Forum
แก้ไขล่าสุด: 

ข้อดีข้อเสียของการเป็นลูกจ้าง

สวัสดีค่ะตอนนี้ดิฉันก็อายุ 30 กว่าปีแล้ว ทำงานเป็นพนักงานออฟฟิศค่ะ จนตอนนี้เริ่มล้ากับการทำงานเป็นลูกจ้างแล้ว มีปัญหาต่างๆมากมาย เพื่อนๆที่เป็นลูกจ้างช่วยมาแชร์ประสบการณ์ของการเป็นลูกจ้างหน่อยค่ะ ทั้งข้อดีและข้อเสีย

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี

User comments

• user image

จารุวรรณ

สำหรับดิฉ้นคิดว่างานไหนๆก็คงมีทั้งข้อดีทั้งข้อเสียทั้งนั้นแหละ เรื่องดีก็ว่าไปตามดี เจอเพื่อนร่วมงานที่ดีก็ว่าไปอย่าง ดิฉันคิดว่าข้อด่ของการเป็นลูกจ้างก็คือการมีเงินเดือนที่มั่นคงแน่นอนสม่ำเสมอค่ะ ซึ่งจะเป็นประโยชน์ต่อการวางแผนการเงิน การใช้เงินในแต่ละเดือนได้ดีค่ะ สำหรับเรื่องของข้อเสียดิฉันคิดว่าคงเป็นเรื่องของความอิสระ เพราะเราไม่สามารถยืดหยั่นเวลาในการทำงานให้เลื่อนส่งแบบนี้ได้ เราต้องทำตามตารางที่ได้จัดทำไว้ ถ้าคุณคิดว่างานที่ทำอยู่ตอนนี้ไม่มีความสุข คุณก็ควรเริ่มต้นใหม่นะคะ การทำงานที่ดีคือการทำงานในสิ่งที่เรารัก สิ่งที่ณคิดว่าใช่ สุดท้ายนี้ขอเป็นกำลังใจให้นะคะ

2019.08.01 18:0

Toey

ก็อย่างที่ว่าแหละครับงานไหนๆมีทั้งดีมีทั้งแย่ควบคู่กันไป สำหรับผมผมคิดว่าข้อดีของการที่ผมได้มาทำงานมาเป็นลูกจ้างก็คือ มันมีเวลาการทำงานที่แน่นอนครับ รวมถึงรู้ด้วยว่าเราจะมีการพักผ่อนวันไหน เรื่องเพื่อนร่วมงานผมว่าคงขึ้นอยู่กับคนที่เราเจอด้วยแหละครับ เพราะผมคิดว่าการได้ทำงานร่วมกันกับเพื่อนร่วมงานเป็นอะไรที่สนุกมาก เพื่อร่วมงานที่ผมเจอก็มีแต่คนดีๆนะ หรือผมไม่เคยเห็นด้านแย่ของเขารึเปล่าก็ไม่รู้555 รวมทั้งยังม่สวัสดิการที่ดีอีกด้วยครับ ส่วนข้อเสีย ผมว่าโอกาสที่ผมจะพัฒนาเรื่องการเงินจะล่าช้ากว่าครับ ก็มีแค่นี้แหละครับ สำหรับคุณที่กำลังพบเจอปัญหามากมายผมขอให้มันผ่านไปด้วยดีนะครับ

2019.08.01 18:0

Elton

ข้อดี- มนุษย์เงินเดือนจะมีสวัสดิการดีๆ รออยู่ ไม่ว่าจะเป็นเงินโบนัส ค่าเดินทาง ประกันสังคม ประกันชีวิต ประกันสุขภาพ ค่ามือถือ ค่าคลอด การสัมมนาอบรม ท่องเที่ยว หรืออื่นๆ อีกทั้งยังได้รับสิทธิการลาพักร้อน ลากิจ ลาป่วย ข้อเสีย-มนุษย์เงินเดือนส่วนใหญ่จะต้องปฏิบัติตามกฎระเบียบต่างๆ ของบริษัทหรือเจ้านายอย่างเคร่งครัด ต้องตอกบัตร สแกนนิ้วมือ เข้า-ออกทำงานตรงเวลา ต้องแต่งกายหรือสวมชุดตามรูปแบบของบริษัทหรือธุรกิจ บางครั้งทำงานวันละหลายชั่วโมง

2020.03.22 12:56

ศุภวุฒิ

สำหรับเรานะ มองว่าข้อดีของการเป็นลูกจ้างอยูที่ เราก็ทำงานแค่งานของเรา ส่วนที่เรารับผิดชอบ ก็ลูกจ้างไม่จำเป็นต้องไปทำงานบริหารตำแหน่งใหญ่ๆ ไม่ได้ปวดหัวเหมือนกับเจ้าของกิจการ หรือว่าเจ้าของบริษัทเองใช่ไหมคะ แต่ข้อเสียของการเป็นลูกจ้างก็คือเนื่องจากบริษัทไม่ของไม่ใช่ของเราตำแหน่งก็ไม่ได้บอกว่าจะเป็นของเราตลอดไป อย่างเศรษฐกิจไม่ดีเนี่ย อาชีพที่หลายคนคิดว่ามั่นคง ก็ตกงานกันเป็นแถวๆเลยจริงไหมคะ มันมีทั้งข้อดีข้อเสียค่ะ ขึ้นอยู่กับว่าเราให้น้ำหนักที่ฝั่งไหนมากกว่ากัน แต่ไม่ว่าสภาพการณ์ของเราตอนนี้จะอยู่ในฐานะลูกจ้าง หรือว่าเจ้าของบริษัท ก็สู้ๆนะคะ เพราะตอนนี้ทุกคนคงลำบากเหมือนกันเลย โดนโคโลน่าเล่นงานซะน่วม

2020.04.14 11:33

ไพรัช

เป็นลูกจ้างก็ดีครับหรือเป็นเจ้าของกิจการก็ดี ดีคนละแบบ อยู่ที่การเงินและความสามารถของเราว่าสามารถอยู่ในตำแหน่งไหนได้ ก็ถ้าเป็นนายจ้างดีตรงที่เราสามารถกำหนดควบคุมการทำงานของตัวเองได้ตามใจ แต่ถ้าเป็นลูกจ้างเราต้องทำตามที่นายจ้างบอกแต่ก็ไม่ได้ต้องรับผิดชอบอะไรมากมายแค่ทำตามที่นายจ้างบอกก็พอ จริงๆไม่ว่าเราจะอยู่ตำแหน่งไหนแค่เราทำงานเต็มที่ตามความสามารถที่เราทำได้เราก็จะสนุกกับงานครับ

2020.04.24 4:11

Akkanee

ข้อดีของการเป็นลูกจ้างหรือพนักงานประจำ คือคุณอาจจะ ไม่ต้องใช้สมองไม่เครียดจนเกินไปเพราะไม่ต้องรับผิดชอบอะไรที่เป็นเรื่องใหญ่เรื่องโตแต่รับผิดชอบงานเล็กๆน้อยๆที่บริษัทหรือเจ้านายสั่งให้ทำเท่านั้น แล้วรายได้ก็เป็นรายได้ประจำ และแน่นอนในทุกๆเดือนส่วนข้อเสียคุณอาจจะใช้เวลาในการทำงานมากเกินไปไม่มีเวลาให้ตัวเอง ใช้แรงทำงานอาจจะเหนื่อยล้าดังนั้นถ้าคุณ อยากจะมีเวลาให้กับตัวเองและครอบครัวมากขึ้นลองใช้ประโยชน์จากเงินประจำที่ได้รับแน่นอน ของคุณเพื่อไปลงทุนหรือเก็บออมให้ได้มากที่สุดเพื่อคุณจะได้ มีอิสระทางการเงินและเกษียณอายุได้เร็วมากขึ้น

2020.04.27 9:19

พิชิต

จะเป็นลูกจ้างหรือเป็นนายตัวเองก็มีปัญหาให้เราต้องเจอในการทำงานทั้งนั้น แต่การเป็นลูกจ้างก็มีข้อดีตรงที่เราไม่ต้องเครียดเรื่องกำไรขาดทุนของกิจการหรือธุรกิจ ทำงานให้เต็มที่แล้วรอรับเงินเดือนก็พอ ต่างกับคนที่เป็นนายตัวเองจะเครียกมากกว่าเพราะต้องบริหารจัดการหลายอย่าง ถ้าคุณยังไม่มีโอกาสในการเป็นนายตัวเองต้องทนเป็นลูกจ้างก็ขอให้มองหาข้อดีนะคะจะได้มีแรงทำงานต่อไปไม่อ่อนล้าไปก่อน

2020.05.30 18:58

Noon

เป็นลูกจ้างตอนนี้อย่าล้าเลยครับ มันเหนื่อมันมีปัญหาจริงแต่เชื่อเถอะครับ มันยังมีเรื่อดีๆอยู่บ้างครับ ผมก็เบื่อครับไม่อยากทำเหมือนกันแต่พอมองไปข้างหลังแล้ว ผมต้องทำครับ มันเป็นสิ่งที่ทำให้ครอบครัวผมสามารถอยู่ได้ครับ เชื่อผมสิ ยิ่งช่วงนี้แล้วหลายคนหางานแทยตายยังหาไม่ได้เลยครับ เบื่อได้ล้าได้ แต่อย่าตัดสินใจลาออกมาตายเอาดาบหน้านะครับ

2020.06.17 7:34

สีเทา

เป็นลูกจ้างก็มีก็ดีเหมือนกันนะครับอย่างเช่นเราสามารถคำนวณเกี่ยวกับวันหยุดที่นายจ้างให้ได้ว่า จะใช้วันเวลาเหล่านั้นยังไงสำหรับครอบครัวสำหรับการท่องเที่ยวก็ได้ครับ เพราะว่าเรามีวันหยุดที่แน่นอนอยู่แล้ว ไม่ส่งผลกระทบต่องานด้วยเพราะเป็นวันที่ทางนายจ้างเป็นผู้กำหนด แต่ถ้าเป็นหัวหน้าบริษัทจำเป็นต้องทำงานเต็มที่และหนักด้วยครับเผลอๆไม่มีวันหยุดเลย

2020.07.17 1:20

โรตี

เราว่าข้อดีของลูกจ้างอย่างหนึ่งก็คือเราทำงานตามหน้าที่ แล้วก็ได้รับเงินเดือนเป็นค่าจ้างและเราก็อยู่ให้ได้ในเงินที่เรามีอันนี้ก็นับเป็นข้อดีนะคะไม่ต้องเครียด แต่ข้อเสียคือ ถ้าเศรษฐกิจไม่ดี เราไม่ใช่เจ้าของกิจการก็มีโอกาสที่จะตกงานได้ หรือว่าถ้าทำงานเป็นลูกจ้างเจอหัวหน้างานเป็นคนเห็นแก่ตัว ไม่ได้คำนึงถึงลูกน้อง อันนี้ก็เป็นความลำบากของลูกจ้างอย่างหนึ่งเลยค่ะ

2020.07.20 8:18

แตงโม

เราว่าแต่ละคนจะมีมุมมองและทัศนะที่ไม่เหมือนกัน เราเองก็เป็นลูกจ้างมานานหลายปีแล้ว เราก็มีความสุขในงานหน้าที่ของเราและก็สามารถเข้ากับเพื่อนที่ทำงานด้วยกันได้ดี ไม่มีปัญหาอะไร เราชอบงานที่เราทำอยู่ค่ะ หัวหน้าก็ใจดีกับลูกน้องทำให้ทุกคนทำงานร่วมกันอย่างมีความสุข ถึงแม้ว่าบางครั้งอาจจะต้องทำงานล่วงเวลาบ้างแต่พวกเราทุกคนก็ยินดีทำด้วยความยินดีค่ะ

2020.08.05 13:31

กรับเสภา

งานทุกอย่างมีทั้งข้อดีและข้อเสียหลายคนก็มาบอกไปแล้ว ที่ผมอยากบอก คือ ทุกอาชีพมีคุณค่าในตัวเอง หากไม่มีคนทำงานที่เป็นเพียงลูกจ้างตัวเล็กๆ งานใหญ่ก็ไม่สามารถสำเร็จได้ ต่อให้มีเครื่องจักรที่สามารกทำงานได้เหมือนมนุษย์ แต่ไม่ใช่ทุกงานจะสามารถเอาเครื่องจักรมาแทนมนุษย์ได้ ขอให้เจ้าของกระทู้และทุกคนที่เข้ามาอ่านภูมิใจกับงานที่ตัวเองทำอยู่ครับ

2020.08.26 7:58

Pojanee**

เข้าใจเจ้าของกระทู้นะคะ การทำงานประจำเป็นลูกจ้างนานหลายปีก็มีเหนื่อย มีท้อกันบ้าง มีคนเข้ามาคอมเม้นท์ถึงข้อดีและข้อเสียของการเป็นลูกจ้างหลายคน บางคนให้กำลังใจด้วย อยากรู้ว่าตอนนี้เจ้าของกระทู้เป็นยังไงบ้างคะ ยังทำงานประจำเหมือนเดิมอยู่มั้ยคะ? ถ้ายังทำอยู่ หวังว่าคุณจะมีกำลังใจมากขึ้นขณะที่ทำงานทุกๆวันนะคะ

2021.09.26 15:3

อมรเทพ/-๓

เป็นลูกจ้างเราไม่ต้องมาแบกรับความผิดชอบในการบริหารครับ เราก็แค่ทำงานตามที่เจ้านายสั่งให้เราทำ ไม่มีเรื่องใหญ่กว่างานครับ แต่ข้อเสียคือ การที่เราทำงานเป็นลูกจ้าง เงินเดือนเราจะไม่ค่อยไปถึงไหนครับ ถ้าเราอยากได้เงินเดือนที่เพิ่มขึ้นอย่างเดียวที่เราทำได้คือย้ายที่ทำงานใหม่เพื่อไปเอาเงินเดือนที่สูงกว่าเท่านั้นเอง

2022.01.25 15:38

วรพล

ข้อเสียของพี่ก็น่าจะทราบดีกับตัวเองแล้วนะคะ คือทำงานมาตั้ง30ปีแล้ว ก็ยังเป็นแค่ลูกจ้างเหมือนเดิม แล้วคิดว่าพี่จะทำงานได้อีกกี่ปีเหรอ ส่วนข้อดี ก็น่าจะไม่ต้อรับผืดชอบอะไรเยอะนั้นแหละ ทำงานส่วนของเราไปเลย แต่พี่ ทำงานแบบไหนมันก็ต้องเจอปัยหากันทั้งนั้นแหละ แต่อยู่ทีทุมมองของเราแต่ละคนมากกว่าครับว่าจะมองมันแบบไหน

2022.03.29 13:24

nart++

อายุ 30 กว่าปี เจ้าของกระทู้เริ่มล้ากับการเป็นลูกจ้างแล้วเหรอคะ ไม่ค่อยชอบงานที่ทำอยู่ตอนนี้หรือเปล่า แรงบันดาลใจในการทำงานนี้ต่อไปเลยไม่ค่อยมี ไม่รู้ว่าตอนนี้คุณลาออกจากงานแล้วหรือยัง ถ้ายัง ลองหาอาชีพเสริมทำดูก่อนดีมั้ยคะ ถ้าอาชีพนั้นทำแล้วมันดี ค่อยหาวิธีคิดต่อว่าจะเอายังไง จะออกไปทำกิจการของตัวเองเต็มตัวเลยมั้ย

2022.04.28 15:4

บอกเล่าความคิดเห็นและสิ่งที่คุณรู้ที่นี่

เพิ่มเราเป็นเพื่อนของคุณ

ถ้าคุณเพิ่มไลน์ของ MoneyDuck คุณจะได้รับคำแนะนำเรื่องการเงินและการแจ้งเตือนเมื่อที่ปรึกษาตอบคำถามของคุณ

ฟอรั่มที่เกี่ยวข้อง

All (การจ้างงาน)

ตกงานตอนอายุ 34ทำไงดี

All (การลงทุน),เจ้าของธุรกิจ,All (การทำธุรกิจ),All (การวางแผนการเงืน),All (การลงทุน),All (หารายได้)

งบเท่าไหร่ เปิดร้านเสริมสวยได้

All (การลงทุน),All (การเล่าเรียน),All (การลงทุน)

การตลาดเขาทำวิจัยกันไหม อย่างไร?

เปลี่ยนงาน,ลาออกจากงาน

ก่อนลาออกจากที่เดิม ไปเริ่มที่ใหม่ เราควรเคลียร์อะไรให้เรียบร้อยก่อนบ้างครับ

สินเชื่อรถ,หาเงินออฟไลน์,All (หารายได้)

ซื้อรถตู้มาวิ่งรับส่งนักเรียนจะคุ้มไหมครับ

เริ่มทำงาน,เปลี่ยนงาน,All (การจ้างงาน),หาเงินออนไลน์,หาเงินออฟไลน์,All (หารายได้)

งานพาร์ทไทม์คืออะไร

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี