Forum
แก้ไขล่าสุด: 

บัตรเดบิตทำอะไรได้บ้าง

เราสงสัยว่าทำไมต้องมัทั้งบัตรเครดิตและบัตรเดบิตทำไมต้องมีสองตัวทำไมมันต่างกันอย่างไรเหรอ เราอยากทราบว่าบัตรเดบิตมันทำอะไรได้บ้าง มันสามารถใช้ได้เหมือนบัตรเครดิตไหมเช่นซื้อของจองตั๋วหรือกดเงินสดอะไรแบบนี้

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี

User comments

• user image

Kla

ม้ว่าบัตรเดบิตจะใช้รูดซื้อสินค้าได้เหมือนบัตรเครดิต แต่ไม่สามารถทำการซื้อสินค้าแบบผ่อนชำระได้ เพราะบัตรเดบิตนั้นถูกออกแบบมาเพื่อชำระสินค้าและบริการต่างๆ แบบตัดเงินในบัญชีเลย ซึ่งหมายถึงว่าจำนวนเงินจะถูกหักจากบัญชีที่ผูกกับบัตรโดยตรงทันที ไม่สามารถทำการผ่อนชำระได้

2020.01.24 7:35

วิจิตร

- บัตรเดบิต No Annual Fee ธนาคารกรุงศรีฯ ให้บัตรชมภาพยนตร์ฟรี 1 ใบ เมื่อซื้อบัตรชมภาพยนตร์ทุกวันจันทร์ หรือสามารถอัพเกรดที่นั่งได้ทุกวัน และยังได้รับส่วนลดจากร้านอาหารที่ร่วมรายการอีกด้วย - บัตรเดบิตแคชแบ็ก ธนาคารธนชาต ที่จะได้รับเงินคืนเข้าบัญชีเงินฝาก 0.75% ทุกยอดการใช้จ่ายผ่านบัตร - บัตรยูเนี่ยนเพย์ เดบิต ธนาคารกรุงไทย ทุกๆ การใช้จ่าย 25 บาท รับคะแนนสะสมเพื่อนำไปแลกรับสินค้าหรือบริการต่างๆ

2020.01.24 7:35

Areeya

บัตรเดบิต นี่ก็คือ การที่เราเอาเงินจากเงินในบัญชีมาใช้ ไม่ใช่การใชเ้งินล่วงหน้าเหมือนบัตรเครดิตอย่างนั้นใช่มั้ยคะ? ถ้าแบบนี้ก็ดีนะคะ เราจะได้ไม่ต้องเป็นหนี้ด้วยอารมณ์ชั่ววูบ เพราะบัตรเครดิตมันใช้ง่ายไงคะไม่ทันรู้ตัวก็รูดบัตรไปเยอะแล้ว ลำบากตอนหาเงินมาคืนนี่แหละ คนที่อยากซื้อของแบบผ่อนอาจจะไม่ถูกใจบัตรเดบิตแต่เราว่าดีนะมีเงินแค่ไหนก็ซื้อแค่นั้น

2020.03.26 5:11

Sonny

มันก็จริงที่บัตรเดบิตเอาเงินจากเงินในบัญชีมาใช้ ไม่ใช่การใช้เงินล่วงหน้าเหมือนบัตรเครดิต ถึงอย่างนั้นการใช้บัตรเครดิตหรือบัตรเดบิตก็ยังต้องระมัดระวังอยู่ดี เพราะถ้าคุณรูดบัตรเพลิน เงินในบัญชีของคุณก็ร่อยหรอลงได้นะครับ ผมว่ายังไงก็ไม่เหมือนการใช้เงินสดหยิบปุ๊บรู้ปั๊บว่าในกระเป๋าตังค์เหลือเงินกี่บาท ใช้ได้อีกกี่บาทครับ

2020.05.18 15:33

วิว

คุณสมบัติคือสิทธิประโยชน์หรือผลประโยชน์ก็แตกต่างกันไปแล้วแต่ธนาคารนะคะ เพราะบัตรเดบิตมีหลายราคาหลายแบบ สำหรับฉันเลือกสิทธิประโยชน์ในการทำธุรกรรมการเงินฟรีค่าบริการ ช่วยให้สามารถที่จะฝากเงินผ่านตู้ฝากเงินอัตโนมัติได้ง่ายโดยที่ไม่ต้องไปสำนักงานสาขาเพื่อฝากเงินได้ด้วย สามารถที่จะจ่ายเงินหรือรูดจ่ายก็ได้

2020.10.21 13:32

บอกเล่าความคิดเห็นและสิ่งที่คุณรู้ที่นี่

เพิ่มเราเป็นเพื่อนของคุณ

ถ้าคุณเพิ่มไลน์ของ MoneyDuck คุณจะได้รับคำแนะนำเรื่องการเงินและการแจ้งเตือนเมื่อที่ปรึกษาตอบคำถามของคุณ

ฟอรั่มที่เกี่ยวข้อง

บัญชีออมทรัพย์

บัตรเดบิตที่ได้จากตอนเปิดบัญชีเงินฝากออมทรัพย์แบบที่ไม่มีสมุดคู่ฝากของธนาคารซีไอเอ็มบีไทยใช้ได้แค่ในประเทศไทยเท่านั้นไหม?

บัญชีเงินฝากแบบไม่มีสมุคคู่ฝากของธนาคารCIMB / ธนาคารซีไอเอ็มบี

บัตรเดบิต

แวะมาถามเรื่องค่าธรรมเนียมการถอน ของตัวบัตรเดบิตกสิกรไทยครับ

บัตรเดบิตกสิกรไทย / ธนาคารกสิกรไทย

บัตรเดบิต,All (ธนาคาร)

ถ้าต้องการใช้บัตรเดบิตกรุงไทยตัวนี้ Krungthai Verified by Visa / Mastercard ID Check ต้องทำยังไงบ้างค่ะ

บัตรเดบิตKrungthai Verified by Visa / บัตรกรุงไทย

บัตรเดบิต,All (ธนาคาร)

ลูกสาวอายุ 16 ปีอยากให้ทำบัตร ATM ของออมสินดีไหม ต้องใช้เงินเยอะไหมคะ

บัตรเดบิต GSB GEN CARD / ธนาคารออมสิน

บัตรเดบิต

เกี่ยวกับบัตรเดบิต K MAX+ DUCATI กรณีเข้ารักษา เราจะยื่นเรื่องการเบิกอย่างไร ถ้าสถานพยาบาลไม่อยู่ในเครือบริษัทประกัน?

บัตรเดบิต K-Max Plus DUCATI / ธนาคารกสิกรไทย

บัญชีออมทรัพย์,บัตรเดบิต,การโอนเงินระหว่างประเทศ,All (ธนาคาร),ประกันการเดินทาง

อยากถามข้อมูลบัตรเดบิตกรุงไทย พาลาเดียม ว่าจะกดเงินที่ญี่ปุ่นได้ไหม และเราต้องดำเนินการอะไรเพิ่มเติมบ้างค่ะ

บัตรเดบิตกรุงไทย พาลาเดียม / บัตรกรุงไทย

รีวิวที่เกี่ยวข้อง

บัตรเดบิต

ยูโอบี มาสเตอร์การ์ด เดบิต บัตรเสียค่าธรรมเนียม

ยูโอบี มาสเตอร์การ์ด เดบิต ถึงแม้จะมีการเสียมีค่าใช้จ่าย (ค่าธรรมเนียมรายปี )วึ้งเราต้องจ่ายทุกๆปีที่สามร้อยบาทก็จริง แต่ก้เป็นการเสียแค่ปีละครั้งซึ้เหมือนกับบัตรอื่นๆทั่วไป แต่ยูโอบี มาสเตอร์การ์ด เดบิต ถ้าเราทำไว้ ดีกว่าบัตรเครดิตแน่นอนอาจจะซื้อของได้จำกัดก็ตามแต่ส่วนลดก็มีให้ได้ใช้พอๆกันเลย ทีเดียว

ยูโอบี มาสเตอร์การ์ด เดบิต

บัตรเครดิต มาสเตอร์การ์ด,All (บัตรเครดิต),บัตรเดบิต

บัตรซิตี้แบงก์ เดบิต มาสเตอร์การ์ด

บัตรซิตี้แบงก์ เดบิต มาสเตอร์การ์ด สามารถใช้ได้ที่ร้านค้าที่รับบัตรมาสเตอร์การ์ด ขณะนี้เครื่องรูดบัตร (EDC) ในตลาดกำลังพัฒนาระบบให้สามารถรับบัตรประเภทชิพชิปสองมาตรฐาน ม่สามารถทำรายการได้ในเครื่องรูดบัตรบางรุ่นได้ ต้องเร่งช่วยปรับปรุงระบบนะครับไม่งั๊นบัครเดบิตคงต้องหายไปจากท้องตลาดแน่นอนครับ เพราะคนจะหันไไปใช้บัตรเครดิตแทนนแน่นอนเพราะเขามีเทคโนโลยี่ที่ดีครับ

บัตรซิตี้แบงก์ เดบิต มาสเตอร์การ์ด

บัญชีออมทรัพย์,บัตรเดบิต,การโอนเงินระหว่างประเทศ,All (ธนาคาร)

ยูโอบี วีซ่า เดบิต วิตเจต ดีๆ

บัตรเดบิตยูโอบี วีซ่า เป็นวิตเจตดีๆอย่างหนึ่งที่เราคิดว่าต้องมีติดตัว เพราะเปิดบัญชีที่ยูโอบี แล้ว สมัครใช้บัตรเดบิตยูโอบี วีซ่า ด้วยเหตุผลว่าเรา ทำงานธุกิจที่โอนเงอนเข้าออกบ่อยๆการมีบัตรเดบิตยูโอบี วีซ่า ทำให้การทำงานของเราคล่องตัวมากขึ้น เพราะ เรื่องของการทำง่ายบัตรเดบิตยูโอบี วีซ่าเทียบเท่ากับเรามีเลขาส่วนตัวเลย

ยูโอบี วีซ่า เดบิต

บัญชีออมทรัพย์,บัตรเดบิต,ธนาคารดิจิทัล,All (ธนาคาร)

ยูโอบี วีซ่า เดบิต สบายกับการใช้เงินสด

ตอนนี้ถ้าใช้บัตรเดบิตยูโอบี วีซ่า มันง่ายมากเลยนะ เพราะตอนนี้บัตรเดบิตยูโอบี วีซ่า เขาสะดวกสบายกับระบบ "2 IN 1" ในบัตรเดียว ด้วยอิสระในการใช้จ่ายผ่านบัตรเงินสด (Debit Card) จากบัญชีเงินฝาก และการเบิกถอนเงินสด ได้แบบสบายๆเลยนะ แถม การใช้แต่ละครั้งไม่มีค่าธรรมเนียมอีกต่างหากนะ ใครสนใจก็รีบๆนะตอนนี้เขามีของกำนัลเยอะมากเลย

ยูโอบี วีซ่า เดบิต

บัตรเครดิต มาสเตอร์การ์ด,All (บัตรเครดิต),All (ธนาคาร),การปกป้องข้อมูล

บัตรซิตี้แบงก์ เดบิต มาสเตอร์การ์ด เปิดใช้ก็ง่ายระงับก็ไว

บัตรซิตี้แบงก์ เดบิต มาสเตอร์การ์ดเปิดใช้งานได้สะดวกและรวดเร็วตลอดทั้งวันผ่านข้อความ SMS ระบบตอบรับอัตโนมัติ ซิตี้แบงก์ออนไลน์ ซิตี้โมบายล์ ตู้เอทีเอ็มของซิตี้แบงก์และของธนาคารอื่น ๆ ทั่วโลกแถมถ้าบัตรหายระงับการใช้งานบัตรได้ทันทีเมื่อสูญหาย พร้อมรับบัตรแทนใบเก่าภายใน 7 ถึง 10 วันทำการ ไวดีครับกับการให้บริการเรื่องต่างๆ

บัตรเครดิต มาสเตอร์การ์ด,All (ธนาคาร),All (สินเชื่อ),All (ประกัน),All (การลงทุน),All (คริปโตเคอร์เรนซี),All (อี วอลเล็ต),All (การมีบุตร),All (การเล่าเรียน),All (ชีวิตคู่),All (การจ้างงาน),All (การทำธุรกิจ),All (เกษียณอายุ),All (อุบัติเหตุ),All (การวางแผนการเงืน),All (หนี้สิน),All (หารายได้),All (การจ่ายภาษี),All (การป้องกันกัย),All (วางแผนเกษียณอายุ),All (การมอบมรดก),All (เศรษฐกิจ)

บัตรซิตี้แบงก์ เดบิต มาสเตอร์การ์ด รับสิทธิเท่าบัตรเครดิต

ผมไม่น้อยใจครับที่ไม่สามารถทำบัตรเครดิตได้ เพราว่าผมทำบัตรซิตี้แบงก์ เดบิต มาสเตอร์การ์ด ครับ ซึ้งผมดูแล้วไม่ต่างกันครับ แต่ของผมดีกว่า คือเอาเงินเราเองมาใช้ แถมเมื่อใช้บัตรซิตี้แบงก์ เดบิต มาสเตอร์การ์ด รับสิทธิ์ร่วมกิจกรรมสุดพิเศษ ส่วนลดโรงแรม รวมทั้งสิทธิประโยชน์มากมายด้านไลฟ์สไตล์และการช้อปปิ้ง

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี