Forum
แก้ไขล่าสุด: 

จะรู้ได้ไหมว่าโอนเงินจากตู้บริเวณไหน

อยากทราบครับว่าหากเราได้รับการโอนเงินมาจากตู้เอทีเอ็มนั้นเราสามารถเช็คได้ไหมครับว่าตู่นั้นอยู่ที่บริเวณไหม เป็นตู้ของธนาคารอะไรครับ เพื่อนๆท่านไหนพอทราบข้อมูลช่วยแนะนำด้วยครับ

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี

User comments

• user image

วัลลภา

หากคุณใช้บริการของโมบายแบงค์กิ้งก็สามารถที่จะเช็คได้ครับ เพราะเขาจะมีรายละเอียดบอกไว้ว่าโอนมาจากที่ไหน มีรายละเอียดว่าเป็นตู้ธนาคารอะไร และใครเป็นผู้โอน ที่ผมบอกคือผมใช้ของ SCB นะครับ ก็จะแจ้งรายละเอียดไว้ตามที่บอกครับ แต่ของธนาคารอื่นไม่ทราบว่าแจ้งรายละเอียดไหมก็ต้องให้ท่านอื่นช่วยมาตอบอีกทีครับ

2020.01.24 7:35

Phatra

สามารถเช็คได้ครับว่าโอนจากไหน ธนาคารอะไร โอนจากเลขบัญชีอะไร ให้คุณดูเลขบัญชี 3 ตัวแรกนั่นคือรหัสสาขา แล้วโทรถาม callcenter ได้ครับว่าเป็นสาขาไหน อยู่จังหวัดอะไร ส่วนถ้าเป็นของกสิกรนั้นดูในรายการได้เลยว่าโอนจากตู้ไหนตรงไหนของอะไรผ่าน k-cyberbanking ครับ

2020.01.24 7:35

watcharapong

ดีนะครับเดี๋ยวนี้การทำธุรกรรมทางการเงินสะดวกและรวดเร็วกว่าเมื่อก่อนมากจริงๆ ถ้าเป็นเมื่อก่อนต้องออกจากบ้านไปธนาคารแล้วครับ เดี๋ยวนี้ไม่ว่าเราจะอยู่ที่ไหนก็รู้ได้ทุกเรื่อง ทำได้ทุกอย่าง บางครั้งผมก็คิดว่ามันก็ทำให้เราไม่ค่อยได้ออกไปพบเจอใคร หรือคุยกับคนอื่นสักเท่าไหร่ อย่างว่ายุคสมัยมันเปลี่ยนไปแล้วละครับ

2020.04.18 14:30

ปลา

มันเช็คกันได้ด้วยหรอคะ? เราไม่เคยรู้มาก่อนเลยคือปกติแล้วต่อให้คนโอนเงินเข้าเราก็ไม่เคยสนใจว่าโอนมาจากตู้ไหนเพิ่งจะรู้นี่ล่ะค่ะว่าใน Mobile Banking มีบอกรายละเอียดพวกนี้ด้วย แต่อยากรู้อีกอย่างหนึ่งเขาว่า การรู้ว่าอีกฝ่ายโอนเลยมาจากตู้ของธนาคารไหนหรือว่าตู้บริเวณไหนของเมืองจะมีประโยชน์อะไรกับเราหรอคะ? แต่เดี๋ยวเราจะลองไปเช็คดูว่า app Mobile Banking ของเรา เช็คได้ไหมว่าเงินที่โอนเข้ามาจากตู้ไหน

2020.07.12 21:36

ค้อม

โอ้โหต้องการรู้ขนาดนั้นเลยเหรอครับว่าโอนมาจากตู้ธนาคาร ATM ไหน คือผมอยากรู้ว่าทำไมจำเป็นต้องรู้ด้วยครับ หมายถึงว่ามีคนโอนเงินให้หลายคนเหรอครับ ทำให้ไม่รู้ว่าคนไหนเป็นคนโอน จริงๆแล้วก็มีชื่อของผู้โอนให้อยู่นะครับและเช็คดูเกี่ยวกับระยะเวลาในการโอนด้วย เพราะว่าผมยังไม่เห็นถึงประโยชน์อะไรที่เราจำเป็นต้องรู้ว่าต้องโอนจากตู้ atm ไหนเลยครับ

2020.07.25 9:8

นิดหน่อย (~ ̄▽ ̄)~

ทางธนาคารเช็คได้อยู่แล้วค่ะเรื่องโอนเงินว่ามาจากตู้เอทีเอ็มไหน เราว่าดีนะที่สามารถตรวจสอบได้ เรื่องโอนเงินคงไม่เท่าไหร่หรอกเพราะโอนเงินมาให้เรา แต่ถ้าในกรณีที่ถูกกดเงินออกจากบัญชีโดยคนอื่นที่ไม่ใช่เจ้าของบัญชีนี่สิเป็นประโยชน์มากค่ะ จะได้รู้ว่าถูกเอาเงินออกไปจากตู้เอทีเอ็มไหน แถมยังดูกล้องวงจรปิดที่ตู้เอทีเอ็มได้อีกด้วยค่ะ

2020.08.23 8:38

yuni

คิดว่าแค่ทางธนาคารเท่านั้นที่สามารถเช็คได้ค่ะ เพราะว่าค่อนข้างเป็นความส่วนตัวของผู้โอนด้วย ไม่ใช่ว่าเราจะสามารถตรวจสอบได้ง่ายๆ แต่ถ้าเรายื่นเรื่องไปก็ทางธนาคารเค้าก็จะตรวจสอบให้ แต่เราต้องมีเหตุผลการขอตรวจสอบด้วย เราเองก็ไม่เคยเช็คอะไรแบบนี้นะ แต่ก็เคยได้ยินมาว่าแบบนี้ ยังไงก็ลองติดต่อกับทางธนาคารน่าจะดีที่สุดค่ะ

2020.08.27 16:50

berryberry

ถ้าอยากรู้ว่ามีเงินโอนมาจากที่ไหน โทร.ถามธนาคารของเราเลยไม่สะดวกกว่าเหรอคะ ต้องดูรหัสสามตัวหลัง สามตัวหน้า หรือดูตัวเลขอะไรไม่รู้ น่าวุ่นวายนะคะ เผลอๆอาจจะเดาหรือเข้าใจผิดก็ได้ ถ้าอยากรู้จริงๆเอาแบบชัดเจนและถูกต้อง เราว่าโทร.ถามธนาคารไปเลยค่ะ รู้เรื่องแน่นอน จะมีสักกี่ครั้งกันนะที่มีคนโอนเงินมาให้โดยที่ไม่บอก

2021.09.28 14:2

/สุธารส/

ถามแบบนี้แสดงว่า โดนโอนเงินจากบัญชีของตัวเองไปเข้าบัญชีของใครไม่ทราบใช่ไหมละคะ ทำไมไม่แจ้งไปทางธนาคารของบัญชีของคุณเพื่อทำการอายัดเงินในบัญชีที่โอนไปล่ะ มาถามว่ากดที่ไหนกดตู้ของใคร เราเสียเวลาเปล่าๆ นี่ถ้าตอนนี้ยังไม่ทำอะไรเลยระวังนะเงินในบัญชีของคุณมันจะหายไปมากกว่านี้ แล้วจะตามกลับคืนมาไม่ได้ด้วยนะคะ

2022.01.13 15:39

กัญญา

ตอนนี้โอนเงินผ่านตู้เราไม่ได้ได้ใช้งานแล้วละคะ เราสมัคร บัญชีออนไลน์กับทางธนาคาร แล้วเวลาที่เราทำธุรกรรมทางการเงินเราก็ทำผ่านบัญชีของเราเองเลยคะ ใช้งานง่ายมาก แถมยังปลอดภัยอีกด้วย คิดดูสิ ถ้าเราไปที่ตู้ ATM ช่วง นี้โควิด-19 ยิ่งเยอะอยู่ด้วย มีความเสี่ยงมากที่เราจะไปรับเชื้อพวกนี้ แต่ใช้งานผ่านแอพฯปลอดภัยแน่นอน

2022.03.21 16:2

bantoong

ที่เจ้าของกระทู้อยากรู้ว่าคนที่โอนเงินมาให้คุณโอนเงินมาจากตู้บริเวณไหนเพราะอะไรเหรอครับ จะได้รู้ว่าเป็นใครที่โอนมาเหรอ เหมือนเคยมีประสบการณ์เรื่องการได้รับเงินโอนจากต้นทางที่คุณก็ไม่รู้ว่าเป็นใครเลยอะ ใช่อย่างที่ผมคิดหรือเปล่า ตอนนี้เรื่องการโอนเงินมันก็น่าเป็นห่วงเหมือนกัน ไม่ใช่ว่ามีเงินเข้ามาในบัญชีแล้วมันจะดีทุกครั้งไป

2022.05.30 13:27

บอกเล่าความคิดเห็นและสิ่งที่คุณรู้ที่นี่

เพิ่มเราเป็นเพื่อนของคุณ

ถ้าคุณเพิ่มไลน์ของ MoneyDuck คุณจะได้รับคำแนะนำเรื่องการเงินและการแจ้งเตือนเมื่อที่ปรึกษาตอบคำถามของคุณ

ฟอรั่มที่เกี่ยวข้อง

บัญชีออมทรัพย์

บัญชีเงินฝาก Youth Saving จำกัดจำนวนครั้งในการถอนเงินไหม?

บัญชีเงินฝากสำหรับนักเรียน โดยธนาคารออมสิน / ธนาคารออมสิน

All (ธนาคาร)

เด็กอายุกี่ขวบจึงจะเปิดบัญชีธนาคารได้ครับ

บัญชีเงินฝากออมทรัพย์อีซี่ของธนาคารไทยพาณิชย์เปิดได้คนละกี่บัญชีคะ?

บัญชีเงินฝากออมทรัพย์ อีซี่ SCB / ธนาคารไทยพาณิชย์

บัญชีสะสมทรัพย์

คนต่างชาติอยากจะเปิดบัญชีเงินฝากสะสมทรัพย์กับธนาคารกรุงเทพต้องใช้เอกสารอะไรบ้างคะ?

บัญชีเงินฝากสะสมทรัพย์ Bangkokbank / ธนาคารกรุงเทพ

All (ธนาคาร)

ผมซื้อสลากออมสินไว้ ตอนนี้หาไม่เจอเลยครับ หายแน่เลย ต้องทำอย่าไรบ้างครับ

ถ้าจะปรับข้อมูลและต่อสมุดคู่ฝากของบัญชีเงินฝากออมทรัพย์ ของธนาคารซีไอเอ็มบีไทย ไปทำได้ที่สาขาไหนของธนาคารบ้างคะ?

เงินฝากออมทรัพย์ CIMB / ธนาคารซีไอเอ็มบี

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี