไรก็ทำได้ เช็คยอดบัญชีก็ได้ สามารถทำได้ตลอดเวลา แค่มีสัญญาณอินเทอร์เน็ตเท่านั้น หนูก็ชอบใช้ Mobile Banking สะดวกและรวดเร็วมาก ไม่ต้องไปธนาคารแล้วค่ะ

2020.08.24 3:7

Kai

ไม่ต้องกังวลมากไปเกี่ยวกับเรื่องนี้ค่ะ ทางระบบของธนาคารที่เราใช้ Mobile Banking เค้ามีระบบป้องกันที่ดีมากค่ะ และเราต้องใส่รหัสทุกครั้งก่อนเข้าอยู่แล้ว ถ้าเราไม่ใส่ก็ไม่สามารถทำธุรกรรมอะไรใน app ได้ และไม่ค่อยมีการขโมยทางโทรศัพท์เท่าไหร่ เพราะว่าเสี่ยงเกินไป เพราะการทำธุรกรรมผ่านทางapp จะมีการเก็บหลักฐานการโอนต่างๆทุกครั้ง มีข้อมูลที่อยู่แน่นอน ดังนั้นไม่่อยมีการขโมยเงินทางนี้เท่าไหร่

2020.08.30 10:2

บอกเล่าความคิดเห็นและสิ่งที่คุณรู้ที่นี่

เพิ่มเราเป็นเพื่อนของคุณ

ถ้าคุณเพิ่มไลน์ของ MoneyDuck คุณจะได้รับคำแนะนำเรื่องการเงินและการแจ้งเตือนเมื่อที่ปรึกษาตอบคำถามของคุณ

ฟอรั่มที่เกี่ยวข้อง

บัญชีสะสมทรัพย์

นักท่องเที่ยวชาวต่างชาติเปิดบัญชีเงินฝากสะสมทรัพย์กับธนาคารกรุงเทพได้ไหม? ต้องมีเอกสารอะไรบ้าง?

บัญชีเงินฝากสะสมทรัพย์ Bangkokbank / ธนาคารกรุงเทพ

All (ธนาคาร)

เด็กอายุกี่ขวบจึงจะเปิดบัญชีธนาคารได้ครับ

บัญชีออมทรัพย์

บัญชีเงินฝากออมทรัพย์ทั่วไปของธนาคารกรุงศรีมีค่ารักษาบัญชีไหมครับ?

กรุงศรี บัญชีเงินฝากออมทรัพย์ทั่วไป / ธนาคารกรุงศรีอยุธยา

ถ้ากรณีที่เราใช้งานบัญชีตลอด ไม่เคยขาดเลย แต่ว่าเงินฝากในบัญชีมีไม่ถึง 2000 แล้วจะต้องเสียค่ารักษาบัญชีไหม?

เงินฝากออมทรัพย์ KTB / ธนาคารกรุงไทย

การหลอกลวงทางอินเทอร์เน็ต,การปกป้องข้อมูล,All (การป้องกันกัย)

ทำอย่างไรต่อดีครับ มีเงินโอนมาจากไหนไม่ทราบเข้ามาในบัญชีผม

ถ้าจะปรับข้อมูลและต่อสมุดคู่ฝากของบัญชีเงินฝากออมทรัพย์ ของธนาคารซีไอเอ็มบีไทย ไปทำได้ที่สาขาไหนของธนาคารบ้างคะ?

เงินฝากออมทรัพย์ CIMB / ธนาคารซีไอเอ็มบี

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี