Forum
แก้ไขล่าสุด: 

ต้องการเอาบ้านเข้าธนาคาร?

ปลูกบ้านเกือบเสร็จแล้วเหลือตกแต่งหน้าบ้าน ต้องการเอาบ้านเข้าธนาคาร ไม่ทราบว่าดอกเบี้ยธนาคารไหนดอกเบี้ยต่ำสุด ต้องการส่ง5-10ปี เข้าไปเช็คดอกเบี้ยมาแล้วงงไม่เข้าใจ ที่ดินเป็นของตัวเองค่ะ ช่วงเริ่มปลูกบ้านไปยื่นกู้กับธนาคารมาไม่ผ่าน ไม่ได้ทำงานเป็นพนักงานโรงงาน เป็นพนักงานร้านขายโทรศัพท์ ธนาคารบอกให้ปลูกให้เสร็จแล้วมาลองยื่นอีกรอบ อยากกู้จะได้มีเงินไว้ตกแต่งบ้านค่ะ

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี

User comments

• user image

Myah

สินเชื่อเอนกประสงค์จะได้ยอดไม่เยอะ ถ้าเอาสามล้าน จะเป็นสินเชื่อเพื่อธุรกิจซึ่งซับซ้อนขึ้นมา เดินไปถามที่ธนาคารก็น่าจะได้คำตอบว่าไม่ผ่าน สินเชือธุรกิจให้ผ่อนไม่เกิน 7-8 ปี ถ้ากู้ 3 ล้าน คงผ่อนราวๆ 4 หมื่นกว่า/เดือน ก่อนที่จะไปขั้นตอนอื่นๆ ต้องถามก่อนว่าผ่อนไหวไหม?ครับ

2019.10.06 22:30

Kittiwin

ขึ้นอยู่กับความเหมาะสมของคุณ ครับ แต่ถ้าให้แนะนำ ลองใช้แบบที่ 1 ครับ หรือหากมีเงินฝาก ก็ใช้แบบที่ 4 ครับ ดอกเบี้ยจะน้อยที่สุด หากอยากทราบข้อมูลเพิ่ม ลองศึกษาได้ที่ DDproperty.com/คู่มือซื้อขาย/เตรียมตัวก่อนซื้อ/กู้ตกแต่งบ้าน-2-แสนบาท-ต้องผ่อนเดือนละเท่าไหร่-6760 แต่ในกรณีนี้จะเป็นกู้เพื่อตกแต่ง 2 แสนบาท และผ่อน 5 ปีนะครับ

2019.11.14 21:11

Noppakorn

เอาไปเข้าธนาคารกรุงไทยอ่ะครับกู้ได้สูงสุดถึง 8 ล้านบาท คือไม่มีบัญชีเงินเดือนผ่านกรุงไทยก็กู้ได้ ซึ่งมีระยะเวลาการกู้สูงสุดถึง 15 ปีคิดว่าน่าจะสะดวกนะครับวันนี้ ดอกเบี้ยเริ่มต้นอยู่ที่ 5.30 7% ต่อปีเอง ก็พอดีเลยถ้าอยากจะไปกู้มาตกแต่งบ้านคิดว่าสินเชื่อทัวร์กับกรุงไทยถือว่าเหมาะสมที่สุดแล้วครับ คิดว่ารอให้บ้านเสร็จก่อนแล้วค่อยเอาไปยื่นกู้อีกทีว่าจะได้ไหมดีกว่าครับ

2020.05.13 13:56

Lindgren

ธนาคารบอกให้ปลูกให้เสร็จแล้วมาลองยื่นอีกรอบ มีบอกแบบนี้ด้วยเหรอคะ เราว่าโดนปฏิเสธแล้วละคะ เพราะปกติแล้วสินเชื่อขอปลูกบ้านเขาให้ตั้งแต่ปลูกยั้นตกแต่งเลยไ่ม่ใช่เหรอ หรือยังไง เมื่อก่อนก็ไปขอเหมือนกันไม่เห็นเป็นแบบนี้เลย แต่มีเงินสร้างจนเสร็จนี่ถือว่าสุดยอดมากแล้วนะ อย่าไปง้อมันเลย เก็บเงินอีกหน่อยแต่งบ้านเองเลย จะได้ไม่ต้องเป็นหนี้

2020.05.25 7:4

อาภัสรา

โห่ !! จะเอาบ้านเขาธนาคาร เข้าได้เหรอคะ บ้าน หลังใหญ่นะคะ ธนาคารเล็กจะตาย ยิ่งเป็นสาขาย่อยด้วยเล็กกว่าบ้านอีก แล้ว มีใครยอกบ้านไปธนาคารหรือยังคะ ถ้ายัง บอกเราได้นะคะ จะไปช่วยยกคะ (ขำๆนะคะ แก้เครียดช่วงโควิด-19คะ) ตอนนี้บ้านใกล้เสร็จแล้วใช่ไหมคะ เอาเป็นโฉนดที่ดินปีขอวงเงินดีกว่าคะ รับรองคะว่าได้แน่นอนเลยคะ

2020.06.25 4:55

ภมร

ผมคิดว่าก่อนอื่นคุณต้องคำนวณก่อนว่าต้องการเงินกู้เท่าไหร่พอคร่าวๆเพื่อจะได้ไม่เป็นหนี้เยอะเมื่อทราบงบพอประมาณแล้วก็ลองไปคุยกับธนาคารผมคิดว่าถ้าคุณขอกู้ไม่เยอะและทางธนาคารจะมาประเมินหลักทรัพย์ของคุณและเห็นว่ามูลค่าหลักทรัพย์ที่จะกู้เยอะกว่าก็ง่ายที่จะพิจารณาอนุมัติเงินกู้อย่างไรก็ขอลองดูหลายธนาคารนะครับเผื่อจะได้ option ดีๆก็ได้

2020.07.05 9:14

หว่าหวา⊙°

เห็นด้วยกับคุณภมรเลยค่ะ คุณต้องรู้ก่อนว่าอยากจะกู้เงินประมาณเท่าไหร่เพื่อจะได้รู้ว่าตัวเองสามารถผ่อนได้แค่ไหน ส่วนธนาคารไหนที่มีดอกเบี้ยถูกๆ?? ก็จะมีของธนาคารซีไอเอ็มบี ไทย "สินเชื่อ Mortgage Power"  ถ้าคุณมีที่ดินด้วยบ้านด้วยเค้าจะให้วงเงินกู้คุณประมาณ95%จากราคาประเมิน ส่วนดอกเบี้ยจะอยู่ที่ประมาณ 4.29 - 6.78 % ขึ้นอยู่กับรายได้คุณค่ะ

2020.07.07 13:37

ทุ่งหญ้า

ไหนๆก็สร้างบ้านเสร็จโดยไม่ต้องเป็นหนี้แล้วยังจะเอาบ้านไปเข้าธนาคารให้เป็นหนี้ทำไมครับ ถ้าอยากได้เงินไปตกแต่งบ้านจริงๆก็กู้สินเชื่อบุคคลอะไรแบบนี้ดีกว่าไหม? เพราะเอาบ้านไปเข้าธนาคารมีความเสี่ยงที่บ้านจะถูกยึดได้นะครับถ้าเกิดเงินสะดุดขึ้นมา ผมไม่หนับหนุนเลยนะครับ ค่อยๆเก็บเงินตกแต่งไปเรื่อยๆดีไหม? ปลอดภัยไว้ก่อนนะครับ

2020.08.08 15:41

สมหวัง

คือทางธนาคารจะประเมินราคาบ้านได้จากในกรณีที่บ้านเสร็จแล้วนะครับ ถึงเราจะมีแบบแปลนแต่ทางสถาบันการเงิน ก็อยากจะให้บ้านเสร็จก่อนที่จะให้ยื่นกู้ ก็ทำตามที่สถาบันการเงินแนะนำครับรอไปก่อนให้บ้านเสร็จก็ได้ไม่ต้องรีบ ว่ายังไงบ้างที่เสร็จแล้วก็เป็นทรัพย์สินของเรา หรือว่าอยากจะรีบใช้เงินหรือเปล่าครับ รอได้นะครับไม่น่ายาก

2020.08.30 13:37

วุฒิศักดิ์

เรื่องนี้น่าสนใจนะครับ ไม่ทราบพอบอกให้ทราบได้ไหมครับว่า ตอนที่เขา โฉนดที่ดินไปขอสินเชื่อตอนแรก เอาไปที่ธนคารไหนครับ มันน่าแปลกนะครับว่าทำไมไม่รับ เพราะว่าปกติแล้วค่าที่ดินจะแพงกว่าตัวบ้านอีกนะครับ แบบนี้ผมเห็นด้วยกับเพื่อนๆเลยครับ ว่าทางธนาคาร เขา คงไม่อยากปล่อยสินเชื่อให้คุณแน่นอนครับ แล้วบอกว่ากำลังตกแต่งบ้าน ผมว่าอย่าไปยุ้งกับธนาคารเลยครับ

2021.06.26 5:58

Pakawan83

@Lindgren เราก็งงเหมือนกันค่ะ ทำไมธนาคารบอกให้ปลูกบ้านให้เสร็จแล้วมาลองยื่นอีกรอบ สงสัยจะไม่ได้ใช้บริการของธนาคารนี้แล้วล่ะ ไม่รู้ว่าเรื่องนี้เจ้าของกระทู้จัดการเรียบร้อยแล้วหรือยังนะคะ อยากให้มาแชร์ประสบการณ์ให้พวกเราอ่านกันสักหน่อยว่าคุณไปเจออะไรมาบ้าง แล้วมีวิธีจัดการอย่างไรที่จะสามารถเอาบ้านเข้าธนาคารได้

2021.07.16 9:55

พีรวัฒน์

เป็นแบบนี้แหละครับ ถ้าเราไปยื่นขอเงินกู้ปลูกบ้านเองธฯาคารจะเล่นตัวครับ ส่วนใหญ่เขาจะให้พวกหมู่บ้านจัดสรรก่อนครับ เหมือนกะว่า เขาได้เงินค่าเดินเรื่องให้ด้วยครับ พอเราไปหลังเดียวโดด มันไม่มีอะไรไปค้ำประกันเขาครับ แต่ผมก็แปลกใจนะครับ ไม่ให้กู้สร้างบ้าน แต่ให้กู้เงินเอามาตกแต่งบ้านได้ ไม่เคยเจอมาก่อนเลยนะครับ

2021.08.17 8:9

ลูกปัด

จขกทต้องใช้เงินมากขนาดต้องเอาบ้านเข้าธนาคารเลยหรอคะ เพราะเท่าที่อ่านเห็นว่าเหลือแค่ตกแต่งบ้านเองไม่ใช่หรอคะ แบบนี้ก็ไม่จำเป็นต้องทำขนาดนั้นหรอกค่ะ ถ้าใช้เงินไม่เท่าไหร่เราเห็นด้วยกับบางความเห็นนะคะที่บอกว่าให้ไปขอสินเชื่อ หรือไม่ก็เดี๋ยวนี้เค้ามีสินเชื่อที่อนุมัติง่าย (แต่ต้องดูดีๆว่าเค้าคิดดอกเบี้ยยังงัย) ดีกว่าเอาบ้านไปเข้าธนาคารนะคะ

2022.01.12 6:39

โชคปวีร์

จะขอสินเชื่อเอามาตกแต่งบ้านเหรอ ตามปกติแล้วสินเชื่อพวกนี้เราสามารถขอได้ตั้งแต่ตอนที่เราปลูกบ้านไม่ใช่เหรอ เพียงแค่เรามีเอกสารที่ดินที่เป็นชื่อของเราก็สามารถขอสินเชื่อของเขาได้แต้ว แต่ถ้าดูจากพี่ที่บอกคนแรก เราต้องมาจ่ายเดือนละ4-5หมื่นบาท ก็เป็นวงเงินที่เราต้องจ่ายเยอะเลยนะ มิน่าละคนถึงเลือกผ่อนสินเชื่อแบบยาวๆกัน

2022.02.10 15:38

บอกเล่าความคิดเห็นและสิ่งที่คุณรู้ที่นี่

เพิ่มเราเป็นเพื่อนของคุณ

ถ้าคุณเพิ่มไลน์ของ MoneyDuck คุณจะได้รับคำแนะนำเรื่องการเงินและการแจ้งเตือนเมื่อที่ปรึกษาตอบคำถามของคุณ

ฟอรั่มที่เกี่ยวข้อง

บัตรกดเงินสด

ใครสมัคร A money ไม่ผ่านบ้างทั้งที่เงินเดือนเยอะ

บัตรกดเงินสด A money / Amoney

บัตรกดเงินสด,สินเชื่อเพื่อธุรกิจ

คุณสมบัติของคนที่มีอาชีพค้าขายหรือทำธุรกิจส่วนตัวที่จะสมัครบัตรเซ็นทรัล เดอะวัน เฟิร์สช้อยส์ มีอะไรบ้าง?

บัตรกดเงินสดเซ็นทรัล เดอะวัน เฟิร์สช้อยส์ / กรุงศรีเฟิร์สช้อยส์

บัตรกดเงินสด K-Express Cash ให้ชำระขั้นต่ำ 5% ซึ่งไม่น้อยกว่า 500 บาท แต่ถ้าจ่ายแค่นี้ ต่อไปมีปัญหาแน่

บัตรเงินด่วน Xpress Cash / ธนาคารกสิกรไทย

สินเชื่อบ้าน

เงินเดือน 18,000กู้บ้านจะผ่านไหมครับ

บางคนคุณสมบัติและเอกสารพร้มก็ยังไม่ผ่าน ถ้าไปสมัครบัตรกดเงินสด K-Express Cash จะผ่านมั้ยเนี่ย อนุมัติยากมั้ย?

บัตรเงินด่วน Xpress Cash / ธนาคารกสิกรไทย

All (ธนาคาร),สินเชื่อบ้าน

ไม่มีเงินสดซื้อที่ดินได้ไหม?

รีวิวที่เกี่ยวข้อง

All (สินเชื่อ)

CIMB สินเชื่อบุคคลเพอร์ซันนัลแคช ชำระคืนที่ไหนก็สบาย

สะดวกจริงๆกับCIMB สินเชื่อบุคคลเพอร์ซันนัลแคช ความสะดวก สบาย ด้วยช่องทาง การรับชำระคืนที่หลากหลายตลอด 24 ชม. เมื่อก่อนเราคิดว่ายากเพราะเราเห็นเวลาคนจะจ่ายรายเดือนให้ต้องไปต่อคิวที่ธนสคาร แต่พอเราใช้CIMB สินเชื่อบุคคลเพอร์ซันนัลแคช รู้เลยที่ไหนเราก็จ่ายได้ ไม่ต้องไปต่อคิวให้เหนื่อย นึกออกตอนไหนก็จ่ายได้ด้วย

CIMB สินเชื่อบุคคลเพอร์ซันนัลแคช

สินเชื่อระหว่างบุคคล

CIMB สินเชื่อบุคคลเพอร์ซันนัลแคช หลายขั้นตอนกว่าจะได้

ของผมสมัครไปแล้วทางเจ้าหน้าที่ติดต่อมาให้ แมสเซ็นเจอร์ วันที่ จันทร์ที่ผ่านมา ผ่านไปวันนี้หจะครบสัปดาห์แล้วครับ sale โทรมาถามข้อมูลเบื่องต้น แล้วบอกจะส่งให้หัวหน้าแล้ววันที่ มีเจ้าหน้าที่โทรมาถามเรื่องดอกเบี้ยแล้วระยะเวลาการส่ง แล้วบอกจะส่งเรื่องเข้าระบบให้ครับ รอประมาณ 7 วัน ทำไมตรวจสอบนานมากครับ นี่ผมชักลังเลแล้วครับว่าจะได้ไหมครับ

CIMB สินเชื่อบุคคลเพอร์ซันนัลแคช

AEON สินเชื่อยัวร์แคช ทำไมไม่เหมือนกัน

AEON สินเชื่อยัวร์แคชวงเงินตอนนี้ 15,000 ค่ะ หมื่นห้ามา 3 ปีแล้วคะยังไม่เคยได้ปรับเพิ่มวงเงินเลยค่ะแต่เพื่อนที่ทำงานทำAEON สินเชื่อยัวร์แคชมา 2ปี วงเงิน 10,000 ได้ปรับแล้วค่ะ เป็น 40,000 บาทเพราะเวลาส่งก็ส่งเมืนกันเดือนละ 1000 ไม่เคยส่งล่าช้าและโดนเรียกปรับเลย เอาอมาตรฐานอะไรมาตัดสินเหรอว่าคนไหนเพิ่มได้เพิ่มไม่ได้

AEON สินเชื่อยัวร์แคช

สินเชื่อไม่มีหลักทรัพย์ค้ำประกัน,บัตรกดเงินสด

KTB สินเชื่ออเนกประสงค์ 5 Plus

KTB สินเชื่ออเนกประสงค์ 5 Plus เพียงแค่เรามีรายได้ต่อเดือน 15,000 บาทก็สามารถสมัครสินเชื่อนี้ได้แล้ว และในการสมัครก็ไม่จำเป็นต้องใช้บุคคลค้ำประกันหรือหลักทรัพย์ใดๆเลย ให้วงเงินสูงสุดถึง 5 เท่าของรายได้ หรือไม่เกิน 1,000,000 บาท และมีระยะเวลาให้ชำระนานถึง 60 เดือน ถ้าหากเราชำระไม่ตรงเวลา จะมีบริการทวงหนี้ให้ โดยครั้งละ 100 บาท

KTB สินเชื่ออเนกประสงค์ 5 Plus

สินเชื่อเพื่อการศึกษา,สินเชื่อระหว่างบุคคล,All (สินเชื่อ)

สินเชื่อบุคคลกสิกรไทย สินเชื่อเพื่อการศึกษา

สินเชื่อบุคคลกสิกรไทย

สินเชื่อระหว่างบุคคล

สินเชื่อบุคคลกสิกรไทยกู้ระยะสั้นๆได้

สินเชื่อบุคคลกสิกรไทย

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี