Forum
แก้ไขล่าสุด: 

การวิจัยการตลาดคืออะไร

ในวิทยาศาสตร์หรือ การเกษตรมีการทำการวิจัยกันหลายอย่าง แล้วการวิจัยการตลาดคืออะไรหรือคะ ขอผู้มีความรู้ช่วยตอบหน่อยนะคะ

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี

User comments

• user image

Mayuree

มันก็คือ เป็นองค์ประกอบหนึ่งของกิจกรรมทางการตลาด มีการวิจัยแบบปฐมภูมิ (Primary Research / Field Research) เป็นการวิจัยที่ควบคุมและการนำไปใช้สำหรับวิจัยที่มีวัตถุประสงค์เฉพาะ และการวิจัยแบบทุติยภูมิ (Secondary Research/ Desk Research) เป็นการวิจัยเพื่อหาข้อมูลเพื่มเติม หรือเพื่อสนับสนุนข้อมูลอื่น ๆ จากนิยามการวิจัยทั้งสองแบบข้างต้น ตัวอย่างของวิจัยปฐมภูมิ ได้แก่ การวิจัยอาหารเพื่อสุขภาพซึ่งเป็นการค้นหาความต้องการของกลุ่มลูกค้าเป้าหมายสำหรับอาหารเพื่อสุขภาพและใช้ในบริษัทที่ต้องการทำอาหารเพื่อสุขภาพเท่านั้น ส่วนตัวอย่างของวิจัยทุติยภูมิในตัวอย่างเดียวกัน คือการหาข้อมูลที่เกี่ยวข้องกับอาหารเพื่อสุขภาพ แต่ใช้ในบริษัทที่ไม่ได้ต้องการผลิตอาหารเพื่อสุขภาพ ต้องการใช้ข้อมูลเพื่อนำมาอ้างอิงเท่านั้น

2019.10.11 12:5

Isaree

ที่ผมรู้มาคือ การวิจัยปฐมภูมินั้นมักจะมีต้นทุนการทำค่อนข้างสูงในการเตรียม การเก็บ และการวิเคราะห์ข้อมูล ขณะที่การวิจัยทุติยภูมิจะมีราคาถูกกว่ามากแต่จะเป็นข้อมูลที่ไม่ทันสมัยและล้าหลัง ซึ่งเหมาะสมสำหรับเข้าใจในภาพกว้างหรือมีวัตถุประสงค์เพื่อเข้าใจตลาดโดยรวมมากกว่าการการเข้าใจถึงความต้องการของกลุ่มเป้าหมายทางการตลาด ส่วนการวิจัยปฐมภูมินั้นสามารถแบ่งออกได้เป็น การวิจัยเชิงปริมาณ (Quantitative Research) และการวิจัยเชิงคุณภาพ (Qualitative Research) ซึ่งใช้เทคนิคการวิเคราะห์ได้ทั้งแบบเชิงตัวเลข (Numerical) และไม่ใช่เชิงตัวเลข (Non-numerical) ความเหมาะสมของการเลือกทำวิจัยแต่ละประเภทนั้นขึ้นอยู่กับความต้องการข้อสรุปการวิจัย ว่าต้องการให้เป็นตัวเลขหรือต้องการเป็นแนวคิดเพื่อนำไปทำการตลาดต่อไปครับ

2019.11.15 20:50

มะระ

ไม่ได้เรียนด้านนี้มาด้วยสิ เพราะอาจจะ comment ข้างบนแล้วงงเหมือนกันนะคะสำหรับคนที่ไม่มีความรู้เรื่องนี้มาก่อน แต่ด้วยความที่อยากจะรู้คำตอบของคำถามของเจ้าของกระทู้อยู่เหมือนกันก็เลยไปศึกษาข้อมูลมาแล้วได้ข้อสรุปว่าการวิจัยการตลาดก็เหมือนกับเราไปรวบรวมเอาข้อมูล ขอความต้องการ ของผู้คนสำหรับสินค้าที่เราจะผลิต อย่างเช่นอันนี้พูดถึงการเกษตรใช่ไหมคะ ก็ต้องไปรวบรวมมาค่ะว่าผลผลิตที่เราปลูกนั้น มีความต้องการมากน้อยแค่ไหนจะเอาไปขายที่ไหน ตลาดไหนที่ต้องการอะไรประมาณนี้นะคะ

2020.10.22 18:33

บอกเล่าความคิดเห็นและสิ่งที่คุณรู้ที่นี่

เพิ่มเราเป็นเพื่อนของคุณ

ถ้าคุณเพิ่มไลน์ของ MoneyDuck คุณจะได้รับคำแนะนำเรื่องการเงินและการแจ้งเตือนเมื่อที่ปรึกษาตอบคำถามของคุณ

ฟอรั่มที่เกี่ยวข้อง

วุฒิแค่ ม.3 ไปทำงานต่างประเทศได้ไหม

All (การจ้างงาน)

อยากปรึกษาเรื่องอาชีพที่จะทำในอนาคตค่ะ?

All (การจ้างงาน)

ข้อดีข้อเสียของการเป็นลูกจ้าง

ลาออกจากงาน

ใบผ่านงานคืออะไรสำคัญมากไหม?

เริ่มทำงาน,All (หารายได้)

มองหางานอาชีพที่ทำรายได้ที่ดีค่ะ ไม่อยากทำงานพาร์ทามเท่านั้น ?

All (การเล่าเรียน),เริ่มทำงาน,เปลี่ยนงาน,ลาออกจากงาน,All (การจ้างงาน)

สอบ TA ก่อนสอบ CPA ดีไหม

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี