Forum
แก้ไขล่าสุด: 

ลงทุนอะไรดีก่อนหกสิบ

ตอนนี้ทำงานประจำค่อนข้างเหนื่อยมากแต่ก็ต้องอดทนทำค่ะเพราะไม่อยากลำบากตอนอายุเยอะๆทำงานมาได้ยี่สิบปีแล้วมีเงินเก็บประมาณสองแสนบาท เงินนี้จะเอาไว้ใช้ตอนแก่แต่ตอนนี้คิดดูแล้วถ้าเอาไว้ใช้อย่างเดียวไม่นานหมดตัวแน่ เพราะอะไรๆก็แพงขึ้น ดังนั้นคิดว่าจะลงทุนอะไรสักอย่างดีกว่า แต่สองแสนเราทำอะไรได้เหรอ

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี

User comments

• user image

Pramon

ถ้าเป็นคนวัยทำงานที่ใกล้เกษียณอายุ เราขอแนะนำให้ลงทุน กองทุนรวมเพื่อการเลี้ยงชีพ ลงทุนต่อเนื่องไปจนถึงอายุ 55 ปีไว้ก่อนใกล้เกษียณ เพื่อเป้าหมายการทางการเงินก่อนวัยเกษียณที่หลังจากนั้นเราสามารถนำไปลงทุนต่อยอดอื่นๆ ได้อีก หลังจากเกษียณอายุแล้วเราก็คงจะอยากใช้เวลาไปกับการพักผ่อน

2020.01.24 7:35

ณรงค์ศักดิ์

การลงทุนหลังวัยเกษียณด้วยการนำเงินไปซื้อตราสารหนี้ต่างๆ ไม่ว่าจะเป็นการซื้อพันธบัตรรัฐบาล หรือหุ้นกู้ เราก็จะกลายเป็นเจ้าหนี้ที่ได้ผลตอบแทนแบบสม่ำเสมอตามอัตราดอกเบี้ยและระยะเวลาที่กำหนด ประมาณ 3-5% ต่อปีการลงทุนหลังวัยเกษียณด้วยการนำเงินไปซื้อตราสารหนี้ต่างๆ ไม่ว่าจะเป็นการซื้อพันธบัตรรัฐบาล หรือหุ้นกู้ เราก็จะกลายเป็นเจ้าหนี้ที่ได้ผลตอบแทนแบบสม่ำเสมอตามอัตราดอกเบี้ยและระยะเวลาที่กำหนด ประมาณ 3-5% ต่อปี

2020.01.24 7:35

Wonnapa

ลงทุนกับกองทุนเพื่อเก็บเงินหลังเกษียณดีไหมคะ หรือว่าถ้าคุณมีความรู้ด้านการลงทุนกว่าจะไปลงทุนหุ้นลงทุนอะไรอย่างอื่นก็ได้แต่ถ้าจะเอาให้เซฟแล้วก็มีเงินใช้ช่วงเกษมจริงๆก็อยากจะแนะนำกองทุนรวมที่เป็นเหมือนการลงทุนกึ่งการออมเงิน ช่วยให้เราวางแผนเก็บเงินไว้ใช้หลังเกษียณได้ตั้งแต่ตอนนี้ ถ้าเริ่มตั้งแต่ตอนนี้เราก็จะไม่ต้องกังวลค่ะแล้วก็มีเงินใช้สบายหลังเกษียณด้วย

2020.05.18 12:31

นิโคล

ในตอนนี้ฉันคิดว่าถ้าคิดจะลงทุนอาจจะไม่ใช่เวลาที่เหมาะเท่าไหร่ เพราะสภาพเศรษฐกิจที่แย่ลง อย่าเอาเงินไปเสี่ยงเลย เงินที่คุณมีได้มาจากการท่ีคุณทำงานมาทั้งยี่สิบปี เราว่าถ้าคุณคิดจะลงทุน คุณน่าจะซื้อสลากออมสิน หรือสลาก ธกส ก็น่าจะดีกว่านะคะได้รับทั้งดอกเบี้ยและมีสิทธิถูกรางวัลด้วย ถ้าคุณซื้อสลากมีแต่ได้กับได้

2020.10.23 13:53

บอกเล่าความคิดเห็นและสิ่งที่คุณรู้ที่นี่

เพิ่มเราเป็นเพื่อนของคุณ

ถ้าคุณเพิ่มไลน์ของ MoneyDuck คุณจะได้รับคำแนะนำเรื่องการเงินและการแจ้งเตือนเมื่อที่ปรึกษาตอบคำถามของคุณ

ฟอรั่มที่เกี่ยวข้อง

All (เกษียณอายุ),All (การลงทุน),All (วางแผนเกษียณอายุ)

ลงทุนก่อนเกษียณ

การจัดการเงิน,All (การวางแผนการเงืน)

ในวันที่ไร้เงินเดือน เราต้องประเมินค่าใช้จ่ายและวางแผนยังไงดีครับ

All (เกษียณอายุ)

เกษียณอย่างไร มีเงินใช้ไม่ขาดมือครับ

เจ้าของธุรกิจ,All (การทำธุรกิจ),All (เกษียณอายุ),All (การวางแผนการเงืน),All (การลงทุน),All (วางแผนเกษียณอายุ)

อยากนั่งนับเงินแก้เหงา เพราะมีรายได้เสริมในวัยเกษียณ ควรเริ่มธุรกิจแนวไหนครับ

การจัดการงบประมาณ,การจัดการเงิน,ลดค่าใช้จ่าย,All (การวางแผนการเงืน),เงินบำนาญ,All (วางแผนเกษียณอายุ)

อยากถามว่ามนุษย์เงินเดือนต้องคิดเรื่องการมีเงินไว้ใช้ยามเกษียณแบบไหนถึงจะเป็นวิธีที่ฉลาดครับ

All (วางแผนเกษียณอายุ)

คุณวางแผนเกษียณอย่างไรบ้างเพื่อครอบคลุมทุกก้าวของชีวิต

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี