Forum
แก้ไขล่าสุด: 

อยากทำงานเป็นนักกีฬาเพราะทำได้ตั้งแต่ยังเรียนอยู่ค่ะ?

หนูอายุ จะ 20 ปีแล้วอาศัยจังหวัดน่านเรียนอยู่โรงเรียนมัธยมประจำจังหวัดแห่งหนึ่งอยากเป็นนักฟุตบอล เหมือนกับผู้ชายเขาเป็นกัน เพราะหนูชอบฟุตบอลมาก และเห็นว่านักฟุตบอลมีชื่อเสียงและรายได้ดี หนูจึงมีคำถามอยากถามว่า หนูสามารถเป็นนักฟุตบอลหญิงได้มั้ย และหนูควรทำอย่างไรค่ะ

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี

User comments

• user image

mild

หนูทำได้แน่นอน ถ้าหนูรักฟุตบอลจริงจริง เพราะจริงแล้วประเทศเรามีการส่งเสริมกีฬาฟุตบอลประเภทหญิงอย่างเต็มตัว เรามีรัฐบาลสนับสนุนโดยผ่านทางสมาคมฟุตบอลแห่งประเทศไทยและนอกจากนั้นยังมีทีมงานที่พร้อมสำหรับงานนี้โดยตรงไม่ว่าจะเป็นที่ปรึกษาผู้เชี่ยวชาญด้านนี้ ผู้ฝึกสอนที่มีคุณภาพทั้งผู้ชายผู้หญิง รวมทั้งผู้จัดการทีมหญิงที่มีคุณภาพ นอกจากนั้นยังมีการส่งเสริมนักฟุตบอลหญิงเหมือนนักฟุตบอลชายทั้วไปคือมีการจัการแข่งขันฟุตบอลหญิงตั่งแต่ระดับล่างล่างคืออาจจะเริ่มตั่งแต่มัธยมและทัวร์นาเมนท์ต่างต่างระดับจังหวัด สโมสร ประเทศ รวมถึงระดับโอลิมปิก และระดับโลกครับ

2019.08.01 18:0

Pu Taksin

หนูควรทำอย่างไร หนูควรมองหาสถาบันที่ส่งเสริมการกีฬาประเภทนี้ครับเช่นโรงเรียนการกีฬาต่างต่าง เพราะโรงเรียนเหล่านี้ส่วนใหญ่เป็นโรงเรียนประจำที่จะเปิดโอกาสให้เราได้รับการฝึกสอนสม่ำเสมอและการฝึกซ้อมจริง ตามที่ได้รับการสอนนอกจากนั้นเราจะได้รับการฝึกฝนเรื่องระเบียบวินัย ความอดทน และการอยู่ร่วมกันเป็นทีมที่สามัคคีอีกด้วย ฉะนั้น ถ้าหนูเริ่มต้นได้อย่างนี้ และขยันฝึกซ้อม มีความรับผิดชอบต่อหน้าที่ที่หนูรักการเป็นนักฟุตบอลหญิง หรือเป็นนักฟุตบอลหญิงที่มีชื่อเสียงและมีรายได้ดีก็อยู่ไม่ไกลเกินที่จะเอื้อมถึงครับ.

2019.08.01 18:0

Areva

เคยมีใครมาดูตัวหนูเวลาลงเล่นบ้างไหม ถ้ายังก็อาจจะยากหน่อยนะ เพราะฟุตบอลในไทยยังไม่ถือว่าเป็นอาชีพนะหนู ต้องมีคนสนใจในผลของของเราก่อนนะหนูถึงจะสามารถเข้าร่วมเป็นทีมได้ ตอนนี้หนูต้องโชว์ความสามารถให้มากๆนะเวลาลงเล่นเป็นทีมตอนที่หนูไปแข่งตามที่ต่างๆ เพราะพี่มั่นใจว่าทุกการแข่งเขามีแมวมองอยู่แล้ว พยายามทำให้เข้าตาแมวมอง

2020.03.20 3:8

kajonsak

ที่จริงแล้ว นักฟุตบอลมืออาชีพชายในไทยก็ยังถือว่าเป็นเรื่องยากอยู่เลยนะคะ การจะทำให้อาชีพนักฟุตบอลเป็นอาชีพหลัก ถึงตอนนี้เมืองไทยจะเปิดให้มีฟุตบอลหญิงแล้ว แต่ก็ยากที่จะยึดเอาเป็นอาชีพนอกจากทำเพราะใจรักจริงๆ เป็นงานอดิเรกก็อาจจะพอได้ แต่ถ้าอยากเป็นนักกีฬามืออาชีพอยากเล่นฟุตบอลจริงๆ ต้องเริ่มตั้งแต่เข้าโรงเรียนกีฬาค่ะ หรือไม่ก็ไปสอบเอาทุนนักกีฬา เพื่อเป็นการฝึกฝีมือเราตั้งแต่ตอนนี้เลย

2020.04.24 1:54

บอกเล่าความคิดเห็นและสิ่งที่คุณรู้ที่นี่

เพิ่มเราเป็นเพื่อนของคุณ

ถ้าคุณเพิ่มไลน์ของ MoneyDuck คุณจะได้รับคำแนะนำเรื่องการเงินและการแจ้งเตือนเมื่อที่ปรึกษาตอบคำถามของคุณ

ฟอรั่มที่เกี่ยวข้อง

เริ่มทำงาน,All (หารายได้)

งาน Full time กับ Part time มีข้อดีข้อเสียต่างกันยังไงคะ

การพัฒนาตนเองและความสัมพันธ์กับคนรอบข้างจำเป็นต่อการทำงานแค่ไหน?

All (การจ้างงาน)

อยากปรึกษาเรื่องอาชีพที่จะทำในอนาคตค่ะ?

บัญชีออมทรัพย์

ยังมีบริการกับธนาณัติอยู่ไหมครับ

บัญชียูโอบี ออมทรัพย์ / ธนาคารยูโอบี

เริ่มทำงาน,เจ้าของธุรกิจ

อยากเป็นผู้บริหารที่ดีควรมีแนวคิดอย่างไรบ้าง?

All (การจ้างงาน)

สัมภาษณ์งานแบบนี้มีโอกาสได้งานไหมค่ะ

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี