Forum
แก้ไขล่าสุด: 

อยากรู้วิธีคำนวณดอกเบี้ยบ้านดีๆ งบเราจะได้ไม่บานปลายครับ

ผมว่าหลายคนมักจะสนใจเรื่องของเงินต้น จนทำให้เราลืมนึกถึงเรื่องสำคัญอีกอย่างนึงก็คือ ดอกเบี้ยที่ต้องจ่ายไป ดังนั้น ตอนนี้ผมเองก็กำลังตัดสินใจจะกู้บ้านน่ะครับ ไม่อยากมองข้ามเรื่องดอกเบี้ย ใครมีวิธีคำนวณดอกเบี้ยแบบง่ายๆให้ผมพอเข้าใจบ้างครับ

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี

User comments

• user image

Delmer

ดิฉันรู้มาว่า โดยปกติ ธนาคารจะกำหนดให้ผู้กู้ชำระเงินต้นพร้อมดอกเบี้ย โดยจะคิดดอกเบี้ยเงินกู้แบบลดต้นลดดอก และคิดดอกเบี้ยเงินกู้ทุกวัน จึงหมายความว่า จำนวนเงินที่เราต้องจ่ายในแต่ละงวด จะประกอบไปด้วยดอกเบี้ยตามอัตราที่ธนาคารกำหนด รวมกับจำนวนเงินต้นที่คงเหลือ ซึ่งธนาคารจะนำเงินต้นที่เหลืออยู่มาเป็นฐานเพื่อคำนวณดอกเบี้ย ดังนั้น ยิ่งเงินต้นเหลือมากเท่าไหร่ ดอกเบี้ยในงวดถัดไปก็จะยิ่งสูงขึ้นมากเท่านั้นน่ะค่ะ

2019.08.01 16:6

Assadayut

ดอกเบี้ยในแต่ละงวดจะลดลงไปเรื่อย ๆ ครับ เนื่องจากฐานเงินต้นที่นำมาคำนวณลดลง ดังนั้น หากใครที่มีกำลังพอ ก็สามารถกำหนดค่างวดที่จะชำระให้สูงกว่าขั้นต่ำได้ ซึ่งจะยิ่งทำให้ภาระการผ่อนชำระหมดไวขึ้น หากต้องตัดสินใจตั้งค่างวดรายเดือนสูงหรือต่ำ ก็ควรพิจารณาจากฐานรายได้เป็นหลัก ซึ่งผู้กู้ควรมีรายได้อย่างน้อย 2 – 2.5 เท่าของค่างวดต่อเดือน แต่ถ้าเราสามารถเก็บออมเงินจำนวนหนึ่งได้มากพอ หรือช่วงสิ้นปีได้รับโบนัส จะนำมารวมแล้วโปะสมทบเงินต้นก็ได้ด้วย ยิ่งช่วยลดยอดเงินต้นลง ทำให้ภาระการผ่อนสั้นลงครับ

2019.08.01 16:7

Vit

ดิฉันก็อยากจะกู้บ้านเหมือนกัน สิ่งที่กังวลก็เรื่องดอกเบี้ยนี่ล่ะค่ะ พอคำนวณดูแล้วจ่ายดอกเบี้ยแพงจัง รวมกับค่าบ้านด้วยเนี่ยมากโขเลยอะค่ะ เสียดายเงินก็เสียดาย บ้านก็อยากได้ เลยว่ารอเก็บเงินให้มากกว่านี้อีกสักหน่อยจะได้ไม่ต้องจ่ายดอกเบี้ยเยอะ แต่ถ้าคุณคำนวณดูแล้วสามารถจ่ายไหวก็กู้เลยได้ค่ะ มีเงินก้อนโบนงโบนัสก็เอาไปโปะจะได้หมดเร็วๆค่ะ

2020.03.19 5:27

ขวัญใจ

บอกเลยนะครับว่าการที่ต้องผ่อนบ้านกับธนาคารเสียดอกเบี้ยหรือว่าจ่ายคืนกับทางธนาคารหลายปีอยู่นะครับอาจจะถึง 30 ปีด้วยซ้ำ ผมแนะนำว่าถ้าเรามีทรัพย์สินให้แนะนำเอาไปเข้าไฟแนนซ์ดีกว่าครับ เพราะว่าการคำนวณดอกเบี้ยของธนาคารจะคิดแบบเป็นขั้นบันไดคือในช่วงแรกอาจจะได้รับการชำระค่าดอกเบี้ยน้อยจะนานเข้ากว่าจะชำระค่าบ้านหมดแต่ถ้าเป็นไฟแนนซ์ใช้เวลาไม่นานครับ

2020.04.29 16:0

บอกเล่าความคิดเห็นและสิ่งที่คุณรู้ที่นี่

เพิ่มเราเป็นเพื่อนของคุณ

ถ้าคุณเพิ่มไลน์ของ MoneyDuck คุณจะได้รับคำแนะนำเรื่องการเงินและการแจ้งเตือนเมื่อที่ปรึกษาตอบคำถามของคุณ

ฟอรั่มที่เกี่ยวข้อง

บัตรกดเงินสด

เอกสารแสดงรายได้คืออะไรคะ

บัตรกดเงินสด A money / Amoney

สินเชื่อรถ,All (สินเชื่อ),ปลดหนี้,All (หนี้สิน)

เราขาดส่งกี่งวดถึงจะโดนยึดรถครับ

สินเชื่อรถยนต์ใหม่ (ธนาคารธนชาต) / ธนาคารธนชาต (การควบรวมของ TTB)

บัตรกดเงินสด

ทำงานประจำได้เงินเดือน เดือนละ 18,000 บาท หากไปยื่นขอสินเชื่อส่วนบุคคลพรอมิส จะได้วงเงินอนุมัติเท่าไหร่?

Promise / พรอมิส

ย้ายบ้าน,ภาษีการรับมรดก,All (การมอบมรดก)

หลักฐานที่ใช้โอนกรรมสิทธิ์คอนโดกรณีคนในครอบครัวเสียชีวิตต้องใช้อะไรบ้างหรอคะ

All (หนี้สิน)

เป็นหนี้ถึงขนาดไหนถึงจะโดนยึดทรัพย์?

สินเชื่อรถ

กรุงศรี คาร์ ฟอร์ แคช ดีกว่าและได้วงเงินมากกว่าสินเชื่อรถยนต์ที่อื่นไหม

กรุงศรี คาร์ ฟอร์ แคช / บัตรกรุงศรีอยุธยา

รีวิวที่เกี่ยวข้อง

All (สินเชื่อ)

สินเชื่ออเนกประสงค์ KTC CASH ไม่เข้าใจว่าต้องเสียดอกไหมถ้าขอปิด

สินเชื่ออเนกประสงค์ KTC CASH

สินเชื่อระหว่างบุคคล

CIMB สินเชื่อบุคคลเพอร์ซันนัลแคช ได้ไวมาก

CIMB ลดต้นลดดอก ฟังแล้วดูดีนะครับผมก็เคยใช้บริการตอนทำสัญญาจะมีระบุว่าต้องการผ่อนกี่เดือน กี่ปีได้รับอนุมัติเงินกู้ปุ๊บ หนี้เพิ่มปั๊บกู้ 80,000เป็นหนี้ธนาคารจริงๆ = 80,000 + (ดอกเบี้ย x จำนวนเดือนที่ทำสัญญา) ดีมากครับที่ให้รายละเอียดที่ชัดเจนไม่วกไวนมาให้ลูกค้าสับสนครับ เริ่มส่งเดือนหน้าแล้วครับ เอาใจช่วยด้วยนะ

CIMB สินเชื่อบุคคลเพอร์ซันนัลแคช

สินเชื่อไม่มีหลักทรัพย์ค้ำประกัน

สินเชื่อกรุงไทยธนวัฏ 5 Plusได้วงเงินที่น่าพอใจ

สินเชื่อกรุงไทยธนวัฏ 5 Plus

สินเชื่อเพื่อการประกอบอาชีพภายใต้การกำกับ

ITTP สินเชื่อใจดี ไม่ว่าใครจะทำงานอะไรก็สมัครได้

ITTP สินเชื่อใจดี

CIMB สินเชื่อบุคคลเพอร์ซันนัลแคช ผ่อนน้อยแถมสบายๆ

CIMB สินเชื่อบุคคลเพอร์ซันนัลแคช ที่เราทำอยู่เป็นสินเชื่อที่ดีนะครับ เพราะว่าสามารถผ่อนน้อยๆได้แถม สบายนานอายุสัญญาสูงสุด 60 เดือน ผมขอCIMB สินเชื่อบุคคลเพอร์ซันนัลแคช ได้สินเชื่อที่อนุมัติมา 30000 บาทครับ ผมขอส่งส่งปีครับเท่ากับว่าผมส่งเดือนละพันต้นๆเองครับ ไม่แพงครับผมว่าถูกกว่าบัตรเครดิตทั่วไปครับ

CIMB สินเชื่อบุคคลเพอร์ซันนัลแคช

สินเชื่อกรุงไทยธนวัฏ 5 Plus การขอสินเชื่อเพื่อชำระหนี้

สินเชื่อกรุงไทยธนวัฏ 5 Plus

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี