Forum
แก้ไขล่าสุด: 

ซื้อคอนโดแต่ส่งต่อไม่ไหว

เรามีบ้านอยู่หนึ่งหลังแล้ว แต่เราไปซื้อคอนโดไว้ห้องหนึ่งคิดว่าจะปล่อยให้เช่าแต่ปรากฎว่าผ่านมาหลายเดือนแล้วยังหาคนเช่าไม่ได้เลย เราซื้อคอนโดนี้มาประมาณปีกว่าๆแล้วตอนแรกก็พอส่งได้แต่ตอนนี้เราเอาบ้านไปเข้าไฟแนนซ์ด้วยเลยต้องมีภาระมาเพิ่ม เราจะทำยังไงกะคอนโดนี้ดี

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี

User comments

• user image

ภรณ์พันธุ์

ปกติคอนโดแถวนั้นเขาให้เช่าเดือนละเท่าไรครับ ลองเชคราคาดูครับแล้วลองๆปล่อยเช่าแบบถูกกว่าราคาห้องแถวนั้น ยกตัวอย่างง่ายๆถ้าบริเวณพื้นที่นั้น คนอื่นปล่อย 8,000 เราหั่นราคาลงมาเลยครึ่งหนึ่ง หรือ 30% เช่น 5.000-5,500 บาท เพราะอย่างน้อยเรายังได้เงินก้อนนั้นมาจ่ายค่าห้องได้

2020.01.24 7:35

Sydnee

อย่าให้ธนาคารยึดห้องไปเด็ดขาด เพราะถ้าธนาคารยึดแล้วธนาคารจะปล่อยเรื่องนี้ไว้อีกนานหลายปีว่าธนาคารจะฟ้องร้องคดีและถึงจะสามารถขายทอดตลาดได้ และนั้นจะทำให้ดอกเบี้ยวิ่งไปเรื่อยๆในอัตตราผิดนัดถ้า 4-5 ปีผ่านไปธนาคารค่อยฟ้อง หนี้ของเราจะท่วมจนน่าตกใจอย่างแน่นอน

2020.01.24 7:35

Sanun

มีบ้านอยู่แล้วซื้อคอนโดหวังคนเช่าสุดท้ายไปไม่ไหว เจอแบบนี้กันหลายคนคะ เราว่าถ้าจ่ายไปยังไม่มากลองๆคุยกับนิติดูคะว่าเราอยากขายต่อเดียวเขาก็ดำเนินการให้เราเองคะอาจต้องเสียค่าใช้จ่ายบ้างก็ต้องยอมคะแล้วเงินที่ได้อาจขาดทุนบ้างก็ต้องยอมนะคะ ดีกว่าไว้เป็นเรื่องเป็นราวคะ ตัดใจได้ตัดใจเลยคะ ได้น้อยดีกว่าเสียมากนะคะ

2020.05.21 3:35

ฮัดเช้ย!

ถ้าเจ้าของกระทู้ปล่อยคอนโดให้ถูกยึดไปเลยก็น่าเสียดายนะครับ หาคนมาซื้อต่อก็ยังดี ถ้าอยู่คนเดียวผมจะแนะนำให้ย้ายออกจากบ้านมาอยู่คอนโดแล้วปล่อยให้คนเช่าบ้านไปครับ หากว่าสะดวกน่ะนะ ตอนนี้คุณคงจัดการไปเรียบร้อยแล้วมั้ง แต่ก็ยังอยากรู้อยู่นะว่าคุณทำยังไง กัดฟันส่งต่อหรือว่าจังหวะดีมีคนมาเช่าคอนโด หรือปล่อยไว้เฉยๆ?

2020.10.20 13:12

บอกเล่าความคิดเห็นและสิ่งที่คุณรู้ที่นี่

เพิ่มเราเป็นเพื่อนของคุณ

ถ้าคุณเพิ่มไลน์ของ MoneyDuck คุณจะได้รับคำแนะนำเรื่องการเงินและการแจ้งเตือนเมื่อที่ปรึกษาตอบคำถามของคุณ

ฟอรั่มที่เกี่ยวข้อง

ตัวช่วยชำระหนี้,ปลดหนี้,All (หนี้สิน)

ขอปิดหนี้หรือลดหนี้

All (หนี้สิน)

โดนโทรตามทวงหนี้

ใครเคยค้างค่าโทรศัพท์บ้างไหมครับ

ตัวช่วยชำระหนี้

การยกเลิกการขายทอดตลาด

All (ธนาคาร),สินเชื่อบ้าน,การรวมหนี้,All (ประกัน),All (คริปโตเคอร์เรนซี),All (อี วอลเล็ต),All (การมีบุตร),All (การเล่าเรียน),All (ชีวิตคู่),All (การจ้างงาน),All (การทำธุรกิจ),All (เกษียณอายุ),All (อุบัติเหตุ),All (การวางแผนการเงืน),All (การลงทุน),All (หนี้สิน),All (หารายได้),All (การจ่ายภาษี),All (การป้องกันกัย),All (วางแผนเกษียณอายุ),All (การมอบมรดก),All (เศรษฐกิจ)

บ้านจะโดนยึดเครียดจังครับ

All (สินเชื่อ),ตัวช่วยชำระหนี้,ปลดหนี้,All (หนี้สิน),ค่าชดเชยจ้างงาน

ถ้าไม่ได้เงินเยียวยาจากรัฐบาล ช่วงที่รณรงค์ให้ทุกคนอยู่บ้าน จะเอาเงินจากที่ไหนไปส่งค่ารถคะ

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี