Forum
แก้ไขล่าสุด: 

เป็นหนี้ถึงขนาดไหนถึงจะโดนยึดทรัพย์?

อยากรูู้้ว่าต้องเป็นหนี้มากถึงขนาดไหน หรือต้องค้างชำระมากขนาดไหนถึงจะถูกดำเนินการเพื่อถูกยึดทรัพย์ อยากรู้เพราะเป็นกังวลมากมาก เพราะกลัวว่าทรัพย์สินที่มีจะถูกยึดไป อยากรู้จริงๆว่าสาเหตุที่จะถูกยึดทรัพย์ต้องมาจากอะไร?

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี

User comments

• user image

Chairat

การที่เจ้าหนี้จะมายึดทรัพย์ของคุณนั้นก็เกิดมาจากสาเหตุที่คุณผิดนัดชำระหนี้เป็นเวลานานระยะหนึ่งจนไม่สามารถติดตามได้ ทางเจ้าหนี้จึงมีการยื่นฟ้องศาล แล้วก็จะมีหมายศาลมาถึงคุณเป็นจดหมายส่งมายังที่อยู่ของคุณ เพื่อเข้าใจง่ายขึ้นขอยกตัวอย่างการเป็นหนี้รถยนต์นะคะ ถ้าคุณซื้อรถยนต์โดยต้องผ่อนจ่ายทุกเดือนผ่านบริษัทไฟแนนซ์แล้วเกิดขาดการชำระหนี้จนบริษัทติดต่อให้คุณชำระหนี้ หรือไม่ก็ต้องนำรถมาคืน

2020.01.24 7:35

วัชรพล

กรณีที่หนึ่งถ้าคุณไม่นำรถมาคืนการที่คุณไม่เข้าไปเจรจานั้นบริษัทอาจจะฟ้องคุณจากคดีแพ่งกลายเป็นคดีอาญาได้เพราะทรัพย์สินหรือรถยนต์ที่ยังอยู่กับคุณจะเป็นเหมือนการขโมยมานั่นเอง กรณีที่สองเมื่อคุณคืนรถยนต์ไปแล้วการที่คุณจไปตามหมายศาลหรือไม่ไปยังไงก็ยังคงเป็นคดีแพ่งต่อไป

2020.01.24 7:35

Apichaya

จริงแล้วเป็นหนี้ขนาดไหนถึงโดนยึดทรัพย์อันนี้มีหลายราคาครับแต่ที่มั่นใจได้เลยครับคือ ถ้าคุณเป็นหนี้และไม่มีเงินจ่าย เจ้าหนี้สามารถฟ้องศาลได้ก็เองมีโทษคือการชำระหนี้และชดใช้ค่าเสียหาย ไม่มีการติดคุกครับ แต่หากว่าเราเป็นฝ่ายแพ้คดีเอง และเราไม่สามารถชำระคืนตามคำพิพากษา อันนี้ก็จะเข้าสู่ขบวนการยึดทรัพย์แล้วครับ แต่ไม่ใช่ยึดกันง่ายๆนะครับ มันมีทางแก้หลายทางครับ

2020.05.19 2:37

nooncawaii

ไม่ทราบว่าคุณค้างชำระหนี้นานแล้วหรือยังคะ?? ถ้าแค่ไม่กี่เดือนเราแนะนำให้คุณลองเจรจาขอประณีประนอมกับทางสถาบันการเงินดูก่อนดีกว่าค่ะ เผื่อบางทีเขาอาจจะยืดระยะเวลาให้คุณชำระหนี้ออกไปได้ แต่ในกรณีที่จะโดนยึดทรัพย์นั้น ทางสถาบันการเงินต้องมีการฟ้องร้องเราก่อนค่ะ แล้วถ้าคุณไปขึ้นศาลแล้วแล้วทางฝ่ายสถาบันการเงินเขาชนะ อันนั้นถึงจะเข้าสู่กระบวนการยึดทรัพย์ได้ ไม่ใช่อยู่ๆเค้าจะมายึดทรัพย์เราได้เลยนะคะ

2020.10.07 6:27

ธนะบดี

ไม่ทราบว่าไปเป็นหนี้อะไรละครับ ถึงต้องกังวลมากขนาดนั้น ถ้าเป็นหนี้ อย่าง ติดค่างวดรถ ไม่จ่ายเขาก็ยึดรถเท่านั้นเองครับ ไม่มายึดอย่างอื่นจากเราหลอกครับ แล้วไม่ต้องเครียดครับ กว่าเขาจะยึดทรัพย์ได้ ต้องต้องผ่านอีกหลายขั้นตอนครับ ต้องมีการพูดคุยกันก่อนครับ อย่างปรับสภาพหนี้สินได้ไหม หรือว่าเราจ่ายได้แค่ไหนต่อเดือนครับ

2021.08.16 7:12

pinKorapin

เจ้าของกระทู้กลัวว่าทรัพย์สินที่มีจะถูกยึดไปหากไม่ได้จ่ายหนี้ ไม่ทราบว่าคุณเอาทรัพย์สินอะไรไปค้ำประกันไว้เหรอคะ ดูเป็นกังวลมาก อย่างไรก็ตาม หากมีหนี้สินที่ยังค้างอยู่ ควรชำระให้ตรงตามเวลาที่กำหนด จะได้ปลดหนี้ได้เร็วๆ หวังว่าเจ้าของกระทู้จะสามารถชำระหนี้ได้ ไม่สูญเสียทรัพย์สินที่คุณเอาไปค้ำประกันไว้นะคะ

2021.09.20 6:14

นพพงศ์

แสดงว่าคุณต้องมีปัญหาอะไรสักอย่างกับพวกสินเชื่อ หรือไม่ก็พวกบัตรเครดิต แน่นอนเลยใช่ไหมครับ เพราะไม่อย่างนั้นจะไม่กลัวเรื่องแบบนี้แน่นอน ตอนนี้เรื่องบึดทรัพย์ หลายๆที่เริ่มเอาจริงแล้วครับ แล้วก็ไใ่ค่อยจะให้เราคุยประนอมหนี้สักเท่าไรด้วย เพราะทางสินเชื่อเขาโอนเรื่องนี้ไปให้กะฃับเอกชนที่ทำหน้าที่ติดตามแรื่องนี้โดยเฉพาะ

2022.01.25 13:27

เจริญพงศ์

ง่ายมากเลยครับ ถ้าคุณไม่อยากให้ทรัพย์ของคุณโดนยึด คุณก็เพียงโอนชื่อทรัพย์สินของคุณไปเป็นชื่อของคนอื่นที่ไม่มีความเกี่ยวข้องกับคุณก่อนก็ได้ครับ แต่ก็ต้องมั่นใจนะว่าเขาจะไม่โกงเรา ไม่ต้องกลัวถึงขนาดหนักหลอกครับ ก่อนที่เราจะโดนยึดทรัพย์เรายังสามารถพอที่จะคุยขอทางศาวได้ครับ บางทีอาจเป็นไปได้แค่อายัติเงินเดือนเราเท่านั้นก็ได้

2022.02.13 7:59

Utai5-

มาโพสต์ถามแบบนี้เจ้าของกระทู้มีปัญหาอะไรหรือเปล่าครับ เห็นว่าห่วงเรื่องทรัพย์สินของตัวเอง กลัวว่าจะโดนยึดทรัพย์ คุณมีหนี้สินอยู่มากมายถึงขนาดไหนถึงได้กังวลเรื่องนี้ จะโดนยึดทรัพย์เนี่ย ต้องเป็นหนี้เยอะนะครับ แต่เขาไม่มายึดทรัพย์ในทันทีหรอก มีระยะเวลาให้ลูกหนี้ได้ชำระหนี้ด้วย ถ้าหาเงินมาชำระไม่ทันก็อีกเรื่องนึง

2022.04.27 4:30

บอกเล่าความคิดเห็นและสิ่งที่คุณรู้ที่นี่

เพิ่มเราเป็นเพื่อนของคุณ

ถ้าคุณเพิ่มไลน์ของ MoneyDuck คุณจะได้รับคำแนะนำเรื่องการเงินและการแจ้งเตือนเมื่อที่ปรึกษาตอบคำถามของคุณ

ฟอรั่มที่เกี่ยวข้อง

บัตรกดเงินสด

ถ้าสมัครบัตรกดเงินสดยูเมะพลัสจะรู้มั้ยว่าจะได้วงเงินเป็นกี่เท่าของรายได้ที่เรามี หรือต้องรอผลการอนุมัติเท่านั้น?

บัตรกดเงินสดยูเมะพลัส (Umay+) / อีซี่บาย

บัตรกดเงินสด K-Express Cash มีวิธีคิดดอกเบี้ยอย่างไร เป็นแบบคำนวณตามวันที่ใช้จริงมั้ย หรือจะคิดแพงกว่านี้?

บัตรเงินด่วน Xpress Cash / ธนาคารกสิกรไทย

สินเชื่อเพื่อการศึกษา

ขอคำแนะนำเรื่องกู้เงินเพื่อเรียนต่อค่ะ

All (การลงทุน),All (การวางแผนการเงืน)

สินทรัพย์ต่างกันอย่างไรกับคำว่าทรัพย์สิน?

บัตรกดเงินสด K-Express Cash ใช้กดเงินสดได้ แล้วเอาไปผ่อนชำระสินค้าได้มั้ย มีโปรโมชั่นหรือส่วนลดบ้างหรือเปล่า?

บัตรเงินด่วน Xpress Cash / ธนาคารกสิกรไทย

ย้ายบ้าน,ภาษีการรับมรดก,All (การมอบมรดก)

หลักฐานที่ใช้โอนกรรมสิทธิ์คอนโดกรณีคนในครอบครัวเสียชีวิตต้องใช้อะไรบ้างหรอคะ

รีวิวที่เกี่ยวข้อง

All (สินเชื่อ)

CIMB สินเชื่อบุคคลเพอร์ซันนัลแคช ชำระคืนที่ไหนก็สบาย

สะดวกจริงๆกับCIMB สินเชื่อบุคคลเพอร์ซันนัลแคช ความสะดวก สบาย ด้วยช่องทาง การรับชำระคืนที่หลากหลายตลอด 24 ชม. เมื่อก่อนเราคิดว่ายากเพราะเราเห็นเวลาคนจะจ่ายรายเดือนให้ต้องไปต่อคิวที่ธนสคาร แต่พอเราใช้CIMB สินเชื่อบุคคลเพอร์ซันนัลแคช รู้เลยที่ไหนเราก็จ่ายได้ ไม่ต้องไปต่อคิวให้เหนื่อย นึกออกตอนไหนก็จ่ายได้ด้วย

CIMB สินเชื่อบุคคลเพอร์ซันนัลแคช

AEON สินเชื่อยัวร์แคช ข้อเพิ่มวงเงินได้แต่ไม่มีเงินเข้า

AEON สินเชื่อยัวร์แคช

เคเคเจน คาร์ชิลด์ พลัส (ธนาคารเกียรตินาคิน)

เคเคเจน คาร์ชิลด์ พลัส (ธนาคารเกียรตินาคิน)

สินเชื่อระหว่างบุคคล

สินเชื่อบุคคลกสิกรไทย แค่มีเงิน7พันก็ขอได้

สินเชื่อบุคคลกสิกรไทย

AEON สินเชื่อยัวร์แคช ทำไมไม่เหมือนกัน

AEON สินเชื่อยัวร์แคชวงเงินตอนนี้ 15,000 ค่ะ หมื่นห้ามา 3 ปีแล้วคะยังไม่เคยได้ปรับเพิ่มวงเงินเลยค่ะแต่เพื่อนที่ทำงานทำAEON สินเชื่อยัวร์แคชมา 2ปี วงเงิน 10,000 ได้ปรับแล้วค่ะ เป็น 40,000 บาทเพราะเวลาส่งก็ส่งเมืนกันเดือนละ 1000 ไม่เคยส่งล่าช้าและโดนเรียกปรับเลย เอาอมาตรฐานอะไรมาตัดสินเหรอว่าคนไหนเพิ่มได้เพิ่มไม่ได้

AEON สินเชื่อยัวร์แคช

สินเชื่อเพื่อการประกอบอาชีพภายใต้การกำกับ

ITTP สินเชื่อใจดี ไม่ว่าใครจะทำงานอะไรก็สมัครได้

ITTP สินเชื่อใจดี

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี