Forum
แก้ไขล่าสุด: 

มีใครเคยหยุดจ่ายบัตรเครดิต แล้วรอให้มาเสนอส่วนลดกันบ้างครับ

ผมมีเรื่องสงสัยที่อยากจะถามมากๆเลยครับ ว่าการที่เราหยุดจ่ายประมาณกี่เดือนเค้าถึงจะเสนอส่วนลดให้ครับ คือผมเห็นหลายคนบอกทำได้และได้รับส่วนลดดอกเบี้ยจากบัตรครับ เพื่อนๆคนไหนมีใครเคยหยุดจ่ายบ้างไหมครับ รบกวนแชร์ข้อมูลให้ฟังกันหน่ยครับ

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี

User comments

• user image

Keerati

การจ่ายขั้นต่ำ คือการจ่ายไปพร้อมๆดอกเบี้ยที่เกิดขึ้นครับ ทำให้เราจะไม่ทำให้เสียประวัติทางการเงินในกรณีที่เราสภาพการเงินไม่คล่องก็เงือกจ่ายขั้นต่ำประทังไปครับ แต่หากอาการหนักคือเกิดภาวะการชำระหนี้ไม่ไหวแล้ว ทำให้ตัวเองเข้าสู่ภาวะประนอมหนี้ เพื่อหวังให้ได้รับส่วนลดหนี้สินที่เกิดขึ้น จะหมายถึงประวัติเสียทางการเงินจะติดตัวไปตลอดนะครับ

2020.01.24 7:35

Nitthon

จะทำอะไรควรคิดให้รอบคอบก่อนครับว่าจริงๆแล้วคุ้มกับส่วนลดที่ได้ไหม ถ้าคิดว่าคุ้มหยุดจ่าย 3 เดือนก็จะมีชื่อปรากฏในเครดิตบูโร และระหว่างหยุดจ่าย จะมีการโทรทวงถามให้รำคาญอยู่ทุกเดือนทั้งที่บ้านที่ทำงานครับ สุดท้ายก็จะได้รับจดหมายทวงหนี้แล้วค่อยพัฒนาไปถึงขั้นตอนการประนอมหนี้ครับ

2020.01.24 7:35

ปกรณ์

ส่วนใหญ่คนที่มีบัตรเครดิตเขาจะไม่ทำให้เสียประวัติกันหรอก มีแต่จ่ายขั้นต่ำไปเรื่อยๆ แต่บางคนที่ไม่จ่ายเพื่อหวังให้เจ้าหนี้ลดหนี้ให้อย่างมากต้องค้างจ่าย 3เดือนขึ้นไป แต่ก็ขึ้นอยู่กับสถาบันการเงินแต่ละแห่งด้วยการหยุดจ่ายนาน4เดือนขึ้นไปเป็นก้าวแรกของการเข้าสู้กระบวนการ Hair-cut แต่การที่เจ้าหนี้จะมีส่วนลดให้เราก็ต่อเมื่อหนี้ของเราเน่ามากๆแล้ว แล้วเท่านั้นจะได้ส่วนเพราะเขาขี้เกียจจะตามทวงหนี้แล้ว แต่ถ้าเราไม่จ่าย6เดือนขึ้นไปบางสถาบันอาจจะฟ้องศาลแต่ก็ขึ้นอยู่กับยอดหนี้ด้วยค่ะ.

2020.03.24 3:26

Kasemchai

ก็ได้ลดแค่ดอกเบี้ยไม่ได้ลดเงินต้นสักหน่อย ยังไงก็ต้องจ่ายให้ครบตามที่คุณเอามาใช้นั่นละ เราว่าอย่ารอให้ทางธนาคารมาเสนอส่วนลดอะไรนี่ให้เลย รีบหาเงินมาจ่ายให้หมดดีกว่าค่ะ จะขายทรัพย์สมบัติบางอย่างที่มีมาใช้หนี้ก่อนมั้ย หรือไม่ก็ต้องหางานทำเพิ่มอีก จะได้มีเงินรีบเอามาจ่ายคืนเขาให้หมด จะได้ไม่ต้องเครียด แล้วก็ไม่ควรจะเครียดอีกโดยการเป็นหนี้บัตรเครดิตอีกนะคะ

2020.04.22 14:42

Oil

จริงอย่างที่คุณ @Keerati ได้บอกไว้เลยค่ะ เราว่าถ้าถึงขั้นไม่ไหวจริงๆ ค่อยรอทางธนาคารมาเสนอส่วนลดดีกว่าค่ะ ไม่ใช่ว่ามีเงินแต่ไม่จ่ายนี่สิ แบบนี้เราว่าไม่ควรทำนะ เพราะมันจะเสียเครดิตบูโร ทางที่ดีก็คือมีก็จ่ายไปเถอะค่ะถึงขั้นที่เราหมดหนทางจริงๆก็ค่อยไปถึงขั้นประนอมหนี้ หากไม่มีความจำเป็นก็อย่าเสี่ยงเลยนะคะ ฝากไว้ให้คิดค่ะ

2020.10.31 8:26

แน่งน้อย

ส่วนใหญ่ที่เราเคยจอ ไม่มีมาเสนอจ่ายส่วนลดเลยนะคะ ส่วนใหญ่ที่เจอๆมาจะเป็นจดหมาย ทวงหนี้อย่างเดียวเลยคะ จนเราเองไปขอเข้าร่วมโครงการปรับสภาพหนี้เอาคะ ไม่ดีหลอกคะการที่เราหยุดจ่าย ผลเสียมากกว่าที่เราคิด คะ ดอกเบี้ยที่เขาคิดก็ดพิ่มเข้ามาหลายเท่าเลยคะ เอาจริงๆนะ กัดฟันจ่ายให้จบๆไปดีกว่ามานั้งจ่ายดอกเบี้ยคะ

2021.08.09 14:43

รัชนีกร

ใช่ๆ ไม่ค่อยเจอเลยนะคะ ที่จะมามีส่วนลดให้เราใช้บัตรต่อ มันไม่เหมือนกัยค่ายโทรศัพท์ นะคะ เวลาที่เราขอย้ายต่าย มักจะมีโปรฯแปลกมาเสนอเราคะ พวกบัตรเครดิต ไม่เกิน2เดือนหลอกคะ มีจดหมายติดตามทวงหนี้มาที่บ้านแล้วคะ แล้วถ้ายังไม่ไปจ่ายสักพักก็จะมีเจ้าหน้าที่โทรมาหาเราแล้วคะ แล้วที่าำคัญถ้าไม่จ่ายก็โดนค่าปรับด้วยเวลาที่ไปจ่าย

2021.09.21 8:20

วรเมธ

ไม่มีหลอกครับ หยุดจ่ายแล้วทางบัตรเครดิต จะเสนอส่วนลดเพื่อให้เราจ่ายเงินคืนเขานะครับ ส่วนใหญ่ เจอขึ้นศาลกันทั้งนั้นแหละครับ ไม่ทราบว่าใครเล่าให้พี่ฟังเหรอครับ อย่าไปเชื่อให้มากนะครับ มันไม่เหมือนกับโทรไปหลอกค่ายโทรศัพท์ว่าจะย้ายค่ายเพื่อจะได้โปรฯดีๆนะครับ มันทำแบบนั้นไม่ได้หลอกครับ ขืนคุณทำรับรองเรื่องยาวแน่นอน

2021.10.18 15:25

mannie

มีครับ ประมาณ 3 เดือนขึ้นไป หรือมากกว่านั้นครับ แต่ต้องหยุดจ่ายนะครับ ผมเคยได้ส่วนลด 30% ของหนี้บัตรเครดิตแล้วปิดบัญชีไปเลย

2021.12.18 13:38

Anirut702

ผมเคยหยุดจ่ายนะครับแต่ก็ยังไม่เคยมีใครมาเสนออะไรแบบที่บอกเลย หยุดจ่ายไป 3 เดือนก็มีจดหมายทวงหนี้มาแล้วครับ เพิ่มภาระหนี้ของเราไปอีก ยิ่งถ้าเราไม่จ่ายก็จบเลยครับ เดียวเขาก็จะจ้างสำนักงานติดตามหนี้สินมาเร่งรัดหนี้สินของเราอีก ซึ่งถ้าถึงขั้นนี้แล้วยังไงก็ต้องหามาจ่ายให้ได้เพราะถ้าไม่จ่ายอาจจะโดนฟ้องศาลได้นะครับ

2022.01.22 16:54

สุทรรศน์

ถ้าเราหยุดจ่ายแล้วเขาเสนอส่วนลดให้แบบนี้ก็สบายเลยสิครั ตอนนี้ผมก็กำลังมีปัญหาเรื่องการจ่ายบัตรอยู่เหมือนกัน ปีที่แล้วก็ไปขอพักชำระหนี้มา ได้มา 2งวดครับ แต่ตอนนี้ก็เริ่มจ่ายไม่ทันแล้ว ถ้าทำแบที่บอก ขอความั่นใจอีกครั้งได้ไหมครับ ว่าเราสามารถได้รับส่วน ไม่ใช่ว่าจะมีจดหมายแถมดอกเบี้ยที่แพงขึ้นตามมานะครับ

2022.03.24 4:56

wadee++

อะไรคือ การหยุดจ่ายบัตรเครดิตแล้วรอให้ทางธนาคารมาเสนอส่วนลดคะ? มีแบบนี้ด้วยเหรอ เราไม่เคยใช้บัตรเครดิต รู้แค่ว่าเมื่อถึงเวลาที่ต้องชำระเงินเราก็ต้องจ่ายให้ตรงเวลาและควรจ่ายเต็มจำนวนด้วย ไม่อย่างนั้นดอกเบี้ยและเงินที่จะต้องจ่ายทั้งหมดจะเพิ่มขึ้นเรื่อยๆอย่างมาก พอเห็นโพสต์นี้เลยสงสัยว่ามีว่วนลดให้คนที่จ่ายเงินไม่ครบด้วยเหรอคะ

2022.04.30 4:38

บอกเล่าความคิดเห็นและสิ่งที่คุณรู้ที่นี่

เพิ่มเราเป็นเพื่อนของคุณ

ถ้าคุณเพิ่มไลน์ของ MoneyDuck คุณจะได้รับคำแนะนำเรื่องการเงินและการแจ้งเตือนเมื่อที่ปรึกษาตอบคำถามของคุณ

ฟอรั่มที่เกี่ยวข้อง

All (บัตรเครดิต)

อยากจะขอเพิ่มวงเงินในบัตรสามารถทำได้ไหมครับ แล้วต้องใช้เอกสารอะไรบ้าง?

บัตรเครดิต กสิกรไทย มาสเตอร์การ์ด คลาสสิก / ธนาคารกสิกรไทย

บัตรเครดิตซิตี้ รีวอร์ดไม่เวฟค่าธรรมเนียมให้แล้ว

บัตรเครดิตซิตี้ รีวอร์ด / ธนาคารซิตี้แบงก์

บัตรเครดิตให้มีได้กี่ใบครับ

All (บัตรเครดิต),All (ธนาคาร)

เงินเดือนเท่าไหร่ถึงจะใช้ citibank prestige

บัตรเครดิตซิตี้ เพรสทีจ / ธนาคารซิตี้แบงก์

ระงับการใช้บัตรชั่วคราวได้อย่างไร

บัตรเครดิตซิตี้ รอยัล ออร์คิด พลัส พรีเฟอร์ / ธนาคารซิตี้แบงก์

บัตรเครดิต ไม่มีค่าธรรมเนียม,All (บัตรเครดิต),All (หนี้สิน)

ใช้จ่ายผ่านบัตรไม่ถึง 200,000บาท ทำไงดี

บัตรเครดิต เลดี้ ยูโอบี โซลิแทร์ / ธนาคารยูโอบี

รีวิวที่เกี่ยวข้อง

All (บัตรเครดิต),ประกันภัยทรัพย์สิน,All (ประกัน),All (อุบัติเหตุ)

บัตรเครดิตร่วมเมืองไทยสไมล์-กสิกรไทย ให้ประกันอุบัติเหตุ

บัตรเครดิตร่วมเมืองไทยสไมล์-กสิกรไทย

บัตรเครดิต เลดี้ ยูโอบี แพลทินั่ม ต้องมีเงินเดือนเท่าไหร่

บัตรเครดิต เลดี้ ยูโอบี แพลทินั่ม

บัตรเครดิตซิตี้ ซิมพลิซิตี้ ฟรี!หลายค่าธรรมเนียม

บัตรเครดิตซิตี้ ซิมพลิซิตี้

บัตรเครดิต วีซ่า

สิทธิพิเศษทั้งบุรุษและสตรีจากบัตร KTC Vejthani Hospital Visa Signature

บัตรเครดิต เคทีซี โรงพยาบาลเวชธานี วีซ่า ซิกเนเจอร์

บัตรเครดิต สำหรับรับประทานอาหาร,บัตรเครดิต วีซ่า

บัตรเครดิตซิตี้ แม็คโคร แพลทินั่ม รีวอร์ด ที่สนามบินก็กินได้

บัตรเครดิตซิตี้ แม็คโคร แพลทินั่ม รีวอร์ด

บัตรเครดิต ได้เงินคืน,All (บัตรเครดิต)

บัตร UOB Preferred เธอรู้มั้ยได้เครดิตเงินคืนด้วยนะ

บัตรเครดิต ยูโอบี พรีเฟอร์

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี