Forum
แก้ไขล่าสุด: 

ถ้าอยากปิดบัญชีแค่ปล่อยให้เวลาผ่านไปบัญชีปิดเองไหมคะ

ฉันอยากรู้ว่าในกรณีที่ฉันไม่ได้ใช้บัญชีออมทรัพย์ของกรุงศรีอีกต่อไปแล้ว ในกรณีที่ชั้นไม่มีการใช้เวลาครบกำหนด 1 ปีจะมีการปิดตัวของบัญชีไปเองไหมคะ ลักษณะตัวดิฉันเองการเปิดบัญชีออมทรัพย์ก็เป็นสิ่งที่เหนื่อยมากๆเลยบางทีฉันก็ไม่ได้ใช้บริการแล้วฉันเลยอยากรู้ว่าการที่เราไม่ได้ใช้บริการนานๆเนี่ยมันจะมีผลให้บัญชีผิดตัวไปเองไหมหรือว่าเราต้องเดินทางไปยังสำนักงานสาขาเพื่อปิดบัญชี

ผู้ให้บริการทางการเงินที่เว็บบอร์ดนี้พูดถึง:

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี

User comments

• user image

Sopa

สำหรับบัญชีออมทรัพย์ทั่วไปของธนาคารกรุงศรีนะครับถ้าเราจำเป็นต้องปิดบัญชีหรือล่าเราไม่ต้องการที่จะใช้งานบัญชีออมทรัพย์ดังกล่าวแล้ว เราจำเป็นต้องไปยื่นเรื่องทำการปิดบัญชีที่สาขาที่เปิดบัญชีเท่านั้นนะครับไม่สามารถไปที่สาขาบัญชีอื่นได้ เพื่อทำการปิดบัญชีครับในกรณีที่เราไม่ได้ใช้บัญชียาวนานก็จะมีการติดต่อสอบถามไปที่ตัวเราว่าจะใช้บัญชีอยู่ไหมครับ.

2020.08.14 19:31

ตูน

ไม่จำเป็นต้องเดินทางไปปิดบัญชีก็ได้ถ้าเจ้าของกระทู้มียอดเงินในบัญชีต่ำกว่า2000บาทแล้วไม่มีการเคลื่อนไหวในบัญชีเลยจนครบ1ปีธนาคารเขาจะหักค่าธรรมเนียม50บาทต่อเดือนจนเงินหมดแล้วทางธนาคารจะปิดบัญชีให้เองโดยอัตโนมัติครับโดยที่เราไม่ต้องไปปิดบัญชีเอง หรืออีกกรณีถ้าคุณไม่มีเงินในบัญชีเลย แล้วในบัญชีก็ไม่มีการเคลื่อนไหวด้วยจนครบ1ปีธนาคารก็จะปิดบัญชีให้เองโดยอัตโนมัติครับ

2020.11.19 6:27

เฉลิมเกียรติ

ตอนแรกก็คิดแบบนั้นครับ ว่าบัญชีที่ไม่ใช้เดี่ยวก็ปิดไปเอง แต่ไม่ใช่ครับ เพียงแค่เขาระงับการใช้งานเท่านั้นเองครับ เหตุผลที่เขาระงับการใช้งานเพราะว่า ปกติแล้วเขาจะมีการคิดค่าธรรมเนียมเรื่องการดูแลบัญชีครับ ถ้าเงินในบัญชีเราหมดเขาก็หักเงินไม่ได้ครับ เขาเลยเลือกที่จะระงับบัญชีเพื่อง่ายแก่การดูแลครับ ถ้าไม่อยากใช้ให้ปิดเลยดีกว่าครับ

2020.12.25 14:48

นารี

@Sopa ขอโทษนะคะอันนี้มีคำถามค่ะพอดีเรียนอยู่เห็นคอมเม้นต์จากที่อ่านก็เลยสงสัยว่าปกติแล้วเราต้องปิดบัญชีในกรณีไหนบ้างเช่นโดนขโมยกระเป๋าเงินอย่างนี้หรอต้องปิดบัญชีหรือว่าอะไรอื่นๆเพราะว่าปกติแล้วถ้าเงินเหลือไม่ถึงยอดก็โดนตัดบัญชีไปเลยไม่ใช่หรอแต่ถ้าต้องปิดบัญชีคนทั่วไปมีเหตุผลอะไรที่ต้องปิด นอกจากอยากจะเปิดบัญชีใหม่

2021.02.28 15:16

Jakra

การเปิดบัญชีเงินฝากออมทรัพย์ทำให้เจ้าของกระทู้เหนื่อยมากเลยเหรอครับ เห็นบ่นว่าเหนื่อย ตอนที่คุณไปเปิดบัญชีก็เพราะว่าคุณจำเป็นหรือต้องการจะใช้บัญชีนั้นไม่ใช่เหรอ เมื่อไม่มี่ความจำเป็นหรือไม่ต้องการจะใช้บัญชีนั้นแล้ว คุณก็ไปปิดบัญชีซะ เท่านั้น..จบ บางที คนเราคิดว่าไม่อยากเสัยเวลาไปกับการทำบางอย่าง จริงๆมันเป็นเรื่องเล็กน้อยนะ

2021.09.19 16:9

Yupawan87

แบบนี้ต้องกลับไปเช็คบัญชี กยศ. ของเราที่เคยเปิดเอาไว้แล้วว่ายังใช้งานได้อยู่มั้ย เพราะถ้ายังใช้งานได้อยู่เราว่าน่าจะปิดไปเลยดีกว่า จะได้ไม่ต้องมีชื่ออยู่หลายๆธนาคาร ปกติแล้วคิดว่าเพื่อนๆก็น่าจะเป็นเหมือนที่ถามนั่นแหละ เมื่อไม่ใช้งานแล้วก็ปล่อยไปเลยไม่ต้องไปสนใจ นี้ถ้าเขาย้อนหลังเก็บค่าดูแลบัญชีได้เราว่าน่าจะหมดหลายบาทอะ

2021.12.23 16:14

Keng605

โดยปกติ ถ้าบัญชีธนาคารของลูกค้าคนไหนที่ไม่เคลื่อนไหวเลยเป็นเวลาหนึ่งปี ทางธนาคารจหักค่าธรรมเนียมการรักษาบัญชีจากเงินในบัญชีที่เหลือค้างอยู่จนหมด ถ้าเจ้าของกระทู้ทำอย่างนั้นด้วยกับบัญชีเงินฝากออมทรัพย์ของธนาคารกรุงศรีของคุณก็จะเป็นแบบเดียวกัน แต่บัญชีของคุณจะไม่ได้ถือว่าถูกปิดไปแล้วนะคะ ดูเหมือนจะถูกค้างไว้อย่างนั้น

2022.01.11 13:36

แอนา-48

"ถ้าอยากปิดบัญชีแค่ปล่อยให้เวลาผ่านไปบัญชีปิดเองไหม?" ปิดค่ะ แต่ถ้าคุณอยากไปเปิดบัญชีกับธนาคารนี้อีกก็ไม่รู้ว่าเจ้าหน้าที่ธนาคารจะบอกอย่างไรบ้าง สามารถทำได้หรือไม่ก็ไม่รู้เนอะ เพราะว่าคุณปล่อยบัญชีนั้นทิ้งไปเฉยๆไม่ได้แจ้งกับธนาคารว่าต้องการปิดบัญชี แต่ถ้าจะกลับไปใช้บัญเดิมก็อาจจะได้นะคะ ต้องลองถามดูก่อน

2022.03.19 2:33

-kitkit-

ถ้าอยากปิดบัญชีแค่ปล่อยให้เวลาผ่านไปบัญชีปิดเองไหม? ผมว่าก็ปิดล่ะครับเพราะไม่มีการเคลื่อนไหวทางบัญชีเลย แต่ถ้าคุณอยากจะกลับไปใช้บัญชีนั้นอีก ไม่รู้ว่าต้องทำอย่างไรบ้าง มีค่าธรรมเนียมหรือค่าดำเนินการเพิ่มเติมหรือเปล่านะครับ แต่คุณไม่ต้องลองปล่อยบัญชีเงินฝากให้ปิดเองก็ได้นะ แค่ถามเจ้าหน้าที่ธนาคารก็พอครับ

2022.04.24 4:11

-nongorn-

ที่เจ้าของกระทู้มาถามเนี่ย คุณมีบัญชีเงินฝากออมทรัพย์ของธนาคารกรุงศรีแล้วหรือยังคะ ถ้ามีแล้ว อย่าปล่อยให้บัญชีไม่มีความเคลื่อนไหวนานเลยค่ะ หากไม่อยากใช้บัญชีนั้นอีก คุณไปปิดบัญชีที่ธนาคารเลยดีกว่า แต่ถ้ายังไม่ได้เปิดบัญชีเงินฝากออมทรัพย์ของธนาคารกรุงศรี คุณลองคิดให้ดีก่อนว่าอยากใช้บัญชีนี้หรือจะเปลี่ยนบัญชี

2022.05.23 13:48

บอกเล่าความคิดเห็นและสิ่งที่คุณรู้ที่นี่

เพิ่มเราเป็นเพื่อนของคุณ

ถ้าคุณเพิ่มไลน์ของ MoneyDuck คุณจะได้รับคำแนะนำเรื่องการเงินและการแจ้งเตือนเมื่อที่ปรึกษาตอบคำถามของคุณ

เว็บบอร์ดอื่นที่คุณอาจสนใจ

บัญชีออมทรัพย์,All (ธนาคาร)

มีการจ่ายดอกเบี้ยให้กับเราอย่างไรบ้างคะ

กรุงศรี บัญชีเงินฝากออมทรัพย์ทั่วไป / ธนาคารกรุงศรีอยุธยา

มีคำแนะนำอย่างไรบ้างเกี่ยวกับการฝากเงินบัญชีออมทรัพย์มีคะ

กรุงศรี บัญชีเงินฝากออมทรัพย์ทั่วไป / ธนาคารกรุงศรีอยุธยา

บัญชีออมทรัพย์,บัญชีสะสมทรัพย์,All (ธนาคาร),เริ่มทำงาน,All (การจ้างงาน)

ต้องเปิดบัญชีกรุงศรี บัญชีเงินฝากออมทรัพย์ทั่วไป ดีไหมคะ ? พอดีมาสมัครงานแล้วเค้าให้เปิดของกรุงศรี

ขั้นต่ำในการเปิดบัญชีเท่าไหร่คะ

บัตรเดบิต

เมื่อไม่มีบัตรเดบิตจะถอนเงินได้อย่างไรคะ

กรุงศรีออมทรัพย์มีแต่ได้ / ธนาคารกรุงศรีอยุธยา

ธนาคารดิจิทัล

บัญชีที่เปิดทางแอพพลิเคชั่นใช้ร่วมกับผู้อื่นได้ไหมคะ

กรุงศรีออมทรัพย์มีแต่ได้ / ธนาคารกรุงศรีอยุธยา

ฟอรั่มที่เกี่ยวข้อง

บัญชีออมทรัพย์,บัญชีสะสมทรัพย์,ธนาคารดิจิทัล,All (ธนาคาร)

ไม่ค่อยมั่นใจค่ะ ถ้าจะเปิดบัญชีเงินฝากแบบไม่มีสมุดคู่ฝาก

บัญชีเงินฝากออมทรัพย์ อีซี่ SCB / ธนาคารไทยพาณิชย์

บัญชีสะสมทรัพย์

ให้คนอื่นไปเปิดบัญชีเงินฝากสะสมทรัพย์กับธนาคารกรุงเทพในนามของบริษัทต้องมีเอกสารรับรองอำนาจไหม?

บัญชีเงินฝากสะสมทรัพย์ Bangkokbank / ธนาคารกรุงเทพ

All (ธนาคาร)

คุณพ่อเสียชีวิตเงินในบัญชีต้องทำอย่างไรครับ

บัญชีสะสมทรัพย์

คนต่างชาติอยากจะเปิดบัญชีเงินฝากสะสมทรัพย์กับธนาคารกรุงเทพต้องใช้เอกสารอะไรบ้างคะ?

บัญชีเงินฝากสะสมทรัพย์ Bangkokbank / ธนาคารกรุงเทพ

เงินฝากเผื่อเรียก ของ ธนาคารออมสิน เป็นบัญชีประเภทไหนหรอคะ?

เงินฝากเผื่อเรียก ของ ธนาคารออมสิน / ธนาคารออมสิน

All (อี วอลเล็ต)

การยืนยันตัวตนด้วยบริการ i confirm คืออะไรคะ

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี