Forum
แก้ไขล่าสุด: 

ประกันภัยบ้านคุ้มครองภัยพิบัติอะไรบ้างคะ?

คืออยากรู้นะคะว่าถ้าเราทำประกันภัยบ้านจากที่เคยได้ยินมาประกันภัยบ้านจะคุ้มครองความเสียหายใหญ่ๆ อย่างเช่น ไฟไหม้บ้านอันนี้ประกันภัยบ้านคุ้มครองแน่แต่เราอยากจะรู้ว่าด้านภัยพิบัติล่ะ เพราะทำประกันภัยบ้านก็จะได้รับความคุ้มครองเรื่องภัยพิบัติจากธรรมชาติด้วยอยากจะรู้ว่าภัยพิบัติจากธรรมชาติอะไรบ้างคะ? ที่ประกันภัยบ้านจะให้ความคุ้มครองกับบ้านของเราค่ะ

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี

User comments

• user image

นภสร

ถ้าเป็นประกันภัยบ้านนอกจากจะให้ความคุ้มครองเรื่องอัคคีภัยหรือว่าไฟไหม้บ้านฟ้าผ่าอะไรแบบนี้แล้ว ถ้าเราจะไม่ผิดคิดว่ามีความคุ้มครองจากภัยธรรมชาติต่างๆด้วยอย่างถ้าเป็นภัยพิบัติจากธรรมชาติก็จะมีภัยน้ำท่วม ภัยลมพายุ ภัยแผ่นดินไหว พายุลูกเห็บ บางกรณีก็รวมถึงสึนามิเข้าด้วย ประกันภัยบ้านส่วนใหญ่ก็จะครอบคลุมตามนี้ แต่ว่าก็จะมีรายละเอียดของกรมธรรม์อยู่ด้วยที่เราจะต้องดูก่อนทำประกันภัยบ้านทุกครั้งนะคะ

2020.08.18 15:25

ชาญ

ฟ้าผ่าเป็นอะไรที่เกิดขึ้นบ่อยมากเลยครับ ทำให้เครื่องใช้ไฟฟ้าเสียหายบางคนไม่รุ้ว่าประกันภัยรับผิดชอบส่วนนี้ไหม ถึงแม้ความเสียหายไม่ได้เกิดขึ้นกับตัวยาบ้านจนไฟไหม้มีร่องรอยความเสียหายชัดเจน แต่ความเสียหายที่เกิดขึ้นกับทรัพย์สินก็ควรจะมีรับผิดชอบบ้างนะครับ ไม่อย่างนั้นแล้วเกิดเหตุการณ์นี้บ่อยๆก็ต้องจ่ายค่าซ่อมเองเลย

2020.11.30 16:7

ศรัณย์

ก็มีความคุ้มครองหลายอย่างให้เลือกให้เลือกนะครับ คุณอยากได้ความคุ้มครองแบบไหนมากเป็นพิเศษล่ะ ก็มีอย่างเช่นคุ้มครองภัยพิบัติ ซึ่งก็จะแยกแยะกรณีภัยพิบัติต่างๆด้วย อย่างเช่นไฟไหม้ที่เกิดจากภัยพิบัติบางอย่างก็คุ้มครอง แต่ไฟไหม้ที่เกิดจากกรณีบางอย่างก็ไม่คุ้มครอง หรือความคุ้มครองกรณีน้ำท่วม บางกรมธรรม์ก็ยกเว้นการคุ้มครองเรื่องนี้แล้วก็ยังมีความคุ้มครองความเสียหายที่เกิดจากการโจรกรรมด้วย

2020.12.06 6:19

Cha_Cha

ก็คือเราสามารถเลือกได้ใช่ไหมคะ? @ศรัณย์ คิดว่าเลือกไม่ได้ซะอีก เพราะเห็นว่าส่วนมากประกันภัยบ้านจะคุ้มครองกรณีอัคคีภัยมากกว่ากรณีอื่น ถ้าเป็นกรณีภัยพิบัติอื่นๆ อาจจะต้องจ่ายเพิ่มอะไรแบบนั้นไหม? หรือว่าไม่ต้องจ่ายเพิ่มค่ะ? ส่วนตัวไม่ได้อยากจับได้ความคุ้มครองกรณีไฟไหม้มากนักเพราะบ้านไม่ได้อยู่ในชุมชน อยู่ห่างไกลเมืองพอสมควร อยากได้ความคุ้มครองเกี่ยวกับความเสียหายถ้าโจรขึ้นบ้านมากกว่า

2021.02.26 16:51

บอกเล่าความคิดเห็นและสิ่งที่คุณรู้ที่นี่

เพิ่มเราเป็นเพื่อนของคุณ

ถ้าคุณเพิ่มไลน์ของ MoneyDuck คุณจะได้รับคำแนะนำเรื่องการเงินและการแจ้งเตือนเมื่อที่ปรึกษาตอบคำถามของคุณ

ฟอรั่มที่เกี่ยวข้อง

ประกันภัยสุขภาพ

คนที่เป็นโรคภูมิแพ้กับโรคหอบ ประกันชีวิตของFWD ชื่อประกัน มั่นใจชัวร์ สามารถทำได้ไหม ต้องตรวจสุขภาพของเราด้วยไหม

มั่นใจชัวร์ / เอฟดับบลิวดี

ประกันภัยสุขภาพ

เป็นข้าราชการ ควรซื้อประกันสุขภาพเพิ่มอีกไหมตะ

ประกันภัยรถยนต์

ประกันชั้นของคุ้มภัยดีไหมครับ

ประกันภัยสุขภาพ,ประกันชีวิต,ประกันสุขภาพผู้ป่วยนอก,All (ประกัน)

เคยผ่าตัดมาก่อนจะทำประกันสุขภาพได้ไหม

ประกันชีวิต

ประกันชีวิตอาวุโสโอเค (เพื่อผู้สูงอายุ) เมื่อขอรับผลประโยชน์ต้องเตรียมเอกสารอะไรบ้าง ยุ่งยากหรือใช้เวลานานมั้ย

ประกันชีวิตอาวุโสโอเค (เพื่อผู้สูงอายุ) / เอไอเอประกันชีวิต

All (ประกัน)

พระภิกษุสงฆ์สามารถที่จะสมัครใช้บริการ สัญญาเพิ่มเติมสุขภาพวงเงินแน่นอน เมืองไทยประกันชีวิต ได้ไหมครับ

สัญญาเพิ่มเติมสุขภาพวงเงินแน่นอน / เมืองไทยประกันชีวิต

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี