Forum
แก้ไขล่าสุด: 

อยากเลือกรถยนต์ที่เหมาะกับผมครับ ต้องเช็คลิสอะไรบ้าง

ที่บ้านจะซื้อรถยนต์ให้ผมน่ะครับ เพื่อเริ่มต้นงานใหม่ที่ไกลบ้าน ฟังดูดีนะครับ แต่แค่ออกทุนซื้อให้ก่อน แล้วมาผ่อนกับพ่อแม่ ผมเลยต้องไปศึกษาข้อมูลเอง พร้อมรับภาระค่าใช้จ่ายเองต่อไป เพื่อให้ผมรู้จักรับผิดชอบตัวเองให้ดีมากขึ้น รถคู่ชีวิตของผมควรเลือกจากอะไรครับ

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี

User comments

• user image

เดือนเพ็ญ

ผู้ชายมักสนใจเรื่องเครื่องยนต์ไหมครับ ก็ควรเช็คพวก ขนาดซีซี ข้อนี้เกี่ยวข้องกับการใช้พลังงาน และภาษี ซึ่งกระทบค่าใช้จ่ายได้หากเลือกรถยนต์ที่ซีซีสูง ปริมาณการใช้น้ำมันก็จะมากเสียภาษีมากและถ้าราคาน้ำมันมีการปรับตัวเพิ่มขึ้นก็จะเพิ่มภาระใช้จ่ายด้วย ตอนนี้ก็มีรถยนต์พลังงานทางเลือกออกมาหลายแบบทดแทนการใช้เบนซิน ไม่ว่าจะเป็นเครื่องดีเซล พลังงานไฟฟ้าไฮบริด หรือใช้ก๊าซ รถยนต์รุ่นใหม่ๆ มีการติดตั้งก๊าซจากโรงงานตั้งแต่ต้น ผมว่าดีปลอดภัย

2019.08.01 15:11

พลเดช

บางคนเลือกทะเบียนสวย แต่วัยคุณสนใจหรือเปล่า ทะเบียนเลขสวย หมายถึงค่าใช้จ่ายที่เพิ่มขึ้น และการเลือกจดทะเบียนในกรุงเทพกับต่างจังหวัด ก็มีผลต่อราคาตอนขายด้วยเช่นกัน นอกจากนี้ เวลาในการจดทะเบียนก็สำคัญว่า เป็นรถปีไหนหากซื้อรถยนต์ช่วงปลายปี การรอจดทะเบียนช่วงปีใหม่ ก็จะดีกว่าเลือกจดทะเบียนในปีเดิม ที่เวลาขายจะดูว่าเป็นรถปีเก่ากว่าแบบนี้ครับ

2019.08.01 15:12

ปิติ

คุณบอกว่า "รถคู่ชีวิต" ก็ควรจะเป็นรถที่ใช้งานได้จริง ใช้ได้นาน ไม่ดูฉาบฉวยเกินไป ที่สำคัญต้องเหมาะกับสถาพการเงินของคุณด้วย ดีที่คุณผ่อนกับพ่อแม่ท่านคงไม่เรียกร้องดอกเบี้ย แต่ก็เป็นโอกาสดีที่จะได้รู้จักการจัดสรรปันส่วนเงินเดือนที่ได้มาว่าต้องแบ่งไปจ่ายค่าอะไรบ้าง ค่ากิน ค่าใช้จ่ายส่วนตัว ค่าผ่อนรถ ค่าน้ำมันรถ ค่าบำรุงรักษารถ อย่าลืมเงินเก็บด้วยค่ะ

2020.03.16 13:51

Toy

ก็เช็คตามความชอบของตัวเองเลยครับ อย่างแรกตัวเองชอบแบบไหนสีอะไรรุ่นไหนยี่ห้อไหน รองลงมาคือสมรรถนะของเครื่องครับเราจำเป็นต้องวิ่งระยะทางไกลแค่ไหน ชอบแบบมีที่เก็บของเยอะไหม ชอบแบบรุ่นใหม่ๆที่ออกแบบมาตอบโจทย์เทคโนโลยีการติดต่อสื่อสารที่ทันสมัย คือไปลองขับดูเหรอครับถ้าคุณชอบแบบไหนก็เลือกแบบนั้น เพราะถ้าไม่ขับดูก็จะไม่รู้ครับ

2020.04.29 5:7

บอกเล่าความคิดเห็นและสิ่งที่คุณรู้ที่นี่

เพิ่มเราเป็นเพื่อนของคุณ

ถ้าคุณเพิ่มไลน์ของ MoneyDuck คุณจะได้รับคำแนะนำเรื่องการเงินและการแจ้งเตือนเมื่อที่ปรึกษาตอบคำถามของคุณ

ฟอรั่มที่เกี่ยวข้อง

บัตรเครดิต มาสเตอร์การ์ด,All (อี วอลเล็ต)

บัตร we card true money wallet หมดอายุแล้วต่อยังไง

Truemoney / ทรู มันนี่

All (อี วอลเล็ต)

บัตร we card ใช้รูดซื้อของแทนเงินสดได้ไหม

All (ธนาคาร),All (อี วอลเล็ต)

อยากถอนเงินออกจาก wallet ครับ สามารถทำได้ไม๊ครับ

อายัดบัญชีDolfin Wallet ได้หรือไม่

Dolfin / เซ็นทรัล เจดี มันนี่

การจัดการงบประมาณ,การจัดการเงิน,ลดค่าใช้จ่าย,All (การวางแผนการเงืน)

หมอนหนุนทำมาจากวัสดุใดบ้าง

All (การทำธุรกิจ)

การเตรียมตัวประมูลงาน จัดซื้อ จัดจ้าง ภาครัฐ ทำอย่างไรบ้าง?

รีวิวที่เกี่ยวข้อง

AirPay เหมือนซื้อผ่านหน้าโรงหนัง

AirPay

mPay ผูกกับsamsung payได้ด้วย

เมื่อก่อนmPay ใช้งานค่อนข้างจำกัดมากจริงๆครับ ผมเคยใช้เมื่อก่อนเพราะความยากเลยเลิกใช้ครับ แต่ที่หันกลับมาใช้อีกก็เพราะว่าช่วงนี้ mPayมีโปรครับ คือสมัครไว้รับเงินฟรีครับ ช่วงนี้ผูก samsung pay แจก 100 ใช้จ่ายได้เงินคืน 50% ไม่เกิน 100 ผูกบัญชี ธ.กรุงเทพ แจก 100 หมดเงินแล้วก็รอโปรใหม่ มีเงินโปรเข้ามาให้เกลือบทุกเดือนเลยครับ

mPay

mPay ไม่ต้องเป็นลูกค้าAIS ก็ทำได้

mPAY คือแอปพลิเคชันสำหรับการทำธุรกรรมบนมือถือแบบครบวงจร สะดวกสบายกับการซื้อสินค้าและบริการต่างๆ ไม่ว่าจะเป็น การโอนเงิน, ถอนเงิน, เติมเงิน, จ่ายบิล และอื่นๆ อีกมากมาย ซึ่งความสะดวกของ mPAY ก็คือ ไม่จำเป็นต้องเป็นลูกค้าของ AIS ก็สามารถดาวน์โหลดมาใช้งานได้ ครับ เป็นอีกตัวเลือกสำหรับเพื่อนๆครับลองๆหาตัวที่เหมาะกับเพื่อนดูครับ

mPay

ธนาคารดิจิทัล,All (อี วอลเล็ต)

mPay ชำระเงินจากใบเสร็จได้ง่ายๆ

mPay มีให้เลือก ว่าจะจ่ายเงินแบบไหน ผมชอบ เลือกที่จะจ่ายบิลทึกอย่างจากที่บ้านเลยครับไม่ต้องออกมาข้างนอกครับ การใช้งานของmPayก็ง่ายๆครับเพียงแค่ เลือกสแกนบาร์โค้ดก็ได้ หรือถ้าไม่มีใบแจ้งยอดบัตรเครดิต ก็กรอกรหัสบนบัตรเครดิตที่ช่อง หมายเลขสมาชิก ง่ายดีครับ ถ้าเพื่อนๆไม่อยากออกนอกบ้านแนะนำเลยครับ mPay ใช้งานง่ายครับ

mPay

All (เศรษฐกิจ)

mPay เติมเงินไม่มีค่าธรรมเนียม

หลายคนอาจคิดว่าmPayใช้งานค่อนข้างจำกัดใช่ไหมครับ ตอนแรกผมก็คิดแบบนั้นครับ แต่พอได้ลองใช้ดูแล้วตามคำแนะนำของเพื่อนที่เคยใช้ ผมว่ามันใช้งานได้ครอบคลุมนะครับ ทำงานได้เหมือนกับแอฟอื่นๆทั่วไปเลยครับ แต่ที่ผมชอบเป็นส่วนตัวคือข้อดีของ mPay ตรงนี้ก็คือ เติมเงินฟรีไม่มีค่าบริการแม้แต่บาทเดียว เลยครับ เป็นบริการฟรีๆเลยครับ

mPay

บัญชีออมทรัพย์,บัตรเดบิต

mPay เทคนิคการเติมเงิน

ใช้งานสะดวกมากๆครับสำหรับ mPay แถมเรื่องของการเติมเงินเข้าไปในระบบของmPayก้ไม่ได้ลำบากหรือเสียเวลาอะไรครับ ปกติแล้วผมจะฌติมเงินของmPay ด้วยวอธิง่ายๆสองวิธีครับ คือเติมเงินเข้ากระเป๋า mPay เลือกเติมเป็นครั้งคราวจากบัตร ATM หรือผูกกับบัตร ATM ของธนาคารต่างๆ ได้ แนะนำแบบหลังจะได้ไม่ต้องเดินไปที่ตู้ ATM อีก

mPay

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี