Forum
แก้ไขล่าสุด: 

ไปขอวีซ่าลูกอายุ15จะมีโอกาสผ่านไหม

ขอคำปรึกษาและคำแนะนำหน่อยค่ะ พอดีเพื่อนสนิทจะไปเที่ยวอเมริกา เยี่ยมลูกที่ไปแลกเปลี่ยน 1 ปี และเค้า ชวนลูกเราให้ไปด้วย เห็นว่าน่าสนใจดี ประเด็นคือ ถ้าไปขอวีซ่า ลูกอายุ 15 จะมีโอกาสผ่านมั้ย เพราะเราก็ไม่ได้ มีหลักทรัพย์อะไรเลย แต่อยากให้ลูกได้ไปเพราะคิดว่าค่าใช้จ่ายพอจะสู้ไหว เนื่องจากไม่ต้องเสียค่าที่พัก ขอวีซ่าต้องเตรียมอะไรบ้างคะ ใบรับรองจากทาง รร.ต้องเตรียมมั้ยตอนนี้เรียนอยู่ ม3 และถ้าบัญชีธนาคารไม่มีเงินเหลือล่ะคะ จะมีโอกาสมั้ย ถ้าเราพาลูกไปขอและเวลาสัมภาษณ์ ต้องตอบยังไง รบกวนผู้รู้ช่วยแนะนำด้วยนะคะ ขอบคุณค่ะ

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี

User comments

• user image

ไพบูลย์

ตอนที่ไปขอให้ลูกด้วย เด็กไม่ต้องไปนะคะ พ่อแม่ขอแทนได้ แต่กรณีอายุ 15 แล้วคิดว่าคงต้องไปด้วยตัวเอง เจ้าหน้าที่ถามสามีไม่กี่คำ ไม่เกิน 5 นาที เค้าดูความมั่นคงหน้าที่การงานแค่นั้น นอกนั้นไม่ขอดูเงินในธนาคารอะไรทั้งนั้น เค้าแค่ถามไปเมืองไหน ไปกี่วันคือจบ ไม่ถามด้วยว่าพักที่ไหนค่ะ คงดูจากหน้าคอมก็รู้แล้ว ไม่แนะนำให้กรอกว่าไปพักกับเพิ่อนนะคะ ปัญหาตามมาแน่ค่ะ กรณีไม่มีเงินในบัญชีเลย ถ้าเค้าไม่ขอดูก็รอดไป แต่ถ้าขอขึ้นมา สภาพคล่องไม่ดีพอ จะเสียค่าวีซ่าฟรี คสหต เก็บเงินไปสักระยะ รอให้มั่นคงกว่านี้ค่อยไปยังไม่สายค่ะ

2019.10.08 22:30
  • user image

อภิชาต

มีโอกาสผ่านได้ครับ โดยมีเงื่อนไขว่า เพื่อนสนิทของคุณ ต้องออกจดหมายภาษาอังกฤษรับรองว่าจะเป็นผู้รับผิดชอบ ค่าใช้จ่ายต่างๆของลูกคุณที่เกิดขึ้นในขณะไปเที่ยวอเมริกา เช่นค่าที่พัก ค่าเดินทาง ค่าอาหาร และค่าใช้จ่ายอื่นๆที่อาจเกิดขึ้น เช่นค่ารักษาพยาบาล เป็นต้น เพื่อนสนิทของคุณต้องแสดงให้เห็นได้ว่ามีหลักทรัพย์มากพอที่จะรับผิดชอบค่าใช้จ่ายทั้งหมดที่เกิดขึ้นได้ คุณต้องออกจดหมายอนุญาตให้เพื่อนสนิทของคุณพาลูกไปเที่ยวอเมริกาได้ (มีแบบฟอร์มที่เขตฯ) คุณต้องทำประกันภัยการเดินทางครอบคลุมเหตุต่างๆตลอดระยะเวลาที่ไปเที่ยวอเมริกาให้ลูกของคุณ แต่ทั้งนี้ทั้งนั้น จะได้รับวีซาหรือไม่ อำนาจอยู่ที่ท่านกงศุลครับ

2019.11.16 21:11

บอกเล่าความคิดเห็นและสิ่งที่คุณรู้ที่นี่

เพิ่มเราเป็นเพื่อนของคุณ

ถ้าคุณเพิ่มไลน์ของ MoneyDuck คุณจะได้รับคำแนะนำเรื่องการเงินและการแจ้งเตือนเมื่อที่ปรึกษาตอบคำถามของคุณ

ฟอรั่มที่เกี่ยวข้อง

ประกันการเดินทาง

อยากได้เงินค่าตั๋วเครื่องบินคืนเป็นเงินสดมากกว่าค่ะ

การจัดการงบประมาณ,การจัดการเงิน,ลดค่าใช้จ่าย,All (การวางแผนการเงืน)

ระหว่าง Booking กับAgoda และ Traveloka จองโรงแรมเว็บไหนดีกว่า

การจัดการเงิน,ลดค่าใช้จ่าย,All (การวางแผนการเงืน)

เดินทางรถไฟจากหาดใหญ่ ไป กาญจนบุรี

ประกันการเดินทาง,All (ประกัน)

ประกันการเดินทางของแอกซ่ามีกี่แบบคะ

ประกันภัยเดินทาง Silver by AXA / แอกซ่าประกันภัย

การจัดการงบประมาณ,ลดค่าใช้จ่าย,All (การวางแผนการเงืน)

เที่ยวไหนดีช่วปีใหม่

ประกันการเดินทาง,ประกันภัยสุขภาพ,ประกันชีวิต,All (การวางแผนการเงืน)

เดินทางไปต่างประเทศ

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี