Forum
แก้ไขล่าสุด: 

มีบัตรเครดิตหลายใบ ดีไหม

เราอายุ 22 ปี ทำงานแคชเชียร์ที่บู๊ธเครื่องสำอางชื่อดังแห่งหนึ่งในกรุงเทพ เงินเดือน 14,000 บาท เราอยากทำบัตรเครดิต จะได้ซื้อของผ่อน 0%เพราะเราไม่ได้มีเงินก้อนเยอะถ้าจะซื้อของอะไร แล้วซื้อแบบผ่อนชำระ น่าจะดีกว่าสำหรับเรา เงินเดือนเราไม่มาก เราเลยอยากทำบัตรจากหลายธนาคาร เพื่อจะได้วงเงินโดยรวมเยอะขึ้นเราคิดถูกมั้ยคะ ขอความคิดเห็นด้วยค่ะ

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี

User comments

• user image

มาณี

บัตรเครดิตเป็นการเอาเงินในอนาคตของคนอื่นมาใช้ก่อนเราจะมีหนี้ทันทีเมื่อใช้บัตรเครดิตดังนั้นเราต้องวางแผนและควบคุมการใช้จ่ายให้ดีมิฉะนั้น จะเกิดการใช้จ่ายเกินตัวพอจ่ายชำระตามดิวไม่ไหวก็จะเกิดดอกเบี้ยจ่ายถ้าค้างเกิน 90 วันเราก็อาจจะติด Black List ในเครดิตบูโรและส่งผลต่อการอนุมัติกู้บ้าน กู้รถในอนาคต

2019.08.01 18:0

จันทนา

ถ้าถูกขโมยบัตรไปแล้วไม่รีบอายัดบัตรกับธนาคารที่ออกบัตรอาจถูกผู้ประสงค์ร้ายรูดซื้อของโดยเฉพาะเลข CVV 3 หลักที่อยู่หลังบัตรสำคัญมากห้ามบอกใครเลยเอากระดาษปิดทับไว้ก็ได้เพราะเอาไปใช้รูดซื้อของทางอินเตอร์เน็ตได้ง่ายๆวิธีป้องกันเบื้องต้นคือ ขอรับบริการแจ้งเตือนการเคลื่อนไหวบัตรผ่าน SMS ไว้ก่อนเลย

2019.08.01 18:0

Theeratorn

พี่ว่าน้องยังไม่สามารถทำได้นะครับ เพราะเงินเดือนน้องแค่14000เองส่วนใหย๋บัตรเขารับที่เงินเดือน15000บาทนะครับ ส่วนถ้าทำได้แล้วจะทำหลายใบ พี่ว่าไม่ดีครับ มันเหมือนเอาเงินบัตรมาหมุนวนกันนะครับ จะเกิดปัญหาเหมือนที่หลายคนเจอได้นะครับ ไม่มีเงินมาใช้หนี้บัตร แล้วท้ายที่สุด ก็ติดบัญชีดำของธนาคาร พี่ว่า ให้เท่าที่เรามีไปก่อนดีกว่าครับ

2020.03.24 3:5

Noppakorn

ถ้าอยากจะซื้อของผ่อน 0% ไม่จำเป็นจะต้องมีบัตรเครดิตก็ได้นะคะ อย่างบัตรอิออน อะไรแบบนี้ก็ผ่อนของบางอย่างได้ 0% แล้วก็การมีบัตรเครดิตหลายใบจะยิ่งทำให้เราเป็นคนใช้เงินเก่ง แต่เก็บเงินไม่เป็น อันนี้พูดจริงๆนะคะ หรือถ้าของที่อยากได้ก็จำเป็นจริงๆลองไปดูบัตรเดบิตหรือบัตรกดเงินสดดีไหมคะ เพราะว่าถ้าได้เงินเดือนเดือนละ 14,000 บาท ยังไงก็ยังทำบัตรเครดิตยากอยู่ดีค่ะ

2020.04.12 7:30

Otilia

สำหรับตัวผมเองคิดว่าดีนะครับก็คือเลือกบัตรเครดิตที่ ฟรีค่าธรรมเนียมรายปีนะครับ เราก็เลือกบัตรเครดิตที่มีโปรโมชั่นในการใช้จ่ายคือปกติอยู่แล้ว ที่เรามีสินค้าที่อยากได้แต่ถ้าบัตรเครดิตมีโปรโมชั่นที่ทำให้ได้ส่วนลดก็น่าสนใจใช่ไหมครับ ถ้าเรามีบัตรเครดิตหลายอย่างแล้วก็มีหลายโปรโมชั่นไปด้วยถึงแม้ว่าแจ้งคะแนนสะสมของเราจะไม่ได้รวมอยู่ที่บัตรเดียวแล้วก็เลือกใช้โปรโมชั่นเอาสิครับ

2020.04.23 3:14

Madee

ถ้าคุณมีความจำเป็นที่จะใช้งานบัตรเครดิตแต่ละใบก็ไม่ว่ากันนะคะ แล้วถ้าคุณมีการบริหารการเงินที่ดี การมีบัตรเครดิตหลายใบก็อาจจะไม่ทำให้คุณเดือดร้อน แต่ถ้าไม่จำเป็นหรือสภาพการทางการเงินไม่เอื้ออำนวย ก็ขอแนะนำว่า การมีบัตรเครดิตมากเกินไปอาจจะทำให้คุณลำบากหรือมีปัญหาทางการเงินได้ง่ายๆค่ะ ดังนั้นการมีบัตรเครดิตก็ขึ้นอยู่กับเป้าหมาย ของคนคนนั้นนะคะ

2020.04.24 6:6

Mathawee

น้องคะ อย่าเพิ่งรีบร้อนเป็นหนี้ค่ะ พี่เข้าใจว่าน้องทำงานหาเงินด้วยตัวเองได้แล้วก็อยากจะซื้อของ อยากมีทรัพย์สินเป็นของตัวเองบ้าง มันก็ไม่ผิดหรอกค่ะ แต่ถ้าน้องมีบัตรเครดิตซึ่งตอนนี้ยังมีไม่ได้หรอกต้องมีเงินเดือน 15,000 บาทนะคะ เอาว่าถ้าน้องมีบัตรแล้วน้องคิดว่าจ่ายไหวมั้ย แล้วคิดจะมีหลายใบด้วย อย่าเลยค่ะ ลองทำบัญชีรายรับ-รายจ่ายก่อนแล้วน้องจะรู้ว่าจ่ายไหวมั้ยนะคะ

2020.05.20 10:17

นรินทร์ศักดิ์

เห็นด้วยว่าอย่าพึ่งรีบมีบัตรเครดิตเลยค่ะ เมื่อฟังๆดูแล้วคุณเองยังมีเงินเดือนแค่นั้น แล้วถ้าสมมุติว่าคุณสามารถสมัครบัตรเครดิตได้รายจ่ายคุณจะเพิ่มแน่นอน แล้วคุณจะเหลือเงินหรือมีเงินพอจะผ่อนชำระบัตรเครดิตไหม? ถามตัวเองดีดีก่อน เงินเดือนคุณแค่ 14,000 บาทหักค่าใช้จ่ายจำเป็นต่อเดือนเราว่าน่าเหลือไม่เยอะแล้วนะ นี่ยังต้องมาชำระค่าบัตรเครดิตแถมผ่อนชำระสินค้าที่ผ่อน 0% จากบัตรเครดิตอีกเราว่าน่าจะมีปัญหาเงินหมุนไม่ทันนะ

2020.05.30 10:14

สุริยะ

ใช่เงินเดื่อน แค่ 14,000เอง ยังทำไม่ได้หลอก เขาเริ่มต้นที่15,000กันทั้งนั้นแหละ เราว่าถ้าอยากได้เงินจริงๆไปเอาทางอื่นเลยอย่ามาเอากับบัตรเครดิตเลย นี่ไปนี่เลยพวกบัตรกดเงินสดอะไรแบบเนี๊ยะ เงินเดือน14,000 เราว่าขอได้แน่นอน เพราะบัตรกดเงินสดบางตัว เงินเดือนหมื่นต้นๆก็สามารถทำได้แล้ว ลองๆไปคุยกับทางธนาคารเขาดู มีสินเชื่อบัตรกดเงินสดอะไรบ้างที่เราสามารถทำได้

2020.06.16 4:36

มีนา

น้องคะการมีบัตรเครดิตหลายใบมันก็ดีนะเพราะจะช่วยให้เรามีสภาพคล่องในการใช้จ่ายแต่น้องต้องคิดคำนวนให้ดีว่าเราสามารถจ่ายเงินคืนได้ไหมน้องจะต้องบริหารเงินอย่างดีไม่ใช้จ่ายไปรูดไปจนลืมไปว่าเราใช้เงินไปเท่าไหร่ต่อเดือนเพราะการใช้จ่ายจากเงินสดเราสามารถเห็นตัวเงินในมือว่ามีอยู่เท่าไหร่และบางครั้งเรารู้สึกไม่อยากซื้อของเพราะเสียดายเงินแต่ไม่เหมือนการใช้จ่ายผ่านบัตรเราเห็นอะไรก็อยากได้ไปเสียหมดยิ่งรูดยิ่งมัน

2020.07.03 9:40

Aloha90

โห...แค่คิดก็ผิดพลาดแล้วค่ะ อยากจะได้วงเงินเยอะกว่าเงินเดือน... นี่เท่ากับว่าคุณจะไม่มีเงินเก็บได้เลยในแต่ละเดือน แถมยังมีเงินไม่พอใช้อีกด้วยนะ คิดดีๆก่อนนะคะ บัตรเครดิตถ้าใช้ให้เป็นมันจะเกิดประโยชน์กับเรา แต่ถ้าเราไม่รู้จักใช้มันจะก่อให้เกิดผลเสียกับตัวคุณเองเลย แล้วอีกอย่างถ้าคุณสมัครบัตรหลายๆใบคุณต้องเสียค่าธรรมเนียมบัตรเพิ่มด้วยนะ

2020.07.04 12:52

อมยิ้ม

น้องคิดไม่ผิดค่ะถ้ามีบัตรเครดิตหลายใบก็จะช่วยเราสะดวกและคล่องตัวในการใช้จ่าย แต่ที่น้องมองข้ามไปก็คือเมื่อเราใช้จ่ายบัตรเครดิต สิ่งที่เราต้องทำก็คือต้องจ่ายคืนให้กับบัตรเครดิต น้องมีเงินเดือนน้อยแล้วใช้จ่ายบัตรเครดิตเยอะ รายได้น้อยกว่ารายจ่ายทำให้น้องเป็นหนี้แล้วปัญหาจะตามมาคือน้องจะเครียดและนั่นคือสิ่งที่หลายคนมีปัญหาอยู่ตอนนี้ค่ะ

2020.08.25 8:41

BiG=1042

อยากบอกเจ้าของกระทู้ว่า "ไ..น้อง ใจเย็น!" แต่ไม่รู้ว่าจะทันมั้ย เข้าใจนะว่าพอเริ่มทำงานหาเงินได้แล้วก็อยากจะซื้อของให้ตัวเองบ้าง ซึ่งคงจะเป็นของใช้ที่จำเป็นด้วยแหละ แต่น้องต้องใจเย็นนะ เงินเดือนของน้องยังสมัครบัตรเครดิตไม่ได้ครับ และถ้าอยากผ่อนของสมัครบัตรกดเงินสดดีกว่า เงินเดือนของน้องสมัครได้ แต่ต้องมั่นใจว่าจ่ายค่าของได้นะ

2020.08.31 13:6

ธนวัต

เรื่องแบบนี้ อย่า หาทำครับ เพราะว่าได้รับผลเสียหายแน่นอนครับ ตอนนี้อาจบอกได้ว่าจะให้แบบระวังๆ แต่พอได้มาแล้ว คนเรามันมีความอยากในตัวอยู่แล้วครับ มันต้องโดนสักวันครับ ส่วนตัวของพี่ ทำงานได้เงินเดือนมากกว่าน้อง พี่เองก็ยังไม่ทำเลยครับ ไอ้เจ้าบัตรเครดิตเนี๊ยะ พี่ว่าเอาเงินอนาคตมาทิ้งเปล่าๆครับ ถ้ามีแล้วต้องได้ใช้แน่นอน

2021.06.24 5:33

ชนาธิป

ได้เงินเดือนที่ 14,000 บาท อันนี้ สามารถทำบัตรเครดิตได้เหรอครับ ผมว่าไม่น่าจะขอผ่านนะครับ เพราะอย่างน้อยๆ เขาต้องมีเงินเดือนประมาณ 15,000 บาทนะครับ คุณต้องทำงานให้ได้เงินเดือนเพิ่มมาอีก1,000บาทก่อนนะครับ ส่วนที่ถามว่าทำหลายๆใบดีไหม ดีนะมันดีครับ แต่ อย่าทำเลยครับ ยิ่งเงินเดือนแบบคุณอย่าคิดทำเลยดีกว่าครับ

2021.09.30 13:25

อนิรุจณ์

นั้นสิครับเงินเท่านี้ขอบัตรเครดิตของเจ้าไหนผ่านเหรอครับ ถ้าผ่านจริงๆแล้วมีบัตรเครดิตแล้ว ผมขอแนะนำเลยครับ ว่ามีแค่1ใบน่าจะพอแล้วครับ ถ้ามีมากกว่านั้นมีความเสี่ยงที่จะกลายเป็นหนี้บัตรเครดิตได้นะครับ อันนี้ไม่ได้ที่จะดูถูกหรือว่าอะไรนะครับ เพียงแต่ผมมีเพื่อนที่มีบัตรหลายไปแต่ท้่ายที่สุดตอนนี้โดนฟ้องไปเป็นที่เรียบร้อยแล้วครับ

2022.01.22 16:0

กิตติธร

มีหลายใบนะมันก็ทีได้ แต่ก็ต้องถามตัวเองด้วย อย่างเช่นถามตัวเองหน่อยว่าถ้าบัตรที่มีหลายๆใบแล้วใช้งานแต่ละใบมียอดที่ต้องจ่ายประมาณ 2-3พันบาท เอาจ่ายๆแค่สัก 4-5ใบ ไม่ทราบว่าตอนนี้เงินเดือนที่ยังยังจะสามารถจ่ายคืนไหวไหม หรือจะบอกว่าขอจ่ายขั้นต่ำก็ได้ ถ้าคิดแบบนี้ก็อย่าไปทำเลยดีกว่า ใบเดียวก็อย่าไปทำ เสี่ยงเปล่า

2022.02.12 11:36

บอกเล่าความคิดเห็นและสิ่งที่คุณรู้ที่นี่

เพิ่มเราเป็นเพื่อนของคุณ

ถ้าคุณเพิ่มไลน์ของ MoneyDuck คุณจะได้รับคำแนะนำเรื่องการเงินและการแจ้งเตือนเมื่อที่ปรึกษาตอบคำถามของคุณ

ฟอรั่มที่เกี่ยวข้อง

All (บัตรเครดิต),บัตรกดเงินสด

ทำบัตรเฟิสช้อย 2ครั้ง ไม่ผ่าน2ครั้งเลย คือต้องทำยังไงถึงจะผ่าน

All (บัตรเครดิต)

มีใครเคยหยุดจ่ายบัตรเครดิต แล้วรอให้มาเสนอส่วนลดกันบ้างครับ

บัตรเครดิต ได้เงินคืน,เจ้าของธุรกิจ

เจ้าของกิจการหรืออาชีพอิสระเนี่ยต้องใช้เอกสารประกอบการสมัครอะไรบ้าง

บัตรเครดิตซิตี้ แคชแบ็ก แพลทินั่ม / ธนาคารซิตี้แบงก์

All (บัตรเครดิต),All (หนี้สิน)

ถ้าไปทำสัญญายอมความในชั้นศาลแล้วไม่ปฏิบัติตามจะเป็นยังไง

All (บัตรเครดิต)

อยากจะขอเพิ่มวงเงินในบัตรสามารถทำได้ไหมครับ แล้วต้องใช้เอกสารอะไรบ้าง?

บัตรเครดิต กสิกรไทย มาสเตอร์การ์ด คลาสสิก / ธนาคารกสิกรไทย

บัตรเครดิต ได้เงินคืน,บัตรเครดิต วีซ่า,All (บัตรเครดิต),All (ธนาคาร),All (หนี้สิน)

ทำไมขอเวฟค่าธรรมเนียมไม่ได้ครับ

บัตรเครดิตซิตี้ พรีเมียร์ / ธนาคารซิตี้แบงก์

รีวิวที่เกี่ยวข้อง

บัตรเครดิต สำหรับการท่องเที่ยว,บัตรเครดิต สำหรับรับประทานอาหาร,บัตรเครดิต มาสเตอร์การ์ด,บัตรเครดิต บริการสนามกอล์ฟ,All (บัตรเครดิต),All (ธนาคาร)

บัตรเครดิต เคทีซี เสริมไทย พลาซ่า แพลทินั่ม มาสเตอร์การ์ด จัดให้ เลขาส่วนตัว

บัตรเครดิต เคทีซี เสริมไทย พลาซ่า แพลทินั่ม มาสเตอร์การ์ด

บัตรเครดิต สำหรับซื้อของทั่วไป,บัตรเครดิต สำหรับชอปปิ้ง,All (บัตรเครดิต),All (ธนาคาร),ลดค่าใช้จ่าย,All (การวางแผนการเงืน)

บัตรเครดิตซิตี้ แม็คโคร แพลทินั่ม รีวอร์ด โปรฯเรื่องกิน ฟินหนัก

บัตรเครดิตซิตี้ แม็คโคร แพลทินั่ม รีวอร์ด

บัตรเครดิต สำหรับการท่องเที่ยว,All (บัตรเครดิต)

บัตรเครดิต เคทีซี แคช แบ็ก แพลทินั่ม มาสเตอร์การ์ด เที่ยวก่อนนะ จะกลับมาผ่อน

บัตรเครดิต เคทีซี แคช แบ็ก แพลทินั่ม มาสเตอร์การ์ด

บัตรเครดิต สำหรับการท่องเที่ยว,บัตรเครดิต วีซ่า

บัตรเครดิตซิตี้ เพรสทีจ ดำเนินการขอวีซ่าไปอิตาลีสะดวก

บัตรเครดิตซิตี้ เพรสทีจ

บัตรเครดิต ได้เงินคืน,บัตรเครดิต มาสเตอร์การ์ด

บัตร KTC Dhipaya Insurance Titanium Master Card จ่ายประกันได้เงินคืน

บัตรเครดิต เคทีซี ทิพยประกันภัย แพลทินั่ม มาสเตอร์การ์ด

All (บัตรเครดิต),All (ธนาคาร)

บัตรเครดิต เลดี้ ยูโอบี โซลิแทร์ คะแนนมีวันหมดอายุ

บัตรเครดิต เลดี้ ยูโอบี โซลิแทร์

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี