Forum
แก้ไขล่าสุด: 

บัญชีเงินฝากออมทรัพย์ทั่วไปของธนาคารกรุงศรีมีค่ารักษาบัญชีไหมครับ?

ผมไปเปิดบัญชีเงินฝากออมทรัพย์ทั่วไปกับธนาคารกรุงศรีมาครับ ไปฝากเงินเปิดบัญชีขั้นต่ำ ผมฝากไว้อยู่ที่ 500 บาท แล้วก็ได้สมุดบัญชีมาอยู่เล่มนึง แต่ทีนี้ผมอยากรู้ว่า บัญชีเงินฝากออมทรัพย์ทั่วไปของธนาคารกรุงศรีตัวนี้มีค่ารักษาบัญชีไหมครับ? ถ้าบัญชีเงินฝากออมทรัพย์ทั่วไปของธนาคารกรุงศรีมีค่ารักษาบัญชี อยากจะรู้ว่ามีเงื่อนไขอะไรบ้างครับที่ทำให้เราต้องจ่ายค่ารักษาบัญชีครับ?

ผู้ให้บริการทางการเงินที่เว็บบอร์ดนี้พูดถึง:

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี

User comments

• user image

ชัยพร

สำหรับบัญชีเงินฝากออมทรัพย์ทั่วไปของธนาคารกรุงศรีมีค่ารักษาบัญชีนะคะ ก็คือกรณีที่บัญชีของเราไม่มีความเคลื่อนไหวทางการเงินเลยเกินกว่าระยะเวลาที่กำหนดแล้วก็ยอดเงินคงเหลือในบัญชีของเราก็ต่ำกว่าที่ธนาคารกำหนดไว้ เราก็จะต้องจ่ายค่ารักษาบัญชีค่ะ เช่น ถ้าเงินในบัญชีของเรามียอดคงเหลือไม่ถึง 2,000 บาทแล้วก็เราไม่ได้ไปยุ่งกับบัญชีของเราเลย;ไม่ได้ฝากเงินถอนเงินเลยนานกว่า 12 เดือน เราก็จะต้องจ่ายค่ารักษาบัญชีเดือนละ 50 บาทค่ะ

2020.08.05 9:40

satida

ใช่ค่ะตามที่ความคิดเห็นที่ 1 ออกความคิดเห็นไปแล้วเนาะ คือพูดง่ายๆว่าคุณจะมีเงินในบัญชีเท่าไหร่ก็ได้แต่บัญชีคุณต้องมีการใช้งาน มีการเคลื่อนไหว ไม่ใช่ทิ้งไว้แล้วไม่มีการใช้งานเป็นปีๆ อย่างเช่นเรายกตัวอย่างง่ายๆนะคะถ้าคุณมีเงินฝากอยู่ 500 แล้วคุณไม่ได้ใช้เลยเขาก็จะหักบัญชีคุณไปเรื่อยๆเดือนละ 50 บาท จนเงินคุณหมด แล้วบัญชีก็จะถูกปิดโดยอัตโนมัติถ้าคุณไม่มีเงินในบัญชีเหลืออยู่ ถ้าคุณไม่ได้ใช้เราแนะนำให้คุณไปปิดบัญชีเถอะค่ะเสียดายเงิน

2020.11.16 11:19

Koko

ผมมีบัญชีออมทรัพย์ของธนาคารกรุงศรีนะครับไม่เห็นจะต้องเสียค่ารักษาบัญชีเลยสักปีที่จริงผมก็ไม่ได้มีเงินคงเหลือในบัญชีมากกว่าครับแต่ก็มีอยู่บ้าง งั้นขอถามหน่อยในเมื่อผมไม่เคยเสียค่ารักษาบัญชีเหมือนที่คุณถามมา ใครเคยเสียค่ารักษาบัญชีสำหรับบัญชีออมทรัพย์ของธนาคารกรุงศรีบ้างครับ แล้วทำไมถึงต้องเสียค่ารักษาบัญชีด้วย?

2020.12.23 16:8

แววมณี

เรื่องค่าใช้จ่ายในการรักษาบัญชี ทุกธนาคารนี้เหมือนกันหมดเลยนะคะ เก็บเดือนละตั้ง 50บาท มันเยอะเกินไปนะคะ แบบนี้ไม่ค่อยคุ้มคะที่เราจะเปิดบัญชีธนาคารต่อไปทั้งๆที่เราก็ไม่ได้ใช้งาน แบบนี้เราปิดบัญชีไปเลยจะดีกว่าไหมคะ วันหลังถ้าเราพร้อม เราก็ค่อยว่ากันใหม่คะ ไม่ได้ขาดทุดอะไรเลยคะ ยิ่งถ้ามีหลายๆบัญชีเราอาจงงได้นะคะ

2021.02.16 8:24

ไอเดียร

งงมากค่ะเราเปิดบันชีธนาคารกรุงเราใช้โอนเงินถอนเงินแต่วันนี้เข้าแอพบอกบันชีเราไม่มีการเคลื่อนไหวติดต่อเจ้าหน้าที่ ใรรุ้ช่วยตอบทีค่ะ

2021.02.26 19:20

Jingjang

เพิ่งไปเปิดบัญชีเงินฝากออมทรัพย์ทั่วไปของธนาคารกรุงศรีมา เจ้าของกระทู้ถามถึงเรื่องค่าบริการรักษาบัญชีเลยเหรอคะ ค่าบริการนี้มีทุกธนาคารล่ะค่ะ มีไว้เพื่อที่เจ้าของบัญชีจะไม่ปล่อยบัญชีของตัวเองไว้เปล่าๆโดยไม่มีการเคลื่อนไหวนานๆ ถ้าไม่อยากเสียเงินค่ารักษาบัญชีไปฟรีๆ ต้องมีการฝาก-ถอน-โอนเป็นประจำ เดือนละครั้งก็ยังดีค่ะ

2021.09.26 16:21

สิทธิวัจน์

ไม่ทราบว่าไปเปิดเอาไว้ทำอะไรอะครับ เปิด 500 บาท แล้วไม่ได้ฝากเพิ่มยังงั้นเลยเหรอ เอาว่า มีทางออกครับ มาเปิดใช้งานแอปพลิเคชั่นของธนาคารดีกว่า ผูกหมายเลขบัญชีเข้ากับแอปของธนาคารเลย รับรองว่าการใช้งานธุรกรรมทางการเงินของคุณจะเปลี่ยนไปในทันทีครับ ผมรับประกันได้เลยครับว่าคุณจะพอใจกับการใช้งานมากๆ ผมเองยังชอบเลย

2022.01.13 15:43

นัดธภูมิ

ใช้ไปเลยไม่ต้องคิดว่าต้องเสียค่าบริการหรอกครับ ยังไงถ้าเรามีเงินหมุนเวียนในบัญชีของเรา เราไม่ต้องเสียค่าบริการอย่างแน่นอน หรือว่าถ้าสมมุติว่าเราไม่มีการเดินบัญชีของเราเลย ยังไงเขาก็เรียกเก็บเงินจากเราไม่ได้ครับ อย่างมากที่เขาทำได้ก็แค่ระงับการใช้งานบัญชีของเราก้เท่านั้นเองครับ แล้วนี้ได้เปิดใช้งานบัญชีแบบออนไลน์ยังครับ

2022.03.22 3:28

*give--

ก่อนที่เจ้าของกระทู้จะเปิดบัญชีเงินฝากออมทรัพย์ทั่วไปกับธนาคารกรุงศรี คุณเคยเปิดบัญชีธนาคารกับที่ไหนมาก่อนมั้ยครับ เห็นถามเรื่องค่ารักษาบัญชี ค่าบริการนี้มีทุกธนาคารแหละครับ เมื่อบัญชีเงินฝากไม่มีการเคลื่อนไหวอะไรเลยเป็นระยะเวลาติดต่อกันอย่างน้อย 1 ปี ก็จะถูกหักเงินค่ารักษาบัญชีจากบัญชีนั้นไปเรื่อยๆครับ

2022.04.14 15:27

**cheewan**

สงสัยยังไม่เคยโดนเรียกเก็บค่ารักษาบัญชี เจ้าของกระทู้เลยมาถามว่าค่าที่ว่านี้มันคือค่าอะไร ตอนนี้คงรู้แล้วว่าการจ่ายเงินสำหรับค่าบริการนี้เป็นการเสียเปล่า หากไม่ใช้บัญชีธนาคารนั้นแล้วก็ควรไปปิดบัญชีให้เรียบร้อย จะได้ไม่ต้องเสียเงินค่ารักษาบัญชีค่ะ เสียเดือนละไม่กี่บาทก็จริง แต่มันก็เสียไปเปล่าๆอยู่ดีอะนะ

2022.05.30 13:51

บอกเล่าความคิดเห็นและสิ่งที่คุณรู้ที่นี่

เพิ่มเราเป็นเพื่อนของคุณ

ถ้าคุณเพิ่มไลน์ของ MoneyDuck คุณจะได้รับคำแนะนำเรื่องการเงินและการแจ้งเตือนเมื่อที่ปรึกษาตอบคำถามของคุณ

เว็บบอร์ดอื่นที่คุณอาจสนใจ

บัญชีออมทรัพย์,All (ธนาคาร)

มีการจ่ายดอกเบี้ยให้กับเราอย่างไรบ้างคะ

กรุงศรี บัญชีเงินฝากออมทรัพย์ทั่วไป / ธนาคารกรุงศรีอยุธยา

มีคำแนะนำอย่างไรบ้างเกี่ยวกับการฝากเงินบัญชีออมทรัพย์มีคะ

กรุงศรี บัญชีเงินฝากออมทรัพย์ทั่วไป / ธนาคารกรุงศรีอยุธยา

บัญชีออมทรัพย์,บัญชีสะสมทรัพย์,All (ธนาคาร),เริ่มทำงาน,All (การจ้างงาน)

ต้องเปิดบัญชีกรุงศรี บัญชีเงินฝากออมทรัพย์ทั่วไป ดีไหมคะ ? พอดีมาสมัครงานแล้วเค้าให้เปิดของกรุงศรี

ขั้นต่ำในการเปิดบัญชีเท่าไหร่คะ

บัตรเดบิต

เมื่อไม่มีบัตรเดบิตจะถอนเงินได้อย่างไรคะ

กรุงศรีออมทรัพย์มีแต่ได้ / ธนาคารกรุงศรีอยุธยา

ธนาคารดิจิทัล

บัญชีที่เปิดทางแอพพลิเคชั่นใช้ร่วมกับผู้อื่นได้ไหมคะ

กรุงศรีออมทรัพย์มีแต่ได้ / ธนาคารกรุงศรีอยุธยา

ฟอรั่มที่เกี่ยวข้อง

บัญชีออมทรัพย์

ในกรณีที่บัญชีมีสถานะไม่เคลื่อนไหวควรทำยังไงครับ

บัญชีออมทรัพย์ ยูโอบี พริวิเลจ แบงก์กิ้ง / ธนาคารยูโอบี

เมื่อไหร่ที่เราจะต้องจ่ายค่ารักษาบัญชี?

บัญชีเงินฝากแบบไม่มีสมุคคู่ฝากของธนาคารCIMB / ธนาคารซีไอเอ็มบี

การหลอกลวงทางอินเทอร์เน็ต,การปกป้องข้อมูล,All (การป้องกันกัย)

ทำอย่างไรต่อดีครับ มีเงินโอนมาจากไหนไม่ทราบเข้ามาในบัญชีผม

ถ้ากรณีที่เราใช้งานบัญชีตลอด ไม่เคยขาดเลย แต่ว่าเงินฝากในบัญชีมีไม่ถึง 2000 แล้วจะต้องเสียค่ารักษาบัญชีไหม?

เงินฝากออมทรัพย์ KTB / ธนาคารกรุงไทย

ธนาคารกำหนดให้เปิดบัญชีได้คนละกี่เล่ม

บัญชีออมทรัพย์ ยูโอบี วี แคร์ / ธนาคารยูโอบี

ทำไมมีการหักเงินออกจากบัญชี 50 บาทหรอคะ

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี