Forum
แก้ไขล่าสุด: 

เกษียณแบบสุข กับ เกษียณแบบทุกข์ เราเลือกได้แต่วิธีเลือกต้องลงมือทำแบบไหนบ้างค่ะ

ไม่ว่าใครวันหนึ่งก็ต้องแก่ตัวไปนะ เมื่อเราไม่สามารถทำงานให้มีประสิทธิภาพเหมือนเดิม ก็ต้องหลีกทางให้คนที่พร้อมมากกว่าเรามาพัฒนาองค์กรและสังคมต่อไป คลื่นลูกใหม่มันมาแรงกว่าคลื่นลูกเก่า แต่เมื่อวันนั้นมาถึงเรามีแผนรับมือยังไงบ้าง อยากฟังความเห็นของทุกคนนะคะ

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี

User comments

• user image

สุภา

ทั้งหมดก็ขึ้นอยู่กับตัวเราเองเลยว่ามีมุมมองและทัศนคติกับเรื่องเกษียณอายุอย่างไรครับ คนที่เกษียณสุข จะมองออกว่า เงินออมเป็นเรื่องสำคัญ รู้ว่าการที่รู้จักออมก่อน ลงทุนก่อน จะช่วยทำให้เงินเติบโตในระยะยาวได้ดีกว่า ยิ่งออมเร็ว ปริมาณการเงินออมต่อเดือนก็น้อยลงด้วย แต่คนที่เกษียณทุกข์ จะรู้แค่ว่าต้องเก็บเงินแต่ไม่รู้ว่าเก็บไปทำไม การที่เราไม่รู้ว่าจะเดินทางไปไหน เวลาที่เจอทางที่ลำบากหน่อย เดินยากหน่อยโอกาสที่เราจะยอมแพ้ก็จะยิ่งสูง

2019.08.01 15:39

Gerson

คนที่เกษียณสุข จะบอกตัวเองเสมอว่าการเกษียณเป็นเรื่องของตัวเราเอง คิดว่าอยากมีชีวิตเกษียณที่ดี เราต้องรับผิดชอบตัวเองไม่หวังพึ่งน้ำบ่อหน้า รู้จักออมเงินและบริหารเงินเอง แต่ คนที่เกษียณทุกข์ จะผลักเรื่องการเกษียณของเราเป็นภาระคนอื่น คอยหวังพึ่งพาสวัสดิการจากคนอื่น ทั้งจากภาครัฐและเอกชน ไม่คิดวางแผนด้วยตัวเอง คิดแต่ว่าเดี๋ยวถึงเวลาก็มีเอง

2019.08.01 15:40

Mariane

ก็เกษียณแบบสุขหรือทุกข์ก็เป็นมุมมองอย่างหนึ่งของเรานะครับ คือถ้าเราไม่ได้เบียดเบียนใครไม่ได้ทำให้ใครเดือดร้อน ผมคิดว่าก็มีความสุขแล้ว แต่ถ้าเราอยากเกษียณแบบที่มีเงินใช้ในบั้นปลายของวัยเกษียณแล้วก็ แนะนำว่าให้ทำการฝากเงินกับกองทุนหรือฝากเงินไว้สำหรับการใช้จ่ายในวัยเกษียณโดยการหักเงินเดือนก็ได้ครับ เพราะเป็นการวางแผนสู่วัยเกษียณที่ฉลาด

2020.04.29 14:58

บอกเล่าความคิดเห็นและสิ่งที่คุณรู้ที่นี่

เพิ่มเราเป็นเพื่อนของคุณ

ถ้าคุณเพิ่มไลน์ของ MoneyDuck คุณจะได้รับคำแนะนำเรื่องการเงินและการแจ้งเตือนเมื่อที่ปรึกษาตอบคำถามของคุณ

ฟอรั่มที่เกี่ยวข้อง

All (การลงทุน)

ลงทุนอะไรดีก่อนหกสิบ

การไปเที่ยวที่ต่างๆเป็นความฝันของวัยเกษียณหลายคนนะครับ ลุงอยากรู้ว่า พอเอาเข้าจริงๆ เราควรเที่ยวเอง หรือ ซื้อทัวร์ ดีกว่ากันครับ

All (เกษียณอายุ),All (การจ่ายภาษี),All (วางแผนเกษียณอายุ)

สินค้าทางการเงินที่ถูกออกแบบมาเพื่อเป้าหมายวัยเกษียณ แบบ RMF มีเงื่อนไขเกี่ยวกับภาษียังไงบ้างครับ

All (การวางแผนการเงืน),All (วางแผนเกษียณอายุ)

ต้องมีเงินเท่าไหร่ถึงพอใช้ตอนเกษียณ

All (ธนาคาร),การลงทุนหุ้น,All (การลงทุน),All (เกษียณอายุ),All (การลงทุน),All (วางแผนเกษียณอายุ)

หากตอนเกษียณมีเงิน 10 ล้านทำอะไรดีครับ

All (เกษียณอายุ),การจัดการงบประมาณ,การจัดการเงิน,All (การวางแผนการเงืน),All (วางแผนเกษียณอายุ)

ต้องเตรียมเงินไว้เท่าไหร่ ถ้าจะไปอยู่บ้านพักคนชราตอนแก่

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี