Forum
แก้ไขล่าสุด: 

รีไฟแนนซ์รถหรือบ้านก่อนดี?

รถยนต์ที่กำลังผ่อนอยู่แต่เริ่มรู้สึกว่าที่ต้องจ่ายทุกเดือนมันหนักเกินไป แล้วอยากจะลดภาระค่าใช้จ่ายต่อเดือนลงไปบ้าง แล้วก็กำลังตรวจสอบตรวจเช็คว่าจะสามารถลดค่าใช้จ่ายหนี้สินอะไรลงไปได้บ้าง ก็เห็นว่ารถยนต์เนี่แหละน่าจะได้ ก็เลยอยากทราบว่าจะเอารถยนต์ไปรีไฟแนนซ์จะดีหรือป่าวครับ?

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี

User comments

• user image

พิมพ์วสี

ในเรื่องของระยะเวลาการผ่อนชำระก็เป็นเรื่องที่ต้องตรวจสอบ เพราะบางครั้งมีระยะเวลาที่ยาวนานเกินไปก็อาจจะเป็นภาระหนี้สินที่ไม่รู้จักจบไม่รู้จักสิ้นได้จึงอยากแนะนำให้เช็คจากการสอบถามยอดใหม่ ถึงระยะเวลาที่ผ่อนชำระด้วยค่ะ และนำมาเปรียบเทียบกับของเดิม เพื่อดูว่าระยะเวลาที่ผ่อนชำระ จะยืดออกไปยาวนานแค่ไหน และเราสามารถผ่อนโดยไม่ต้องออกแรงมากหรือไม่ค่ะ แต่ถ้าระยะเวลาในการผ่อนขำระจะยืดออกไปแต่จำนวนเงินที่ต้องจ่ายนั้นน้อยลงแบบที่คุณสบายตัวก็เป็นทางเลือกที่ควรจะทำค่ะ

2019.08.01 18:0

Laurie

สามารถ Refinance ได้กับธนาคารเดิม หรืออาจจะ Refinance กับธนาคารใหม่ก็ได้ Refinance กับธนาคารใหม่ ข้อดี = ดอกเบี้ยมีโอกาสถูกกว่าธนาคารเดิม / = ยื่นกู้ได้ง่ายขึ้น เพราะธนาคารใหม่มีโอกาสให้เงื่อนไขดีกว่าธนาคารเดิม ข้อเสีย = หลังจากย้ายธนาคารจะต้องเสียค่าโอนเล่ม ค่าตรวจสภาพรถยนต์ ค่าอากรแสตมป์อีกรอบ ซึ่งทำให้มีค่าใช้จ่ายเพิ่มขึ้น

2019.08.01 18:0

Talap

ถ้าเป็นดิฉันดิฉันขอเลือกรีไฟแนนซ์บ้านค่ะ เพราะตอนนี้ผ่อนบ้านในราคาต่อเดือนที่สูงมากอยากจะผ่อนให้น้อยลงกว่านี้หน่อยจะมีระยะยาวมากกว่านี้ก็ไม่เป็นไรค่ะจะได้ลดภาระค่าใช้จ่ายในแต่ละเดือนลงไปบ้างส่วนเรื่องของรถยนต์ที่ผ่อนอยู่ในแต่ละเดือนก็ถือว่ายังพอจะผ่อนได้ค่ะไม่มากมายอะไรอันนี้ก็ขึ้นอยู่กับแต่ละคนนะคะแต่อันนี้เป็นประสบการณ์ของดิฉันค่ะ

2020.04.28 10:11

บอกเล่าความคิดเห็นและสิ่งที่คุณรู้ที่นี่

เพิ่มเราเป็นเพื่อนของคุณ

ถ้าคุณเพิ่มไลน์ของ MoneyDuck คุณจะได้รับคำแนะนำเรื่องการเงินและการแจ้งเตือนเมื่อที่ปรึกษาตอบคำถามของคุณ

ฟอรั่มที่เกี่ยวข้อง

บัตรกดเงินสด

เอกสารแสดงรายได้คืออะไรคะ

บัตรกดเงินสด A money / Amoney

All (ธนาคาร),บัตรกดเงินสด,All (สินเชื่อ),All (การวางแผนการเงืน)

บัตรกดเงินสดกรุงศรีเฟิร์สช้อยส์ให้เบิกเงินสดได้เท่าไหร่ มีค่าธรรมเนียมและมีการคิดคำนวณการจ่ายคืนยังไงครับ?

บัตรกดเงินสดกรุงศรี เฟิร์สช้อยส์คาร์ด (First Choice card) / บัตรกรุงศรีอยุธยา

การหลอกลวงทางอินเทอร์เน็ต

พวกโฆษณาปล่อยเงินกู้ก็หลอกลวงมากด้วย

ถอนเงินผ่านตู้ ATM อื่นล่ะครับ

บัตรกดเงินสด A money / Amoney

สินเชื่อรถ

กรุงศรี คาร์ ฟอร์ แคช ดีกว่าและได้วงเงินมากกว่าสินเชื่อรถยนต์ที่อื่นไหม

กรุงศรี คาร์ ฟอร์ แคช / บัตรกรุงศรีอยุธยา

ถ้าสมัครบัตรกดเงินสดยูเมะพลัสจะรู้มั้ยว่าจะได้วงเงินเป็นกี่เท่าของรายได้ที่เรามี หรือต้องรอผลการอนุมัติเท่านั้น?

บัตรกดเงินสดยูเมะพลัส (Umay+) / อีซี่บาย

รีวิวที่เกี่ยวข้อง

All (สินเชื่อ)

สินเชื่ออเนกประสงค์ KTC CASH ไม่เข้าใจว่าต้องเสียดอกไหมถ้าขอปิด

สินเชื่ออเนกประสงค์ KTC CASH

เคเคเจน คาร์ชิลด์ พลัส (ธนาคารเกียรตินาคิน)

เคเคเจน คาร์ชิลด์ พลัส (ธนาคารเกียรตินาคิน)

CIMB สินเชื่อบุคคลเพอร์ซันนัลแคช

สินเชื่อบุคคลเพอร์ซันนัลแคช ให้ผมได้ทำอะไรแบบที่ตั้งใจไว้จริงๆครับ CIMB สินเชื่อบุคคลเพอร์ซันนัลแคชเป็น แหล่งเงินทุน ที่เหมาะสมกับชีวิตผม เพื่อเริ่มต้นสิ่งดีๆในทุกๆโอกาส ตอนนี้ผมมีร้านค้าที่สมบูรณืแบบแล้วครับ นี่ถ้าส่งหมดแล้วผมจะขอวงเงินเพิ่มอีกครับ เอามาขยายร้านเพราะส่งง่าย ดอกไม่แพง เจ้าหน้าที่ก็คุยง่าย

CIMB สินเชื่อบุคคลเพอร์ซันนัลแคช

KTB สินเชื่ออเนกประสงค์ 5 Plus ดอกเบี้ยแบบลดต้นลดดอก

ตอนแรกเราไม่สนใจหลอกKTB สินเชื่ออเนกประสงค์ 5 Plus เพราะ รายละเอียดหรือข้อกำหนดเยอะมากโดยเฉพาะเรื่องฐานเงินเดือน แต่ที่เราตัดสินใจทำKTB สินเชื่ออเนกประสงค์ 5 Plusก็เพราะว่า วิธีการคิดดอกเบี้ย อัตราดอกเบี้ยแบบลดต้นลดดอกนี่แหละที่เราชอบและว่าน่าสนใจดี เพี่ะเงินเดือนและรายได้อื่นๆของเรามีไม่เท่ากันในแต่ละเดือนการลดต้นลดดอกได้ช่วยเราบริการเงินได้ดีครับ

KTB สินเชื่ออเนกประสงค์ 5 Plus

สินเชื่อกรุงไทยธนวัฏ 5 Plus การขอสินเชื่อเพื่อชำระหนี้

สินเชื่อกรุงไทยธนวัฏ 5 Plus

AEON สินเชื่อยัวร์แคช ข้อเพิ่มวงเงินได้แต่ไม่มีเงินเข้า

AEON สินเชื่อยัวร์แคช

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี