Forum
แก้ไขล่าสุด: 

ลายเซ็นหลังบัตรเครดิตเซ็นหวัดๆ ได้มั้ยปลอดภัยกว่ามั้ย

เราจบอาร์ตดีไซน์มาทำงานด้านกราฟฟิคอายุ 22 ปีเพิ่งได้บัตรเครดิตใบแรกมาครับผมอยากทราบว่าลายเซ็นหลังบัตรเครดิต ควรเซ็นหวัดๆ ยุ่งๆ ไว้ก่อนมั้ยครับได้ยินข่าวขโมยบัตรเครดิตกันบ่อยผมจะได้คิดลายเซ็นอาร์ตๆ รกๆ ครับ 555

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี

User comments

• user image

ผ่องเพ็ญ

เนื่องด้วยตามกฎหมายผู้ถือบัตรหลักมีหน้าที่ต้องรับผิดชอบค่าใช้จ่ายที่เกิดขึ้นจากบัตรเสริมทั้งหมดดังนั้นผู้ถือบัตรหลักจึงมีสิทธิ์ที่จะอายัดและจำกัดวงเงินของบัตรเสริมได้ตลอดเวลาเพื่อไม่ให้เกิดภาระหนี้สินที่หนักเกินว่าจะชำระคืนได้

2019.08.01 18:0

Myah

อย่างที่รู้ว่าบัตรเสริมจะมีประเภทบัตรมีโปรโมชั่นมีส่วนลดต่างๆ อิงตามบัตรหลักเมื่อบัตรหลักมีการเปลี่ยนแปลงสถานะหรือประเภทบัตรบัตรเสริมมักจะถูกเปลี่ยนแปลงตามโดยอัตโนมัตินอกจากนั้นบัตรเสริมและบัตรหลักใช้วงเงินร่วมเดียวกันกรณีใช้จ่ายจนวงเงินเต็มอาจต้องลำบากในการขอวงเงินเพิ่มเพื่อใช้ยามฉุกเฉิน

2019.08.01 18:0

Putsaya

ไม่เซ็นหลังบัตรยิ่งโคตะระน่ากลัวกว่า..บัตรที่มีลายเซ็นหลังบัตร สมมติโดนขโมยไปใช้โดยเราไม่รู้ตัว..พนักงานยังเอาไปเทียบลายเซ็นในสลิปกับบัตรได้ว่าตรงหรือไม่ตรงกับหลังบัตรโอกาสยัง 50/ 50แต่ถ้าไม่เซ็นอะไรเลยมิจฉาชีพ ก้อแค่ดูหน้าบัตรชื่อมันสะกดว่าไง ก้อเซ็นมั่วๆไป ให้ตรงตามชื่อหน้าบัตรโอกาสที่คนรับบัตรที่รูดไป จะตรวจสอบความถูกต้องได้คือ 0

2020.03.24 3:9

อภิญญา

ลายเซ็นหลังบัตรเป็นการยืนยัตตัวตนของเราครับ เอางี้ถ้าเซ็นไปหวัดๆหรือมั่วๆแล้วเวลาต่อมาเซ็นไม่เหมือนจะทำยังไงครับ ผมว่าเซ็นลายเซ็นที่เราจำได้ง่ายๆดีกว่าครับ แถมเป็นลายมือเราเองครับ จะช่วยเราได้ครับตอนนที่ซื้อของจะได้ไม่อายครับเมื่อพนักงานบอกว่าลายเซ็นไม่ตรงกับบัตรครับ อย่างของผมเขียนเป็นชื่อเลยครับ เพราะไม่มีใครเขียนเหมือนเราแน่นอนครับ

2020.04.13 3:58

พันธ์ทิพย์

เราไม่เคยเซ็นเลยคะ ถึงจะเซ็นไป ก็ไม่ทราบอยู่ดีกว่าคนที่ใช้บัตรเป็นเราไหม เอาง่ายๆเลยคะเราเคยรองๆแล้วคะ ให้บัตรสามีไปซื้อของ ทั้งๆที่ขึ้นชื่อว่านางนะคะ ทางร้านค้าที่รับบัตรยังให้ใช้งานได้เลยคะ พนักงงานไม่ค่อยสนใจหลอกคะ แค่เราระวังไม่ใช้บัตรเราหายหรือว่าโดนโขมย ก็น่าจะพอแล้วคะ เรื่องนี้มันอยู่ที่ร้ายค้าจริงๆคะ

2021.08.24 7:53

ใยบัวบาง..

@พันธ์ทิพย์ จริงเหรอคะ ที่คุณบอกว่าให้สามีเอาบัตรเครดิตของคุณไปใช้ แต่ไม่มีใครสงสัยเลย อย่างนี้ใครเอาไปใช้ก็ได้น่ะสิคะ เรื่องเซ็นชื่อหลังบัตรเครดิตที่เจ้าของกระทู้ถามมา เราว่ายังไงก็ต้องเซ็น ที่สำคัญกว่าการเซ็นชื่อก็คือการเก็บรักษาบัตรเครดิตของตัวคุณเองอะค่ะ ใช้แล้วต้องรีบเก็บใส่กระเป๋า ทำหล่นไปล่ะแย่เลย

2021.09.21 13:26

ชิตินันท์

ไม่แปลกเลยครับ ที่จะเอาบัตรเครดิต เอาไปให้คนในครอบครัวใช้งาน ถ้าเป็น สามีภรรยากัน ยิ่งไม่แปลกเลยครับ เวลาที่ผมใช้บัตรเครดิต เวลาที่ต้องเซ็นในใบเสร็จ บางครั้งผมยังให้ภรรยาของผมเซ็นชื่อแทนเลยครับ แต่ถ้าคุณจะเซ็นหลังบัตร ก็ต้องคิดก่อนนะครับว่าถ้าครั้งหน้าคุณจะเซ็นเหมือนหลังบัตรใหม บางครั้งพนักงานอาจจะเชคครัย ส่วนของผมเขียนชื่อก็พอแล้ว

2022.01.22 16:0

ธรรมสิทธิ์

เขียนชื่อพอสังเขบก็น่าจะพอแล้ว เหมือนที่พี่บอกครับ ว่าถ้าเขียนมั่วๆ เวลาที่เราต้องเซ็นเวลาใช้บัตร มันเซ็นไม่เหมือนเดิม อาจจะใช้บัตรนั้นไมได้ก็ได้นะ บัตรเครดิตถ้าเราไม่เซ็นเลยก็อันตรายนะเวลาที่บัตรหายคนอื่นก็สามารถเอาไปใช้งานได้สบายๆเลย เรื่องการใช้งานบัตรพวกนี้ก็ต้องระวังๆเอาไว้หน่อยนะเดียวนี้มันมีช่องโว่เยอะมาก

2022.02.20 9:7

5Pitak6

เจ้าของกระทู้ต้องถามตัวเองก่อนว่ามั่นใจในความจำของตัวเองมากแค่ไหน เซ็นหวัดๆ เซ็นยุ่งๆนี่แหละตัวดี เซ็นครั้งถัดไปไม่ค่อยจะเหมือนเดิมหรอกครับ จังหวะการตวัดมือเปลี่ยนไป ลายเซ็นก็ต่างไปจากเดิมแล้ว ตอนนี้คุณเซ็นชื่อแบบไหนล่ะครับ แบบเขียนปกติหรือว่าแบบหวัดๆยุ่งๆ ที่จริงต้องถามว่ามีคนเซ็นได้เหมือนคุณบ้างมั้ย ระวังคนนั้นล่ะครับ

2022.04.22 13:55

บอกเล่าความคิดเห็นและสิ่งที่คุณรู้ที่นี่

เพิ่มเราเป็นเพื่อนของคุณ

ถ้าคุณเพิ่มไลน์ของ MoneyDuck คุณจะได้รับคำแนะนำเรื่องการเงินและการแจ้งเตือนเมื่อที่ปรึกษาตอบคำถามของคุณ

ฟอรั่มที่เกี่ยวข้อง

All (บัตรเครดิต)

มีใครเคยหยุดจ่ายบัตรเครดิต แล้วรอให้มาเสนอส่วนลดกันบ้างครับ

แต้มบัตรเครดิตกี่บาทต่อ 1 คะแนน

บัตรเครดิตซิตี้ แม็คโคร แพลทินั่ม รีวอร์ด / ธนาคารซิตี้แบงก์

บัตรเครดิต วีซ่า,All (บัตรเครดิต)

เงินเดือน 20000 จะได้วงเงินบัตรเครดิตประมาณเท่าไหร่คะ

บัตรเครดิต อิออน วีซ่า คลาสสิก / อิออน ธนสินทรัพย์

บัตรเครดิต ได้เงินคืน,เจ้าของธุรกิจ

เจ้าของกิจการหรืออาชีพอิสระเนี่ยต้องใช้เอกสารประกอบการสมัครอะไรบ้าง

บัตรเครดิตซิตี้ แคชแบ็ก แพลทินั่ม / ธนาคารซิตี้แบงก์

วงเงินอนุมัติและดอกเบี้ยเท่าไร

บัตรเครดิตซิตี้ พรีเมียร์ / ธนาคารซิตี้แบงก์

บัตรเครดิต สำหรับการท่องเที่ยว

สอบถามเรื่องสิทธิ Miracle Lounge ของบัตรเครดิตซิตี้ พรีเมียร์หน่อยครับ

บัตรเครดิตซิตี้ พรีเมียร์ / ธนาคารซิตี้แบงก์

รีวิวที่เกี่ยวข้อง

บัตรเครดิต สำหรับรับประทานอาหาร,บัตรเครดิต วีซ่า

บัตรเครดิต เคทีซี วีซ่า ซิกเนเจอร์ อร่อย ชิลล์ จิบชายามบ่าย

บัตรเครดิต เคทีซี วีซ่า ซิกเนเจอร์

บัตรเครดิต สำหรับการท่องเที่ยว,บัตรเครดิต วีซ่า

บัตรเครดิตซิตี้ เพรสทีจ ดำเนินการขอวีซ่าไปอิตาลีสะดวก

บัตรเครดิตซิตี้ เพรสทีจ

บัตรเครดิต ได้เงินคืน,All (บัตรเครดิต)

บัตร UOB Preferred เธอรู้มั้ยได้เครดิตเงินคืนด้วยนะ

บัตรเครดิต ยูโอบี พรีเฟอร์

บัตรเครดิต มาสเตอร์การ์ด,บัตรเครดิต สะสมไมล์เดินทาง

บัตร KTC Bangkok Airways World Rewards MasterCard สะสมไมล์ได้ด้วยนะ

บัตรเครดิต บางกอก แอร์เวย์ส เวิล์ด รีวอร์อ มาสเตอร์การ์ด

All (บัตรเครดิต),All (ธนาคาร)

บัตรเครดิต เลดี้ ยูโอบี โซลิแทร์ คะแนนมีวันหมดอายุ

บัตรเครดิต เลดี้ ยูโอบี โซลิแทร์

บัตรเครดิตซิตี้ ซิมพลิซิตี้ ฟรี!หลายค่าธรรมเนียม

บัตรเครดิตซิตี้ ซิมพลิซิตี้

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี