Forum
แก้ไขล่าสุด: 

เปิดร้านอาหารเคนเดียวทำอย่างไรดี

ตอนนี้เราลาออกจาก งานที่กรุงเทพกลับมาอยู่ที่บ้านต่างจังหวัดเราพอมีเงินเก็บอยู่บ้าน เรากลับมาก็หางานที่เราสามารถทำได้แต่เราสังเกตุว่าเราสนใจอยากเปิดร้านอาหารของตัวเองมากกว่า แต่เราตัวคนเดียวเราสามารถทำได้ไหมเรากังวลมากๆเลย

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี

User comments

• user image

Eda

มีคนหนึ่งบอกว่าแล้วร้านอาหารมันไม่ได้ขึ้นอยู่ว่า ร้านต้องสวย ดูดีแล้วจะสำเร็จ แต่มันขึ้นอยู่กับว่า เจ้าของบริหารเป็นหรือไม่ ประสบการณ์จะช่วยได้เยอะ ถ้าบริหารเป็นกำไรมันก็เข้ามาเอง ธุรกิจร้านอาหารเป็นธุรกิจไม่มีวันตายตราบใดเรายังต้องกินอยู่ธุรกิจนี้ก็ยังคงอยู่

2020.01.24 7:35

ศิริ

เท่าที่ทราบงานขายประกันรายได้จะมาจากค่าคอมฯ เป็นหลักถ้าคุณต้องการรายได้เดือนเป็นแสน ที่เป็น 30% จากเบี้ยประกัน แปลว่าเดือนๆ นึงคุณต้องทำยอดขาย/เบี้ยกรมธรรม์ให้ได้ประมาณเดือนละ 330,000 บาทเท่าที่ทราบอีกเช่นกัน ประกันชีวิตจะแบ่งค่าคอมฯให้เซลในแต่ละปีไม่เท่ากัน เช่น กรมธรรม์ 20 ปี ปีแรกให้ 30% ปีต่อๆ ไปเหลือ 15% เพื่อเป็นการกระตุ้นให้เซลหาลูกค้ารายใหม่ต่อไป

2020.01.24 7:35

อุดม

คุณอยากเปิดร้านอาหารแบบไหน ร้านใหญ่มั้ยคะ ที่บอกว่าเปิดร้านอาหารคนเดียวหมายถึงทำทุกอย่างคนเดียวหรือว่าไม่มีหุ้นส่วนที่จะช่วยเรื่องบริหาร ถ้าเป็นอย่างแรก คุณจะเหนื่อยมากเลยนะคะ แล้วจะทำทันและทำไหวมั้ย ถ้าอย่างที่สองก็อยู่ที่ตัวคุณเอง คุณมั่นใจในตัวเองมากแค่ไหนในเรื่องการบริการจัดการ เรื่องนี้ถามคนอื่นไม่ได้ค่ะ ต้องถามตัวเองก่อน

2020.05.18 8:32

ชาย

ร้านอาหารที่ทำคนเดียว แค่คิดก็กลัวแล้วครับ ผมเห็นว่าเดี๋ยวนี้ร้านอาหารง่ายๆที่ทำก็คือ ทำเองเสิร์ฟเอง ทำแบบอาหารตามสั่งหรือว่าทำอาหารเป็นอย่างตามที่เรากำหนดก็ได้ สามารถทำได้นะครับแต่จำเป็นต้องมีเบอร์การบริหารจัดการที่ดี เพราะว่าไม่ใช่คำนวณแค่เรื่องของค่าแรงอย่างเดียว แต่ต้องคำนวณถึงมีลูกค้าเยอะด้วยหรือเปล่า

2020.10.21 12:20

บอกเล่าความคิดเห็นและสิ่งที่คุณรู้ที่นี่

เพิ่มเราเป็นเพื่อนของคุณ

ถ้าคุณเพิ่มไลน์ของ MoneyDuck คุณจะได้รับคำแนะนำเรื่องการเงินและการแจ้งเตือนเมื่อที่ปรึกษาตอบคำถามของคุณ

ฟอรั่มที่เกี่ยวข้อง

All (การทำธุรกิจ),All (การวางแผนการเงืน),All (หารายได้)

มีงบน้อยลงทุนปลูกผักขายก็จะดีไหม?

เจ้าของธุรกิจ,All (การทำธุรกิจ),All (การวางแผนการเงืน)

ข้อดีของการทำธุรกิจขายเฟอร์นิเจอร์ไม้มีอะไรบ้าง

All (หารายได้)

สนใจอยากเปิดร้านขายสินค้าทุกอย่างราคา 20 บาทจะต้องติดต่อซื้อสินค้าจากที่ไหนได้บ้างคะ?

All (อี วอลเล็ต)

อยากสมัครเป็นร้านค้ากับแอป Dolfin wallet แต่ไม่ได้อยู่ในห้างเซ็นทรัลทำได้ไหมคะ? มีค่าสมาชิกรายปีไหม?

Dolfin / เซ็นทรัล เจดี มันนี่

All (ธนาคาร),เจ้าของธุรกิจ,All (การทำธุรกิจ),การจัดการงบประมาณ,การจัดการเงิน,All (การวางแผนการเงืน)

ผมกำลังจะเปิดธุรกิจส่วนตัวอยากจะเปิดบัญชีกับธนาคารออมสินช่วยแนะนำหน่อยครับ?

เงินฝากกระแสรายวันของธนาคารออมสิน / ธนาคารออมสิน

All (การจ้างงาน),เจ้าของธุรกิจ,All (การทำธุรกิจ),ภาษีเงินได้,All (การจ่ายภาษี)

พนักงานบัญชีไว้ใจได้ไหม?

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี