Forum
แก้ไขล่าสุด: 

ถ้าจะโอนเงินจากธนาคารต่างประเทศเข้าบัญชีธนาคารออมสินมีอะไรที่เราต้องแจ้งให้ทางต้นทางรู้บ้างคะ?

คือเพื่อนที่จะโอนเงินจากธนาคารบ้านเค้า. ให้ช่วยหาข้อมูลให้ค่ะ เราก็ไม่ได้เก่งภาษาอังกฤษขนาดนั้น พอได้แบบ งูๆ ปลาๆ อยากจะรู้ว่ามีรายละเอียดสำคัญ หรือข้อมูลสำคัญอะไรไหมที่เราจะต้องบอกกับธนาคารต้นทางในต่างประเทศ ก็ไม่เคยทำด้วยค่ะก็เลบไม่รู้ถ้าใครเคยทำหรือมีประสบการณ์ก็ขอช่วยชี้แนะด้วยค่ะ จะได้ทำถูก ขอบคุณมากๆนะคะ

ผู้ให้บริการทางการเงินที่เว็บบอร์ดนี้พูดถึง:

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี

User comments

• user image

Wilma

เคยทำให้พี่เขยอยู่ค่ะ ตอนนั้นที่จำได้คือ เราต้องบอกธนาคารต่างประเทศว่าให้โอนเงินมาเป็นสกุลเงินประเทศเค้าเลย และบอกว่าธนาคารออมสินสามารถโอนเงินเข้ามาได้ทุกสาขาในประเทศไทยและจากธนาคารไหนก็ได้ที่มีบริการโอนเงินต่างประเทศทั่วโลก (จำเป็นภาษาอังกฤษไม่ได้ แต่คิดว่าในเว็บของะนาคารออมสินน่าจะมีอยู่นะคะ) อีกอย่างก็คือข้อมูลชื่อบัญชีผู้รับ ส่วนรายละเอียดมี Beneficiary Bank Name (ชื่อธนาคารผู้รับเงิน), Government Savings Bank (ธนาคารออมสิน) Bangkok , Thailand (กรุงเทพฯ , ประเทศไทย) Swift Code (รหัสธนาคาร) : GSBATHBK Beneficiary's Account No. (เลขที่บัญชีของผู้รับเงิน). Beneficiary's Name (ชื่อบัญชีผู้รับเงิน) Purpose of Transaction (วัตถุประสงค์การส่งเงิน) Branch Name (ชื่อสาขาของธนาคารออมสิน) ประมาณนี้ค่ะ

2020.09.19 16:29

Ploysai

ธนาคารออมสินมีการโอนแบบ swift code แล้วนะคะ เงินสามารถเข้าบัญชีเราได้ภายใน 3-5 วัน โอนข้ามประเทศต้องเสียค่าธรรมเนียมด้วยค่ะ แต่ค่าธรรมเนียมนี้เราไม่แน่ใจนะว่าประมาณกี่เปอร์เซ็นต์น่าจะ 0.25% หรือเปล่าไม่แน่ใจ ก็ไปติดต่อกับทางธนาคารนะคะแล้วก็กรอกรายละเอียด ชื่อบัญชีเลขที่บัญชี ชื่อธนาคารและสาขาของเราค่ะ

2020.11.09 6:51

แทมมารีน

ก็อย่างที่คอมเมนต์ข้างบนบอกมาแล้วนะคะ swift code ก็คือสำคัญมาก ส่วนเรื่องค่าธรรมเนียม เราไม่ค่อยจะหาข้อมูลได้ง่ายๆค่ะ เราก็ไม่จำเป็นจะต้องแจ้งด้วยข้อมูลเรื่องค่าธรรมเนียม เพราะไม่มีผลในการโอนเงินมาถ้ามี SWIFT Code ก็คือจบ เป็นข้อมูลสำคัญแล้วที่ทางฝั่งต้นทางจำเป็นจะต้องมีไม่อย่างนั้นก็จะไม่สามารถโอนเงินมาถึงเราได้แล้วก็ดำเนินการไม่สำเร็จ

2020.12.14 7:54

โอชิวิก

เรื่อง อ่านๆดูแล้วซับซ้อนมากเลยนะครับ ดีนะครับที่ผมไม่มีเพื่อนที่อยู่ต่างประเทศเหมือนเจ้าของคำถามนะครับ แต่เวลาที่เพื่อนเอาบัญชีเราไปใช้ระวังให้ดีๆนะครับ ยิ่งให้โอนเงินจากต่างประเทศเข้ามาด้วย ระวังจะโดนตรวจสอบรายได้นะครับ เขาไม่สนใจหลอกครับว่าเราจะได้เงินมาแบบไหน ระวังจะโดนเชคย้อนหลังนะครับ ให้เพืื่อนเปิดบัญชีเขาเองเลยน่าจะดีกว่านะครับ

2021.02.11 5:4

KarnKarn

เราไม่เคยทำธุรกรรมทางการเงินที่เป็นแบบระหว่างประเทศเหมือนกัน มันน่าจะยุ่งๆหน่อยอะนะ แต่ถ้าเจ้าของกระทู้ได้ลองทำธุรกรรมสักครั้งนึง ครั้งต่อๆไปก็ง่ายแล้วล่ะค่ะ ไว้โอกาสหน้ามารีวิวให้คนที่ยังไม่เคยทำธุรกรรมระหว่างประเทศอ่านได้นะ เอามาจากประสบการณ์ตรงเลย คนที่เข้ามาคอมเม้นท์ด้านบนคนนึงก็ให้ข้อมูลละเอียดดีมากเลยนะคะ

2021.09.17 7:33

Hatari

@Ploysai ใช่ค่ะ ก็ทำแบบนั้นเหมือนกันนะ ก็คือมี swift code ที่จะต้องแจ้งไปยังต้นทาง ก็ไม่ใช่แค่เฉพาะธนาคารออมสินหรอกนะคะ ธนาคารอื่นๆในประเทศไทยก็ต้องมี swift code เหมือนกัน ถ้าสมมุติว่าจะให้ทางต้นทางที่อยู่ต่างประเทศโอนเงินมา ที่เคยให้เพื่อนโอนเงินมาให้เราก็เคยให้โอนเข้าบัญชีของธนาคาร SCB ค่ะ แต่ก็ใช้เวลาอยู่เหมือนกันนะกว่ามันจะเข้า

2021.09.21 16:6

วสุกัญญา

ของเราไม่เห็นจะยกเลยคะ เราทำงานให้คบคนต่างชาติที่เคยมาอยู่บ้านเราคะ ตอนนี้เขากลับบ้าน ช่วงมีโควิด เวลาที่เรารับเงินเดือน ก็ก็โอนเงินจากบัญชีของเขาที่อยู่ในไทยเข้ามาให้เราสบายๆเลยคะ ไม่เห็นว่าจุยุ้งยากอะไรเลย แต่ถ้าในกรณีที่ต่างชาตไม่ได้เปิดบัญชีของบ้านเรา ทำไมเราไม่ใช้ของ CIMB ดูละคะ เห็นว่าโอนเงินสะดวกกว่า

2021.10.02 15:16

Kammon

เรื่องเงินๆทองๆยังคงเป็นเรื่องละเอียดอ่อนเหมือนเคย การโอนเงินข้ามประเทศก็เหมือนกัน จริงๆผมก็ไม่รู้เรื่องการโอนเงินข้ามประเทศนะครับ แต่เท่าที่รู้ช่องทางการโอนเงินข้ามประเทศมีหลายวิธี ถ้าทำได้ควรเลือกวิธีที่เสียค่าธรรมเนียมหรือค่าใช้จ่ายต่างๆให้น้อยทีสุด จากที่เจ้าของกระทู้มาโพสต์ถามเอาไว้ ตอนนี้คงรู้วิธีโอนเงินละ

2021.10.05 9:9

T Titipong

โอนเงินจากธนาคารที่ต่างประเทศมาเข้าบัญชีในบ้านเราต้องตรวจสอบให้ดีเรื่องวิธีการโอนและรับเงิน ไม่อย่างนั้นอาจจะพลาดการรับเงินได้ มีหลายคนเข้ามาแนะนำเจ้าของกระทู้แล้ว คุณคงจัดการเรื่องนี้ไปแล้วเรียบร้อย ครั้งถัดไปก็ง่ายขึ้นละครับ ไม่สับสน ไม่กังวลละนะ เรื่องนี้อาจไกลตัวหลายคนแต่รู้ข้อมูลไว้ก็เป็นประโยชน์ดีครับ

2021.10.19 15:3

-Aranya-

เข้าใจว่าตอนนี้เจ้าของกระทู้คงไม่มีปัญหาเรื่องการรับเงินจากธนาคารต่างประเทศแล้ว แต่อยากบอกเผื่อไปยังคนที่อาจมีคำถามคล้ายกัน เรื่องการรับหรือโอนเงินไปต่างประเทศของแต่ละธนาคารไม่เหมือนกันนะคะ ยังไงเราว่าสอบถามจากเจ้าหน้าที่ธนาคารโดยตรงเลยจะดีกว่า เพราะอาจมีรายละเอียดเรื่องดอกเบี้ยหรือค่าธรรมเนียมต่างๆด้วย

2022.01.12 6:37

รัชดาภรณ์

โอนงินจากต่างประเทศ น่าจะต้องเสียค่าธรรมเนียมด้วยนะคะ อย่างของเราทำงานกับบริษัทที่จดทะเบียนในต่างประเทศคะ ตอนที่เราได้เงินเดือนก็ต้องเสียค่าธรรมเนียมเหมือนเรา เราจะโดนหักค่าธรรมเนียมประมาณ 2-300 บาทได้คะ แต่เมื่อเทียบกับความสะดวกเราคิดว่ายอมรับได้คะ ดีกว่ารอนานๆเป็นอาทิตย์ๆ กว่าเราจะได้เงินใช้นะคะ

2022.03.21 15:45

+Lan+

มีคนเข้ามาคอมเมนต์เยอะเหมือนกันสำหรับโพสต์นี้ ผมไม่รู้คำตอบของคำถามที่เจ้าของกระทู้ถามมาหรอกครับ แต่ก็อยากรู้นะว่าต้องทำยังไงเลยลองเข้ามาอ่านดู ซึ่งข้อมูลที่เป็นประโยชน์ก็มีเยอะนะ เจ้าของกระทู้คงได้คำตอบที่ดีไปแล้วล่ะ ส่วนตัว..ผมคิดว่าการรับหรือโอนเงินจากต่างประเทศต้องรอบคอบนะครับ ปรึกษาทางธนาคารด้วยก็ดี

2022.05.25 15:45

บอกเล่าความคิดเห็นและสิ่งที่คุณรู้ที่นี่

เพิ่มเราเป็นเพื่อนของคุณ

ถ้าคุณเพิ่มไลน์ของ MoneyDuck คุณจะได้รับคำแนะนำเรื่องการเงินและการแจ้งเตือนเมื่อที่ปรึกษาตอบคำถามของคุณ

เว็บบอร์ดอื่นที่คุณอาจสนใจ

บัญชีออมทรัพย์,บัญชีสะสมทรัพย์,All (ธนาคาร)

บริการ Saving account gsb รับเฉพาะเงินค่าเข้าไหม?

Savings Account GSB / ธนาคารออมสิน

All (ธนาคาร)

เงินสกุลดอลลาร์สามารถโอนเข้ามายังบัญชีที่เราเปิดกับธนาคารออมสินได้ไหม?

Savings Account GSB / ธนาคารออมสิน

การโอนเงินระหว่างประเทศ

อยากจะใช้บริการ Saving Account gsb โอนเงินมาจากต่างประเทศสกุลเงินไหนก็ได้ใช่ไหมครับ?

บัญชีออมทรัพย์,All (ธนาคาร)

ถ้าจะโอนเงินจากต่างประเทศเข้าบัญชีของเราที่เปิดกับธนาคารออมสิน ต้องโอนเข้าเป็นเงินบาทไหม?

บัญชีออมทรัพย์

ถ้าจะใช้บริการ Saving Account gsb ต้องใช้ได้แค่กับสาขาในเมืองใหญ่ไหม? หรือว่าเฉพาะสาขาที่เราไปเปิดบัญชีด้วย?

บัญชีออมทรัพย์,All (ธนาคาร)

Saving Account gsb เป็นบัญชีอะไรของธนาคารออมสินหรอคะ?

ฟอรั่มที่เกี่ยวข้อง

ธนาคารกำหนดให้เปิดบัญชีได้คนละกี่เล่ม

บัญชีออมทรัพย์ ยูโอบี วี แคร์ / ธนาคารยูโอบี

เด็กอายุกี่ขวบจึงจะเปิดบัญชีธนาคารได้ครับ

จะรู้เลขที่บัญชีของธนาคารได้ไงครับ ผมลืมว่าเอาสมุดไปไว้ที่ไหน

บัญชีออมทรัพย์,บัญชีสะสมทรัพย์,All (ธนาคาร)

ถ้าปิดบัญชีเงินฝากออมทรัพย์เอ็กซ์ตร้า เซฟวิ่งส์ก่อนกำหนดจะต้องเสียค่าปิดบัญชีเท่าไหร่ครับ?

เงินฝากออมทรัพย์ เอ็กซ์ตร้า เซฟวิ่งส์ CIMB / ธนาคารซีไอเอ็มบี

บัญชีออมทรัพย์,บัญชีสะสมทรัพย์,ธนาคารดิจิทัล,All (ธนาคาร)

ไม่ค่อยมั่นใจค่ะ ถ้าจะเปิดบัญชีเงินฝากแบบไม่มีสมุดคู่ฝาก

บัญชีเงินฝากออมทรัพย์ อีซี่ SCB / ธนาคารไทยพาณิชย์

ในกรณีที่บัญชีมีสถานะไม่เคลื่อนไหวควรทำยังไงครับ

บัญชีออมทรัพย์ ยูโอบี พริวิเลจ แบงก์กิ้ง / ธนาคารยูโอบี

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี