Forum
แก้ไขล่าสุด: 

จะรู้เลขที่บัญชีของธนาคารได้ไงครับ ผมลืมว่าเอาสมุดไปไว้ที่ไหน

สวัสดีคับ คือตามหัวข้อที่ผมได้ถามไว้เลย ผมน่ะ จะโอนเงินอะครับ แต่พอหาสมุดดูก็หายไปไหนไม่รู้ ผมลืมว่าถือไปไว้ตรงไหน แล้วทีนี้ถ้าไม่มีสมุดบัญชีผมจะรู้เลขที่บัญชีได้ไงคับ รบกวนผู้ที่ทราบบอกหน่อยนะคับ ขอบคุณล่วงหน้าคับ

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี

User comments

• user image

Mint

ถ้าหากคุณเคยส่งให้กับแชทไหนก็สามารถย้อนแชทกลับไปดูก็ได้ครับ แต่ถ้าหากว่ามันนานแล้วก็ลองนึกดูว่าล่าสุดส่งให้ใครไปบ้าง หรือถ้านี่เป็นการโอนครั้งแรกก็สามารถติดต่อกับcall centerของธนาคารเลยก็ได้ คราวหน้าถ้าหาสมุดเจอแล้วก็ถ่ายเก็บไว้เลยก็ได้ครับ กันไว้ก่อนจะดีกว่า เผื่อทำหายอีก5555555

2019.08.01 8:6

Dithakar

เอาบัตรATMไปกดถอนเงินที่ตู้และกดใบขอแจ้งยอดในการถอนเงิน ในใบแจ้งยอดนั้นจะมีเลขบัญชี7ตัวหลัง ขาด3ตัวหน้า ซึ่ง3ตัวหน้าเป็นรหัสสาขา จำชื่อสาขาที่เปิดบัญชีได้รึเปล่า ให้ไปบอกกับพนักงานสาขาว่าเปิดบัญชีที่สาขาไหนให้พนักงานช่วยหารหัสสาขาเพื่อเอาไปเติมเลขบัญชีให้ครบ10หลัก แต่ทำแบบนี้ก็ยุ่งยากหน่อยอะ555

2019.08.01 8:7

แสงดาว

เราเคยinboxไปสอบถามในแฟนเพจอยู่นะ ทางแฟนเพจบอกให้ไปแจ้งความถ้าเกิดว่ากรณีที่หาไม่เจอจริงๆ แล้วเตรียมเอาใบแจ้งความกับบันรประชาชนเนี่ยไปเปิดสมุดใหม่ที่สาขาที่เปิดบัญชีเท่านั้น! ย้ำเลยว่าต้องเป็นสาขาที่เปิดบัญชีเท่านั้น อาจจะมีค่าธรรมเนียมในการออกสมุดคู่ฝากใหม่อยู่ที่ประมาน100บาทค่ะ

2019.08.01 8:8

Petra

ดิฉันคิดว่าคุณน่าจะมีแอพพลิเคชั่นของธนาคารอยู่นะคะ เข้าไปเช็คในแอพฯได้ค่ะ เช่น ดูเลขบัญชี SCB ในแอพฯ SCB Easy คุณสามารถเลือกได้ว่าจะให้แสดงเลขบัญชีบางส่วนหรือแสดงเลขที่บัญชีธนาคารทั้ง 10 หลักก็ได้ค่ะ ถ้าเป็นของธนาคารกรุงไทยก็ใช้แอพ ฯ Krungthai Next โดยเข้าไปที่เมนูตั้งค่า แล้วเลือก บัญชี แล้วก็เลือกว่าต้องการแสดงหมายเลขบัญชีทั้งหมดค่ะ.

2020.03.11 9:33

pawaret

แล้วอยากได้สมุดบัญชีเล่มใหม่ด้วยหรือเปล่าคะ ถ้าอยากได้สมุดบัญชีเล่มใหม่ด้วยก็แนะนำให้ไปแจ้งความที่สถานีตำรวจไว้ แล้วก็เอาใบแจ้งความเนี่ยไปยื่นกับธนาคารเพื่อขอรับสมุดบัญชีเล่มใหม่ อาจจะต้องเสียค่าธรรมเนียมในการออกสมุดบัญชีใหม่เนี่ยประมาณ 100 บาท แต่ธนาคารบางที่ก็ไม่ต้องไปแจ้งความเขาก็ออกสมุดเล่มใหม่ให้นะคะ หรือถ้าจะให้ดีเนี่ยไปธนาคารทั้งทีก็ไปเปิดแอพพลิเคชั่นของธนาคารที่เป็น internet banking ไว้เลยค่ะ

2020.04.14 11:32

Chongrak

เดินทางไปยังสำนักงานสาขาใกล้บ้านเลยครับแล้วค่อยยื่นเลขประจำตัวประชาชน แค่นั้นก็สามารถได้รู้เลขบัญชีที่เราทำกับธนาคารนั้นได้แล้วครับหรือยังจะทำสมุดเล่มใหม่ไปด้วยเลยก็ได้ หรือถ้าไม่ทำก็ใช้แบบไม่มีสมุดคู่ฝากก็ยังทำได้ครับ เป็นแค่เราเปิดใช้บริการของ application internet banking ของธนาคารนั้น ก็สามารถทำธุรกรรมการเงินได้สะดวกคล่องแคล่วและไม่จำเป็นต้องเสียเงินจ่ายให้กับสมุดคู่ฝากใหม่ด้วย

2020.04.24 4:9

Lucy

คงทำอะไรไม่ได้นะคะถ้าหาสมุดบัญชีธนาคารไม่เจอ ทำได้ทางเดียวก็คือไปติดต่อธนาคารเพื่อทำสมุดบัญชีใหม่ ซึ่งบางธนาคารก็มีเงื่อนไขเรียกร้องให้คุณต้องไปแจ้งความก่อนว่าสมุดบัญชีธนาคารหาย แล้วหลังจากนั้นคุณถึงจะสามารถนำใบแจ้งความไปขอทำสมุดบัญชีธนาคารใหม่ได้ แม้คุณอยากจะทราบเลขบัญชีธนาคารของคุณ แต่บางธนาคารอาจจะไม่อนุญาตนอกจากให้ทำสมุดบัญชีใหม่เท่านั้น

2020.04.27 9:18

best

คุณได้ทำพร้อมเพย์ไว้ด้วยไหมครับ เพราะถ้าทำพร้อมเพย์ บัญหาเรื่องการจำบัญชีธนาคารไม่ได้จะไม่ใช่บัญหาเลยครับ เพียงแค่คุณผูกเบอร์โทรศัพท์หรือผูกหมายเลขบัตรประชาชนของคุณเอาไว้ก็สามารถตรวจสอบได้ครับว่าหมายเลขบัญชีคืออะไร เดียวนี้คนใช้พร้อมเพย์กันเยอะครับที่ใช้เพราะเจอบัญหาแบบนี้ละครับจำเลขที่บัญชีไม่ได้ครับ

2020.05.26 8:13

Sasithorn

เห็นด้วยกับความคิดเห็นที่บอกว่าดูจาก App ธนาคารค่ะ สะดวกที่สุดเราสามารถเลือกใ้โชว์เลขบัญชีทั้งหมดได้ แต่ถ้าคุณลืมว่าเอาสมุดบัญชีไปไว้ที่ไหนก็รีบกลับไปหานะคะถ้าเกิดหายขึ้นมาจริงๆคงต้องรีบจัดการทำใหม่เผื่อต้องใช้ยามจำเป็น ถึงแม้ทุกวันนี้ธุรกรรมการเงินไม่เน้นใช้สมุดบัญชีแต่มีเอาไว้ก็ดีกว่านะคะ เผื่อเอาไปใช้ในเรื่องจำเป็นเกี่ยวกับเอกสาร

2020.05.30 18:58

Maniwan

เดี่ยวนี้ง่ายจะตายไปคะ เหมือนที่พี่ๆเขาบอก ยื่นเลขประจำตัวประชาชน แค่นั้นก็สามารถได้รู้เลขบัญชีที่เราทำกับธนาคารนั้นได้แล้วคหรือยังจะทำสมุดเล่มใหม่ไปด้วยเลยก็ได้ แต่สงสัยคะยังใช้สมุดบัญชีอยู่อีกเหรือคะ ทำไมไม่ทำผ่านทางอินเตอร์เน็ตไปเลยละคะ เดี่ยวนี้ง่ายดีจะตายไปคะไม่ต้องไปธนาคารอยู่ที่บ้านก็โอนเงินได้สบายๆแล้วละคะ

2020.06.16 8:12

วายุ

กรณีแบบนี้เกิดขึ้นกับผมบ่อยมากครับไม่เคยที่จะจำเลขบัญชีธนาคารของตัวเองได้เลย เพราะว่ามีบัญชีธนาคารหลายบัญชี ใช้ internet banking อยู่เหมือนกันนะครับโอนง่ายทำธุรกรรมการเงินง่าย ก็เลยทำการบุ๊กมาคเอาไว้แล้วทำให้การโอนเงินสามารถทำในเครือของตัวเองได้ แต่พอมีคนถามหมายเลขบัญชีของตัวเองเข้าไปในรูปภาพเลยครับถ่ายเอาไว้บันทึกใน google photo เรียบร้อย

2020.07.15 3:59

ต่าย

มีหลายวิธีเลยค่ะอย่างถ้าไปถอนเงินจากตู้ atm ใบเสร็จที่ออกมาแล้วก็รู้เลขบัญชีของเราได้แล้วโอนเงินไปหาคนอื่นก็จะมี sms ส่งข้อความมาบอกแล้วก็รู้เลขบัญชีของเราได้ หรือว่าไปที่เคาน์เตอร์สาขาของธนาคารแล้วก็ไปบอกกับพนักงานที่เคาน์เตอร์เลยตรงๆก็ได้ค่ะว่าทำสมุดบัญชีหายอยากจะได้สมุดบัญชีเล่มใหม่หรือว่าอยากจะรู้เลขที่บัญชีของเราไม่อยากเลยค่ะ

2020.07.20 8:8

สาว

คุณไปที่ธนาคารสาขาที่เปิดค่ะและยื่นเรื่องที่เราต้องการค่ะแต่บางธนาคารเขาจะแนะนำให้ไปแจ้งความก่อนค่ะไม่เสียค่าใช้จ่ายค่ะแต่บางธนาคารก็เช็ดหาหาข้อมูลให้เราง่ายค่ะแต่ที่ดีคือเราถ่ายรูปเก็บไว้ก่อนก็ดีคะเพราะเราทำงานหลายที่ถึงทุกวันนี้สะดวกสบายในการติดต่อจากมือถือเราก็ต็องคิดเผื่อค่ะเวลาเก็บก็ทำที่เก็บเป็นระบบถึงไม่มีชื่อแต่เราว่างที่ๆเราเก็บทุกวันก็จะไลืมและไม่หายค่ะ

2020.08.05 7:16

ส้มส้ม

ก็ถ้าหากเจ้าของบัญชีแน่ใจว่าสามารถกลับมาหาสมุดบัญชีเจอได้ ก็แค่เจ้าของบัญชีนำบัตรประชาชนไปติดต่อได้ที่ธนาคารทุกสาขาเพื่อข้อเลขที่บัญชี แต่ถ้าคิดว่ายังไงก็หาไม่เจอก็ทำการแจ้งความ โดยทำการติดต่อแจ้งความที่สถานีตำรวจ และไปที่สาขาที่เปิดบัญชีเพื่อทำการขอบัญชีใหม่ แต่ที่รู้มาจะมีบางธนาคารเท่านั้นที่ไม่จำเป็นต้องไปทำการแจ้งความ และสามารถขอบัญชีใหม่ได้

2020.08.16 10:9

=ไผท=

มาเจอกระทู้นี้ ถึงกับต้องถามตัวเองว่าสมุดบัญชีธนาคารของเราอยู่ไหนเนี่ย ยังหาไม่เจอเลยนะ เลขที่บัญชีน่ะเหรอ จำไม่ได้เหมือนกันครับ555 แต่การทำธุรกรรมการเงินของผมไม่บ่อยมากเท่าไหร่ อ้อ!นึกได้ละ อย่างที่เม้นท์แรกบอกว่าให้ดูข้อความในแชทเผื่อจะเคยส่งให้ใครบ้าง อันนี้ของผมมีครับ เดี๋ยวรีบไปเก็บรูปไว้ก่อนเลย เพื่อความปลอดภัยกันหายสาบสูญครับ

2020.08.25 16:1

Chali li

หลากหลายความคิดเห็นมาก แต่ถ้าต้องไปแจ้งความที่สถานีตำรวจแล้วค่อยไปที่ธนาคารอีกที มันก็ยุ่งอยู่นะคะ ทีหน้าทีหลังห้ามลืม ห้ามหายอย่างเด็ดขาด เรายังคิดว่าแค่เอาบัตรประชาชนไปที่สาขาธนาคารที่เราไปเปิดบัญชีได้ก็จบ ต้องถามเจ้าของกระทู้อะว่าตอนนั้นทำยังไงถึงได้เลขที่บัญชีและสมุดบัญชีคืนมา หลายขั้นตอนเหมือนที่บางคนบอกหรือเปล่า

2021.09.22 15:15

ฐานิศรา

ไม่ทราบว่า ได้หมายเลขบัญชีมาหรือยังคะ เดียวนี้ถ้าจะพูดถึงเรื่องสมุดบัญชี ถ้าเป็นของเราตอนนี้ก็หาไม่เจอแล้วเหมือนกันคะ ส่วนใหญ่ตอนนี้ใช้งานอ่านแอพฯของธนาคารบนมือถือเราอย่างเดียวเลยคะ แถมไม่ต้องมานั้งจำหมายเลขบัญชีแล้วคะ ผูกบัญชีของเราเข้ากับหมายเลขโทรศัพท์เลยคะ โอนเงินง่ายมากสะดวกกว่าเมื่อก่อนเป็นหลายๆเท่าคะ

2021.10.11 15:21

ก็ดีนะ..

เจ้าของกระทู้จะโอนเงิน แต่จำเลขที่บัญชีธนาคารของตัวเองไม่ได้ อืม..คุณจะโอนเงินด้วยวิธีไหนครับ ใช้บัตรเอทีเอ็มก็กดโอนเงินที่ตู้เอทีเอ็มได้เลย ใช้แอพพลิเคชั่นของธนาคารก็โอนเงินได้เลย ถ้าจะโอนเงินที่เคาน์เตอร์ธนาคาร ก็ถามเจ้าหน้าที่ธนาคารดูสิครับ แค่ไปธนาคารที่คุณเปิดบัญชีไว้น่ะ สาขาไหนก็ได้ เขาเช็คให้ได้ครับ

2021.10.13 5:51

35Pongdanai

เรื่องหาสมุดบัญชีธนาคารไม่เจอเป็นอย่างนี้กันหลายคน ไม่ใช่เจ้าของกระทู้คนเดียวหรอกไม่ต้องตกใจ การหาเลขที่บัญชีธนาคารของตัวเองอีกครั้งก็ไม่ใช่เรื่องยากเช่นกัน หลายคนแนะนำเรื่องนี้กันไปแล้ว ผมเองก็เคยลืมว่าเอาสมุดธนาคารไว้ที่ไหน ดีนะที่หาเจอ จริงๆไม่ได้ซีเรียสเท่าไหร่ เพราะผมทำธุรกรรมการเงินผ่านทางแอพของธนาคารอยู่แล้วครับ

2021.10.26 13:11

Tamet""

เจ้าของกระทู้มาถามเรื่องนี้แสดงว่าก่อนหน้านี้ไม่ได้ทำธุรกรรมธนาคารเลยเหรอครับ ถึงได้หาสมุดไม่เจอและไม่รู้เลขที่บัญชีของตัวเองด้วย ขาดการทำธุรกรรมนานขนาดนี้ยังดีที่ไม่ถูกปิดบัญชีไปแล้ว ตอนนี้ไปทำพร้อมเพย์มาหรือยัง แค่ใช้เบอร์โทรศัพท์น่าจะสะดวกกว่าเยอะครับ ต่อให้หาสมุดธนาคารไม่เจอก็ไม่เป็นไร โอนเงินได้สบายๆเลย

2022.01.08 3:58

วริศรา

ไม่ทราบว่าหาสุดบัญชีธนาคารเจอหรือยัง ถ้าตอนนี้ยังไม่เจอคิดว่าน่าจะไปเดือนเรื่องเปลี่ยนสมุดบัญชีดีกว่าคะ แล้วก็เปิดใช้งานแบบที่พวกเราใช้งานตอนนี้เลยก็น่าจะดีนะคะ เพราะใช้งานแบบออนไลน์เราไม่ต้องมาจำหมายเลขบัญ๙ีพวกนนี้แล้ว เอาจริงๆเราก็จำของเราไม่ได้นะ แต่เวลาจะให้คนโอนเงินก็ให้โอนผ่านพร้อมเพย์ไปเลย สะดวกดี

2022.03.12 15:37

ทีม54

เป็นเหมือนกันครับ ผมก็จำเลขที่บัญชีธนาคารของตัวเองไม่ได้ ใช้แต่แอปของธนาคาร เวลาจะให้ใครโอนเงินมาให้ก็โอนผ่านเบอร์พร้อมเพย์ เคยลองดูในแอปของธนาคารที่ใช้อยู่ก็หาเลขที่บัญชีของตัวเองไม่เจอ แล้วนี่เจ้าของกระทู้ทำยังไงกับการหาเลขที่บัญชีของตัวเองล่ะครับ ตอนนี้หาเจอแล้วมั้ย ผมว่าเอาสมุดบัญชีไปปรับบ้างก็ดีนะ

2022.05.14 5:38

บอกเล่าความคิดเห็นและสิ่งที่คุณรู้ที่นี่

เพิ่มเราเป็นเพื่อนของคุณ

ถ้าคุณเพิ่มไลน์ของ MoneyDuck คุณจะได้รับคำแนะนำเรื่องการเงินและการแจ้งเตือนเมื่อที่ปรึกษาตอบคำถามของคุณ

ฟอรั่มที่เกี่ยวข้อง

บัญชีออมทรัพย์,All (ธนาคาร)

เงินฝากเผื่อเรียก ของ ธนาคารออมสิน เป็นบัญชีประเภทไหนหรอคะ?

เงินฝากเผื่อเรียก ของ ธนาคารออมสิน / ธนาคารออมสิน

บัตรประจำตัวรัชกาลใช้เปิดบัญชีเงินฝาก KTB ของธนาคารกรุงไทยได้ไหม?

เงินฝากออมทรัพย์ KTB / ธนาคารกรุงไทย

บัญชีออมทรัพย์,บัญชีสะสมทรัพย์,All (ธนาคาร)

ถ้าปิดบัญชีเงินฝากออมทรัพย์เอ็กซ์ตร้า เซฟวิ่งส์ก่อนกำหนดจะต้องเสียค่าปิดบัญชีเท่าไหร่ครับ?

เงินฝากออมทรัพย์ เอ็กซ์ตร้า เซฟวิ่งส์ CIMB / ธนาคารซีไอเอ็มบี

บัญชีออมทรัพย์

ถ้ากรณีที่เราใช้งานบัญชีตลอด ไม่เคยขาดเลย แต่ว่าเงินฝากในบัญชีมีไม่ถึง 2000 แล้วจะต้องเสียค่ารักษาบัญชีไหม?

เงินฝากออมทรัพย์ KTB / ธนาคารกรุงไทย

ถ้าอยากปิดบัญชีแค่ปล่อยให้เวลาผ่านไปบัญชีปิดเองไหมคะ

กรุงศรี บัญชีเงินฝากออมทรัพย์ทั่วไป / ธนาคารกรุงศรีอยุธยา

All (ธนาคาร)

คุณพ่อเสียชีวิตเงินในบัญชีต้องทำอย่างไรครับ

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี