Forum
แก้ไขล่าสุด: 

อยากนั่งนับเงินแก้เหงา เพราะมีรายได้เสริมในวัยเกษียณ ควรเริ่มธุรกิจแนวไหนครับ

ผมมีอาชีพรับจ้างอิสระครับ ดังนั้น ถ้าถามถึงเงินเก็บที่มีจำนวนมากมาย หรือการลงทุนพวก LTF,RMF ตอบเลยว่าไม่มีครับ แต่ผมมีหน้าบ้านที่สามารถขยับขยายได้เพิ่มเผื่อเอาไว้ทำประโยชน์ ผมควรเลือกธุรกิจประมาณไหนบ้าง ที่เป็นรายได้วัยเกษียณด้วย แล้วก็ไม่เหงาเพราะพบเจอผู้คนไปด้วย

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี

User comments

• user image

Bow

ผมว่าอาชีพตู้หยอดเหรียญอาจเหมาะกับลุงครับ ไม่ว่าจะตู้กดน้ำ ตู้ซักผ้า ตู้เติมเงิน หรือตู้เติมน้ำมัน เพราะมีความสะดวกสบายต่อผู้ใช้งาน ธุรกิจนี้จึงเป็นอีกหนึ่งธุรกิจที่น่าลงทุนไม่ใช่น้อย และถ้ามองดี ๆ ธุรกิจนี้ก็เป็นอีกธุรกิจที่น่าสนใจสำหรับผู้สูงอายุ เนื่องจากไม่มีภาระให้ต้องคอยดูแลมากนัก จะมีก็เพียงค่าดูแลรักษาตู้ และคอยเก็บเหรียญที่หยอดเท่านั้นเอง มีคนผ่านไปผ่านมาให้พูดคุยแก้เหงาด้วยนะครับ

2019.08.01 16:14

รอง

สมัยที่ยังทำงาน บางคนอาจทำงานประดิษฐ์เป็นงานอดิเรกยามว่าง แต่เมื่อเกษียณอายุและมีเวลาว่างเหลือเฟือ น่าจะดีถ้าลองหยิบจับทักษะงานฝีมือของตนเองมาทำเงินดูบ้าง ไม่ว่าจะเป็นงานประดิษฐ์ หรืองานช่าง หรืออาจให้ลูกหลานช่วยเรื่องการโฆษณาหรือค้าขายให้แทนก็ได้ เดี๋ยวนี้ขายของออนไลน์ง่ายเพียงปลายนิ้วสัมผัสเท่านั้น เรื่องรับเงินก็รับได้ง่ายดายเช่นกันนะคะ

2019.08.01 16:15

Proi

ถ้ามีที่หน้าบ้านพอจะขยับขยายได้ ลองนึกถึงการเปิดร้านขายของเล็กๆ ขายอาหารหรือขายเครื่องดื่มมั้ยครับ ต้องดูแนวโน้มของผู้คนแถวบ้านน่ะครับว่าจะเปิดร้านแบบไหนดี ว่าแต่จะมีคนช่วยมั้ยครับ เพราะเปิดร้านเนี่ยดูคนเดียวจะเหนื่อยเกินไปนะครับ เป็นพวกตู้น้ำดื่ม เครื่องซักผ้าอย่างที่ความคิดเห็นแรกบอกก็น่าสนใจ ถ้าที่บ้านเป็นแบบหมู่บ้านหรือชุมชนน่ะครับ

2020.03.19 10:7

สุจิต

ถ้าอยากมีอาชีพที่พบปะผู้คนและรักธรรมชาติ แนะนำว่าให้ทำสวนไม่ว่าจะเป็นส่วนของตัวเองหรือส่วนของเพื่อนบ้านก็ได้นะครับ เพราะว่าได้พบปะกับผู้คนจะได้ทำงานอยู่กับธรรมชาติสดชื่นสำหรับวัยเกษียณดีออก แล้วเป็นงานที่ไม่ต้องลงทุนอะไรมากแค่อุปกรณ์ในการทำสวน ไม่ต้องคิดถึงเกี่ยวกับสุขภาพของตัวเองนะครับว่าสามารถทำได้มากน้อยแค่ไหนถ้ารู้สึกเหนื่อยก็ต้องพัก

2020.04.29 16:6

บอกเล่าความคิดเห็นและสิ่งที่คุณรู้ที่นี่

เพิ่มเราเป็นเพื่อนของคุณ

ถ้าคุณเพิ่มไลน์ของ MoneyDuck คุณจะได้รับคำแนะนำเรื่องการเงินและการแจ้งเตือนเมื่อที่ปรึกษาตอบคำถามของคุณ

ฟอรั่มที่เกี่ยวข้อง

การจัดการเงิน,All (การวางแผนการเงืน)

วางเเผนยังไง ให้ตอนเเก่ยังมีเงิน

All (การวางแผนการเงืน),All (วางแผนเกษียณอายุ)

ต้องมีเงินเท่าไหร่ถึงพอใช้ตอนเกษียณ

All (เกษียณอายุ),All (การจ่ายภาษี),All (วางแผนเกษียณอายุ)

สินค้าทางการเงินที่ถูกออกแบบมาเพื่อเป้าหมายวัยเกษียณ แบบ RMF มีเงื่อนไขเกี่ยวกับภาษียังไงบ้างครับ

All (วางแผนเกษียณอายุ)

อยากมีีชีวิตเกษียณที่ไม่ลำบอก

All (เกษียณอายุ),All (วางแผนเกษียณอายุ)

เกษียณแบบสุข กับ เกษียณแบบทุกข์ เราเลือกได้แต่วิธีเลือกต้องลงมือทำแบบไหนบ้างค่ะ

การจัดการงบประมาณ,การจัดการเงิน,All (การวางแผนการเงืน),All (วางแผนเกษียณอายุ)

เก็บเงินไว้ใช้หลังอายุ60

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี