Forum
แก้ไขล่าสุด: 

ซื้อสลากออมสินไว้กับเขาเหมือนกันค่ะ ถ้าสลากครบกำหนดแล้วเราต้องดำเนินเรื่องอย่างไรบ้างค่ะ

เจ้าของร้านอย่างดิฉันพอมีเงินเก็บที่ใช้ได้ไม่เดือดร้อน เลยตัดสินใจไปซื้อสลากออมสินมาเก็บไว้ค่ะ เพราะรู้ว่า มีความมั่นคงในเงินต้นสูง และให้เราลุ้นรับผลตอนแทนที่น่าพึงพอใจได้ แต่อยากถามข้อมูลสำหรับผู้รู้ค่ะว่า พอสลากครบกำหนดแล้วเราควรทำอย่างไรต่อค่ะ หรือในเรื่องรับเงินรางวัลควรดำเนินการอย่างไรบ้าง

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี

User comments

• user image

ศุภผล

ตามข้อมูลบอกว่า เมื่อครบกำหนดแล้ว ผู้ฝากสามารถถอนคืนฉลากด้วยตนเองหรือมอบฉันทะให้ผู้อื่นดำเนินการแทนได้ หากต้องการมอบฉันทะ ต้องติดต่อที่สาขาเจ้าของทะเบียนเท่านั้น โดยให้เจ้าของสลากลงลายมือชื่อที่ใบถอนสลากในช่องลายมือเจ้าของบัญชีและลงลายมือชื่อในส่วนของการมอบฉันทะในช่องลายมือชื่อเจ้าของบัญชีพร้อมทั้งนำบัตรประชาชนตัวจริง ใบสลาก (สส.1) และบัตรตัวอย่างลายมือชื่อ (สส.2ข) มอบให้ผู้รับมอบฉันทะไปดำเนินการถอนคืนสลากแทนน่ะครับ

2019.08.01 17:8

ศุภรัตน์

ตามปกติ เมื่อถูกรางวัล เงินรางวัลนั้น ๆ จะถูกโอนเข้าบัญชีโดยอัตโนมัติ แต่หากไม่ได้ทำการโอนไว้ เมื่อถอนคืนสลาก หากมีรางวัลค้างจ่าย ก็จะมอบเงินรางวัลของสลากนั้น ๆ แก่เจ้าของสลากค่ะ แต่ถ้ากรณีที่การถอนคืนสลากหรือการรับเงินรางวัลต่างสาขาที่มิได้อยู่ในจังหวัดเดียวกันจะคิดค่าธรรมเนียมการถอน หมื่นละ 10 บาทต่อทะเบียน เศษของพันนับเป็นหนึ่งพัน ต้องไม่ต่ำกว่า 10 บาท แต่ไม่เกิน 1,000 บาท และค่าคู่สายออนไลน์อีก 20 บาทด้วยนะคะ ไปอ่านมาพอดี

2019.08.01 17:9

Sanun

ได้เข้ามาอ่านกระทู้นี้ ได้ข้อมูลที่ดีและน่าสนใจเพิ่มขึ้นเลยค่ะ จากที่ไม่เคยสนใจจริงจังเกี่ยวกับสลากออมสิน คือเคยได้ยินแต่ไม่ได้หาข้อมูลเพิ่มน่ะค่ะ เนี่ยดิฉันเลยเข้าไปหาอ่านมา มันก็น่าสนใจดีนะคะ มีทั้งสลากออมสินพิเศษ สลากออมสินพิเศษดิจิทัลด้วย ตั้งแต่ 1ปี 3ปี 5ปี ขอบคุณนะคะที่มีข้อมูลดีๆมาแชร์กัน ขอให้มีเงินเก็บกันเยอะๆค่ะ

2020.03.21 9:28

ดุสิต

ถ้าซื้อสลากออมสิน แล้วสลากที่เราซื้อครบกำหนดก็ไปที่ธนาคารเลยค่ะ แล้วก็ถ้าเราจะไปถอนเงินออกมานะ อย่าลืมว่าเราต้องเอาบัตรเล็กๆสีขาวๆไปด้วยนะคะ ไปที่สาขาไหนก็ได้ของธนาคาร เอาบัตรประชาชนกับใบสลากไปด้วยค่ะ เพราะว่าเจ้าหน้าที่จะต้องตรวจสอบลายมือชื่อของเรา ถ้าเป็นสาขาภายในจังหวัดเดียวกันเนี่ยเราไม่ต้องเสียค่าธรรมเนียมแต่ถ้าเราจะไปทำสาขานอกจังหวัดเราอาจจะต้องเสียค่าธรรมเนียมด้วยนะคะ

2020.04.11 5:46

Esmeralda

ดูวันหมดอายุที่สลากเลยครับ ให้เราเดินทางไปที่ธนาคารออมสินใกล้บ้าน คือสังเกตว่าถ้ามีการถูกรางวัลจากสลากออมสินเราก็จะได้รับรางวัลหรือเงินให้กับเราย้อนหลังด้วย ซึ่งเป็นการอำนวยความสะดวกในกรณีที่เราซื้อไว้นานแล้วและเราไม่มีความสามารถที่จะเช็คได้ทุกตลอดเวลาว่าจะถูกในตอนไหน ซึ่งเป็นประโยชน์กับเราครับในกรณีที่เราอยากจะลงทุนในระยะยาวและสามารถถูกรางวัลจะได้รับเงินรางวัลดังกล่าวจากทางธนาคารได้ ซึ่งการลงทุนแบบนี้ก็ถือว่าเป็นการลงทุนระยะยาวและได้รับผลตอบแทนที่ได้รับผลสูงครับ ถ้ามีเงินก็น่าจะลองซื้อไว้สักใบเผื่อจะถูกกับเขาบ้าง

2020.04.22 13:57

Pran

การลงทุนในสลากออมสินถือว่าเป็นการลงทุนที่คุ้มค่ามีแต่ได้กับได้นะคะถ้าคุณไม่ถูกรางวัล หรือยังไม่ได้รับผลตอบแทน และเมื่อครบกำหนดก็สามารถถอนคืนสลากออมสินได้ หรือสามารถโอนให้คนอื่นดำเนินการแทนได้ค่ะ ซึ่งการดำเนินการทุกอย่าง คุณก็จะได้รับเงินคืนโดยที่ไม่เสียอะไร ถือว่าเป็นการลงทุนที่มั่นคงและคุ้มค่านะคะถ้ามีเงินขอแนะนำให้ลองซื้อสลากออมสินมาเก็บไว้ดูค่ะ

2020.04.24 6:6

Aliza

ดูเหมือนหลายคนสนใจการซื้อสลากออมสินนะครับ อ่านไปอ่านมาไม่ได้มีข้อเสียอะไรเลยหรือว่าจะมีแต่ผมไม่รู้ ผมก็ไม่เคยซื้อซะด้วยสิสลากออมสินเนี่ย อยากให้มีคนมาคอมเม้นท์หน่อยอะครับ ว่าการซื้อสลากออมสินมันมีข้อเสียบ้างมั้ยครับ เพราะเท่าที่ผมอ่านมาเนี่ยไม่ค่อยมีเลยนะ แต่ก็ขอบคุณทุกคอมเม้นท์ที่ให้ผมได้ความรู้ใหม่ๆครับ

2020.05.20 8:57

ศุภวุฒิ

เราเองสนใจจะซื้อสลากออมสินอยู่เลยพอดี ได้มาอ่านความคิดเห็นในนี้เป็นประโยชน์มากๆ เราว่าการลงทนุซื้อสลากออมสินนั้นมีข้อดีมากๆจริงๆถ้าจะให้พูดเรื่องข้อเสียคงเป็นที่มีระยะเวลานานที่เราต้องรอให้ครบกำหนดละมั้งถึงจะได้ผลตอบแทนแล้วระหว่างนั้นก็ทำอะไรไม่ได้นอกจากรอเท่านั้น เรากำลังจะซื้ออยู่แต่ยังไม่เคยซื้อ แต่เราก็อยากให้สลากออมสินสามารถไปขึ้นเงินด้วยช่องทางอื่นมากกว่านี้นะ ตอนนี้ต้องไปธนาคารอย่างเดียวเมื่อครอบกำหนด

2020.05.30 10:13

Marisa

ตามที่เจ้า หน้าที่แนะำเขาบอกแบบนี้ คะ > สลากออมสินสามารถถอนคืนได้ทุกสาขาค่ะหากถอนต่างสาขายอดเงินไม่เกิน 100,000 บาท หรือขึ้นอยู่ในดุลยพินิจของผู้อนุมัติค่ะ หากเป็นการถอนต่างสาขาข้ามเขตจังหวัดจะมีค่าธรรมเนียมการฝาก-ถอนตามประกาศธนาคารค่ะ โดยนำสล่ากออมสินที่ครบอายุ บัตรทะเบียนสลาก(สีขาว) บัตรประชาชน ติดต่อที่ธนาคารออมสินสาขาค่ะ<

2020.06.16 4:7

นาวา

น่าสนใจอยู่นะครับสำหรับสลากออมสินการที่เรามีเงินเก็บไว้แทนที่จะเก็บเงินไว้เฉยๆ เราไปลงทุนกับสลากออมสินอีกเหรอครับมีแต่ได้กับได้ พ่อถึงจะไม่ได้ประโยชน์อะไรแล้วก็สามารถไปถอนเงินคืนกลับมาได้เมื่อครบกำหนด แล้วยังจะมีโอกาสได้รับผลประโยชน์จากการถือสลากออมสินไว้ในมือด้วย เพราะตอนที่เราไปถอนเงินก็จะได้รับรู้ว่ามีกำไรเกิดขึ้นจากอะไรบ้าง

2020.07.15 4:17

เล็ก

ไม่ยากเลยค่ะถ้าเกิดเราครบกำหนดแล้วจริงๆส่วนใหญ่แล้วตอนที่เราซื้อสลากออมสินเราก็เลือกได้ว่าจะให้เงินนั้นโอนเข้ามาในบัญชีธนาคารของเราเลยไหม หรือเมื่อถึงครบกำหนดเราก็ไปรับเอาที่ธนาคารออมสินได้ค่ะ เราว่าสำหรับใครที่อยากจะเก็บเงินแต่ว่าไม่อยากให้เงินดองไว้ในธนาคารเฉยๆการซื้อสลากออมสินของรัฐบาลไว้เพื่อเก็บเงินก็เป็นตัวเลือกที่ดีเหมือนกันนะคะ

2020.07.20 8:11

บีม

ตอบคำถามของคุณAlizaนะครับ คือการทำสลากออมสินข้อเสียก็มีเหมือนกันครับ และข้อเสียในการทำสลากออมสินก็คือ ผลตอบแทนต่ำ เมื่อคิดเฉพาะผลตอบแทนที่จะได้แน่ๆถ้าเราซื้อสลากออมสินไม่มากพอ [น้อยกว่า 5 แสนบาท] เราจะได้เฉพาะดอกเบี้ย ซึ่งน้อยกว่าเงินฝากประจำในระยะยาวที่เท่ากันครับและเสียโอกาสได้ผลตอบแทนที่สูงกว่า อีกทั้งยังอาจถูกหักเงินต้น ด้วยครับ

2020.08.17 10:6

พงพง

ตอบคำถามของคุณAlizaนะครับไม่ว่าเราจะลงทุนอะไรก็ตาม มันก็จะมีผลเสียกันทั้งหมดนั้นและครับ แต่ส่วนที่สำคัญผมว่าคือการที่เราจะดูว่าการลงทุนอันไหนเกิดผลเสียมากหรือผลเสียน้อยมากกว่านะครับ แต่ผมว่าการลงทุนกับสลากออมสินก็ปลอดภัยดีนะครับ ส่วนผลเสียของมันที่ผมจะเห็นๆเลยก็คือเราจะได้ผลตอบแทนที่ต่ำ และบางครั้งธนาคารก็จะทำการหักเงินต้นเราครับ

2020.08.21 11:3

-กลองชาตรี-

ผมยังไม่เคยซื้อสลากออมสิน ได้ยินแต่คนเค้าพูดกัน ว่าการซื้อสลากออมเงินถือเป็นการลงทุนอย่างนึง ดีกว่าเก็บเงินฝากไว้ในบัญชีเฉยๆ เพิ่งมารู้จากคุณบีม คอมเม้นม์ข้างบนเนี่ยครับว่าถ้าเราซื้อสลากออมสินน้อยกว่า 500,000 บาท เราจะได้เฉพาะดอกเบี้ยซึ่งน้อยกว่าเงินฝากประจำในระยะยาวที่เท่ากันและอาจถูกหักเงินต้นด้วย จริงเหรอครับ เป็นยังไงอะ?

2020.08.26 4:35

มายา

ถ้าสลากครบกำหนด แล้วเรายังไม่ได้ไปถอน เพราะอยู่ต่างประเทศคะ ยังไม่มีเวลากลับไป ต้องไปถอนคืนภายในกี่ปีคะ มีระยะเวลาไหมเอ่ย

2020.09.10 13:12

เเพน

ถ้าเราซื้อสลากออมสิน2ปีไว้ เเต่ยังไม่ครบกำหนดเวลา เราสามารถไปถอนออกมาได้หรือเปล่าค่ะ เเล้วจะถอนมาเเค่ครึ่งหนึ่งของจำนวนที่ซื้อสลากไว้

2020.10.27 0:3

(กลีบบัว)

ได้ยินมานานละเรื่องการซื้อสลากออมสิน แต่ไม่เคยลองซื้อกับเขาสักที ดูเหมือนหลายคนชอบซื้อเก็บไว้นะ เราคิดว่ามันคงดีมั้งกับการซื้อสลากออมสินเก็บไว้เพราะหลายคนก็ทำอย่างนั้น แต่เห็นบางคนบอกว่าการซื้อสลากออมสินไม่ได้มีแค่ข้อดี มีข้อเสียด้วยนะ หากคนที่คิดจะซื้อสลากออมสินเก็บไว้รับได้กับข้อเสียนั้นๆ ก็แล้วแต่ค่ะ

2021.09.25 16:12

ดอกไม้แห้ง

ตอนนี้ยังมีสลากออมสินขายอยู่มั้ยอะคะ เราไม่เคยซื้อเคยแต่ได้ยินว่าหลายคนซื้อสลากออมสินเก็บไว้ แต่ก็ไม่รู้หรอกว่ามันมีวิธีการซื้อ เก็บ และการรับเงินอย่าไร เพิ่งมารู้ว่าสลากออมสินก็มีหลายแบบปรับเปลี่ยนไปตามยุคสมัยด้วย เห็นมีคนถามเรื่องการได้เงินคืน ไม่รู้ว่าต้องทำอย่างไรเหรอคะ บางคนอยู่ไกลไม่สามารถไปธนาคารได้

2022.01.08 4:18

พงษ์ไทย

คนที่ซื้อสลากออมสิน ส่วนใหญ่ไม่ค่อยสนใจเรื่องของดอกเบี้ยเท่าไรหรอกครับ ส่วนใหญ่จะสนใจที่รางวัลมากกว่า บางคนได้เงินจากอันนีหลายร้านเลย แถมซื้อเาไว้ก็ไม่ได้เสียหายเหมือนการเล่นหวยทั่วไปถึงไม่ได้รางวัลอะไรเลยก็ยังได้เงินของเราคืนมากถือว่าเป็นการลงทุนที่เสมอตัวว่าไหมครับ ใครที่ซื้อแล้วได้รับรางวัลขอมารายงานตัวด่วนๆเลยนะ

2022.03.13 14:1

ว่าน--

เดี๋ยวนี้ยังมีการซื้อสลากออมสินอยู่มั้ย เคยได้ยินมานานแล้วแต่ยังไม่เคยซื้อเลยค่ะ นี่เป็นการลงทุนอย่างหนึ่งใช่มั้ย เราได้ยินมา แต่ไม่รู้ว่ารายละเอียด คืออะไร หากนี่เป็นการลงทุน มันคุ้มค่ามั้ย คนที่เคยซื้อสลากออมสินมาก่อน มาเล่าให้ฟังได้นะคะ เผื่อมีใครสนใจอยากลองลงทุนแบบนี้ดูบ้าง น่าจะไม่ต้องใช้เงินลงทุนเริ่มต้นมากนัก

2022.05.14 5:56

บอกเล่าความคิดเห็นและสิ่งที่คุณรู้ที่นี่

เพิ่มเราเป็นเพื่อนของคุณ

ถ้าคุณเพิ่มไลน์ของ MoneyDuck คุณจะได้รับคำแนะนำเรื่องการเงินและการแจ้งเตือนเมื่อที่ปรึกษาตอบคำถามของคุณ

ฟอรั่มที่เกี่ยวข้อง

การโอนเงินระหว่างประเทศ

ถ้าจะโอนเงินจากธนาคารต่างประเทศเข้าบัญชีธนาคารออมสินมีอะไรที่เราต้องแจ้งให้ทางต้นทางรู้บ้างคะ?

Savings Account GSB / ธนาคารออมสิน

All (อี วอลเล็ต)

การยืนยันตัวตนด้วยบริการ i confirm คืออะไรคะ

กรุงศรีออมทรัพย์มีแต่ได้ / ธนาคารกรุงศรีอยุธยา

บัญชีออมทรัพย์,All (ธนาคาร)

เมื่อไหร่ที่เราจะต้องจ่ายค่ารักษาบัญชี?

บัญชีเงินฝากแบบไม่มีสมุคคู่ฝากของธนาคารCIMB / ธนาคารซีไอเอ็มบี

บัญชีสะสมทรัพย์

ให้คนอื่นไปเปิดบัญชีเงินฝากสะสมทรัพย์กับธนาคารกรุงเทพในนามของบริษัทต้องมีเอกสารรับรองอำนาจไหม?

บัญชีเงินฝากสะสมทรัพย์ Bangkokbank / ธนาคารกรุงเทพ

บัญชีออมทรัพย์

บัญชีเงินฝากออมทรัพย์อีซี่ของธนาคารไทยพาณิชย์มีวันหมดอายุไหม?

บัญชีเงินฝากออมทรัพย์ อีซี่ SCB / ธนาคารไทยพาณิชย์

บัญชีออมทรัพย์,บัญชีสะสมทรัพย์,All (ธนาคาร)

ถ้าคนต่างชาติอยากจะไปเปิดบัญชีเงินฝากออมทรัพย์ทั่วไปกับธนาคารไทยพาณิชย์ต้องใช้เอกสารอะไรบ้างคะ?

บัญชีเงินฝากออมทรัพย์ทั่วไป SCB / ธนาคารไทยพาณิชย์

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี