ลายเซ็นหลังบัตรเครดิตเซ็นหวัดๆ ได้มั้ยปลอดภัยกว่ามั้ย

เราจบอาร์ตดีไซน์มาทำงานด้านกราฟฟิคอายุ 22 ปีเพิ่งได้บัตรเครดิตใบแรกมาครับผมอยากทราบว่าลายเซ็นหลังบัตรเครดิต ควรเซ็นหวัดๆ ยุ่งๆ ไว้ก่อนมั้ยครับได้ยินข่าวขโมยบัตรเครดิตกันบ่อยผมจะได้คิดลายเซ็นอาร์ตๆ รกๆ ครับ 555

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

• user image

ผ่องเพ็ญ

เนื่องด้วยตามกฎหมายผู้ถือบัตรหลักมีหน้าที่ต้องรับผิดชอบค่าใช้จ่ายที่เกิดขึ้นจากบัตรเสริมทั้งหมดดังนั้นผู้ถือบัตรหลักจึงมีสิทธิ์ที่จะอายัดและจำกัดวงเงินของบัตรเสริมได้ตลอดเวลาเพื่อไม่ให้เกิดภาระหนี้สินที่หนักเกินว่าจะชำระคืนได้

2019.08.01 18:0

Myah

อย่างที่รู้ว่าบัตรเสริมจะมีประเภทบัตรมีโปรโมชั่นมีส่วนลดต่างๆ อิงตามบัตรหลักเมื่อบัตรหลักมีการเปลี่ยนแปลงสถานะหรือประเภทบัตรบัตรเสริมมักจะถูกเปลี่ยนแปลงตามโดยอัตโนมัตินอกจากนั้นบัตรเสริมและบัตรหลักใช้วงเงินร่วมเดียวกันกรณีใช้จ่ายจนวงเงินเต็มอาจต้องลำบากในการขอวงเงินเพิ่มเพื่อใช้ยามฉุกเฉิน

2019.08.01 18:0

Putsaya

ไม่เซ็นหลังบัตรยิ่งโคตะระน่ากลัวกว่า..บัตรที่มีลายเซ็นหลังบัตร สมมติโดนขโมยไปใช้โดยเราไม่รู้ตัว..พนักงานยังเอาไปเทียบลายเซ็นในสลิปกับบัตรได้ว่าตรงหรือไม่ตรงกับหลังบัตรโอกาสยัง 50/ 50แต่ถ้าไม่เซ็นอะไรเลยมิจฉาชีพ ก้อแค่ดูหน้าบัตรชื่อมันสะกดว่าไง ก้อเซ็นมั่วๆไป ให้ตรงตามชื่อหน้าบัตรโอกาสที่คนรับบัตรที่รูดไป จะตรวจสอบความถูกต้องได้คือ 0

2020.03.24 3:9

อภิญญา

ลายเซ็นหลังบัตรเป็นการยืนยัตตัวตนของเราครับ เอางี้ถ้าเซ็นไปหวัดๆหรือมั่วๆแล้วเวลาต่อมาเซ็นไม่เหมือนจะทำยังไงครับ ผมว่าเซ็นลายเซ็นที่เราจำได้ง่ายๆดีกว่าครับ แถมเป็นลายมือเราเองครับ จะช่วยเราได้ครับตอนนที่ซื้อของจะได้ไม่อายครับเมื่อพนักงานบอกว่าลายเซ็นไม่ตรงกับบัตรครับ อย่างของผมเขียนเป็นชื่อเลยครับ เพราะไม่มีใครเขียนเหมือนเราแน่นอนครับ

2020.04.13 3:58

พันธ์ทิพย์

เราไม่เคยเซ็นเลยคะ ถึงจะเซ็นไป ก็ไม่ทราบอยู่ดีกว่าคนที่ใช้บัตรเป็นเราไหม เอาง่ายๆเลยคะเราเคยรองๆแล้วคะ ให้บัตรสามีไปซื้อของ ทั้งๆที่ขึ้นชื่อว่านางนะคะ ทางร้านค้าที่รับบัตรยังให้ใช้งานได้เลยคะ พนักงงานไม่ค่อยสนใจหลอกคะ แค่เราระวังไม่ใช้บัตรเราหายหรือว่าโดนโขมย ก็น่าจะพอแล้วคะ เรื่องนี้มันอยู่ที่ร้ายค้าจริงๆคะ

2021.08.24 7:53

ใยบัวบาง..

@พันธ์ทิพย์ จริงเหรอคะ ที่คุณบอกว่าให้สามีเอาบัตรเครดิตของคุณไปใช้ แต่ไม่มีใครสงสัยเลย อย่างนี้ใครเอาไปใช้ก็ได้น่ะสิคะ เรื่องเซ็นชื่อหลังบัตรเครดิตที่เจ้าของกระทู้ถามมา เราว่ายังไงก็ต้องเซ็น ที่สำคัญกว่าการเซ็นชื่อก็คือการเก็บรักษาบัตรเครดิตของตัวคุณเองอะค่ะ ใช้แล้วต้องรีบเก็บใส่กระเป๋า ทำหล่นไปล่ะแย่เลย

2021.09.21 13:26

เพิ่มเราเป็นเพื่อนของคุณ

ถ้าคุณเพิ่มไลน์ของ MoneyDuck คุณจะได้รับคำแนะนำเรื่องการเงินและการแจ้งเตือนเมื่อที่ปรึกษาตอบคำถามของคุณ

ฟอรั่มที่เกี่ยวข้อง

บัตร KTC Visa Platinum ได้วงเงินเท่าไหร่กันคะ

บัตรเครดิต เคทีซี วีซ่า แพลทินั่ม / บัตรกรุงไทย

อยากจะขอเพิ่มวงเงินในบัตรสามารถทำได้ไหมครับ แล้วต้องใช้เอกสารอะไรบ้าง?

บัตรเครดิต กสิกรไทย มาสเตอร์การ์ด คลาสสิก / ธนาคารกสิกรไทย

อยากจะสมัครบัตรเครดิตเดอะพรีเมียร์ อยากทราบว่าต้องมีคุณสมบัติอะไรบ้างถึงจะสมัครได้ครับ?

เดอะพรีเมียร์ / ธนาคารกสิกรไทย

บัตรซิตี้แบงค์ แคชแบ็กกดเงินได้ไหมครับ

บัตรเครดิตซิตี้ แคชแบ็ก แพลทินั่ม / ธนาคารซิตี้แบงก์

ทำบัตรเครดิตของซิตี้แบงค์ดีไหม

บัตรเครดิตซิตี้ พรีเมียร์ / ธนาคารซิตี้แบงก์

ใช้ในประเทศคุ้มไหม

บัตรเครดิตซิตี้ เพรสทีจ / ธนาคารซิตี้แบงก์

รีวิวที่เกี่ยวข้อง

บัตรเครดิต เคทีซี ราชวิทยาลัยแพทย์ออร์โธปิดิกส์แห่งประเทศไทย แพลทินั่ม มาสเตอร์การ์ด ใช้ต่างประเทศก็ได้

บัตรเครดิต เคทีซี ราชวิทยลัยแพทย์ออร์โธปิดิกส์แห่งประเทศไทย แพลทินั่ม มาสเตอร์การ์ด

บัตรเครดิต เคทีซี แคช แบ็ก แพลทินั่ม มาสเตอร์การ์ด เที่ยวก่อนนะ จะกลับมาผ่อน

บัตรเครดิต เคทีซี แคช แบ็ก แพลทินั่ม มาสเตอร์การ์ด

บัตรเครดิตซิตี้ รอยัล ออร์คิด พลัส ซีเล็คท์ ประกันให้เมื่อซื้อสินค้า

บัตรเครดิตซิตี้ รอยัล ออร์คิด พลัส ซีเล็คท์

บัตรเครดิตซิตี้ เพรสทีจ ดำเนินการขอวีซ่าไปอิตาลีสะดวก

บัตรเครดิตซิตี้ เพรสทีจ

บัตร KTC Royal Orchid Plus Platinum MasterCard เปิดโอกาสให้ได้รับไมล์สะสมเพิ่ม

บัตรเครดิต เคทีซี รอยัล ออร์คิด พลัส แพลทินั่ม มาสเตอร์การ์ด

สิทธิพิเศษทั้งบุรุษและสตรีจากบัตร KTC Vejthani Hospital Visa Signature

บัตรเครดิต เคทีซี โรงพยาบาลเวชธานี วีซ่า ซิกเนเจอร์

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ