Forum
แก้ไขล่าสุด: 

อยากทำงานอาชีพที่ตัวเองชอบและรักครับ?

ผมอายุ30ปี เป็นคนลำปางรับราชการของกรมป่าไม้แต่เป็นคนที่ชอบกีฬาตีกอล์ฟ มากเป็นชีวิตจิตใจเพราะผมจะไปออกรอบตีกอล์ฟกับเพื่อนเพื่อนทุกเสาร์อาทิตย์ครับ จึงเริ่มคิดว่าเราน่าจะเล่นกีฬานี้จริงจัง เพื่อที่จะยึดเอาเป็นอาชีพของเราอีกอาชีพหนึ่ง จึงอยากถามว่า อายุผมขนาดนี้ สายไปมั้ยที่จะเล่นกอล์ฟ อาชีพ และผมทำได้หรือเปล่าครับ?

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี

User comments

• user image

เฉลิม

ไม่น่าจะสายเกินไปนะครับถ้าคุณรักและอยากจริงจังกับมัน จริงอยู่ครับกีฬาทุกชนิดต้องเริ่มตั้งแต่เด็ก แต่ในส่วนตัวผมกีฬากอฟ์ลสามารถพัฒนาตอนที่้ชเราเป็นผู้ใหญ่ได้และโดยเฉพาะอย่างยิ่งคุณเองก็ตีกอฟ์ลเป็นประจำมาหลายปีแล้วซึ่งก็คงมีทักษะมากพอที่จะต่อยอดเป็นมืออาชีพได้ไม่ยาก กล้ามเนื้อวงสวิงต่างฯก็คงเรียนรู้ของมันเองไปพ่อสมควรแล้วเพียงแต่ตอนนี้เราต้องจริงจังขึ้นจากที่เมื่อก่อนที่เราตีเพื่อออกกำลังสบายสบายแต่ตอนนี้ต้องจังจังและเข้มงวดในวิธิจับไม้ การเล่นให้ละเอียดขึ้น

2019.08.01 18:0

Lynn

คุณทำได้ครับ แต่ขั้นตอนแรกที่คุณต้องทำคือคุณจะจัดเวลาฝึกซ้อมยังไงเพราะคุณเป็นข้าราชการทำงานจันทร์ถึงศุกร์เต็มแต่การเล่นกอฟ์ลอาชีพต้องทุ่มเทเวลาให้กับมันมากขึ้น เล่นเพียงเสาร์อาทิตย์อาจไม่พอครับ และคุณต้องเริ่มเข้ารับการอบรม หรือเข้าโรงเรียนหรือครอสที่มีการอบรมเรื่องกอฟ์ลซึ่งเป็นที่ที่วงการกอฟ์ลเขายอมรับกันเพื่อเรียนรู้พัฒนาทักษะที่ถูกต้องทั้งหมด ไม่ว่าจะเป็นการเลือกไม้ที่ถูกต้อง การปรับกล้ามเนื้อ พูดง่ายง่ายทุกอย่างที่เกี่ยวข้องกับการเล่นกอฟ์ลครับ

2019.08.01 18:0

นภสร

ผมว่าอาชีพนี้ทำเล่นๆได้ครับ ที่ผมคิดแบบนี้คือคุณจะต้องเข้าแข่งกี่ครั้งครับถึงจะมีชื่อเสียงครับ แถมเท่าที่ผมเห็นๆมาคนเล่นกีฬาส่วนมากมีงานมีการทำกันทุกคนเลยครับ เขาเล่นเป็นรายได้เสริมเอง ผมว่าหางานที่มีความมั่นคงกว่านี้น่าจะดีนะครับ กีฬานี้ไม่นานก็เล่นไม่ได้ครับสู้เอาเวลไปจับธุรกิจสักตัวดีกว่าครับ ลูกหลานก็ได้รับประโยชน์ไปด้วยครับ

2020.03.22 13:41

Verner

จริงๆเลยนะครับกีฬากอล์ฟเป็นกีฬาที่ไม่ได้ใช้ร่างกายอะไรมากแล้วก็ไม่ได้ขึ้นอยู่กับอายุครับถ้าคุณชอบกีฬานี้และมีทักษะการตั้งใจจริงจังเพื่อที่จะพัฒนาตัวเองเพื่อมีรายได้จากการเล่นกีฬานี้ก็น่าสนใจแต่ก็ไม่ใช่เรื่องง่ายนะครับ แต่ขอสนับสนุนทุกคนที่มีความฝันและรักในสิ่งที่ตัวเองชอบและอยากจะทำให้มันเกิดประโยชน์ขึ้นมายังไงก็เอาใจช่วยนะครับ

2020.04.30 9:7

บอกเล่าความคิดเห็นและสิ่งที่คุณรู้ที่นี่

เพิ่มเราเป็นเพื่อนของคุณ

ถ้าคุณเพิ่มไลน์ของ MoneyDuck คุณจะได้รับคำแนะนำเรื่องการเงินและการแจ้งเตือนเมื่อที่ปรึกษาตอบคำถามของคุณ

ฟอรั่มที่เกี่ยวข้อง

All (การทำธุรกิจ)

ต้นอ่อนทานตะวันจะสร้างกำไรให้มากน้อยแค่ไหน?

เจ้าของธุรกิจ,All (หารายได้)

อยากเปิดร้านขายเสื้อผ้าแฟชั่นทำอย่างไรดี

All (การทำธุรกิจ)

ใช้คอนโดเปิดเป็นบริษัทได้มั้ย?

All (อี วอลเล็ต)

อยากสมัครเป็นร้านค้ากับแอป Dolfin wallet แต่ไม่ได้อยู่ในห้างเซ็นทรัลทำได้ไหมคะ? มีค่าสมาชิกรายปีไหม?

Dolfin / เซ็นทรัล เจดี มันนี่

All (ธนาคาร),เจ้าของธุรกิจ,All (การทำธุรกิจ),การจัดการงบประมาณ,การจัดการเงิน,All (การวางแผนการเงืน)

ผมกำลังจะเปิดธุรกิจส่วนตัวอยากจะเปิดบัญชีกับธนาคารออมสินช่วยแนะนำหน่อยครับ?

เงินฝากกระแสรายวันของธนาคารออมสิน / ธนาคารออมสิน

เจ้าของธุรกิจ,All (การทำธุรกิจ),การจัดการงบประมาณ,การจัดการเงิน,All (การวางแผนการเงืน)

อยากมีเพื่อนร่วมทำธุรกิจ

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี