Forum
แก้ไขล่าสุด: 

เปิดร้านเหล้าเล็กๆ เเต่ถูกสั่งปิดครับ กังวลเรื่องภาษีครับ

ผมเจอปัญหาจากโควิดครับ เปิดร้านเหล้าเล็กๆ แถวบ้านครับ เเล้วถูกสั่งปิดแต่ผมต้องจ่ายภาษีเเต่ตอนี้ไม่มีรายได้มาตั้งเเต่มีนาเเล้วครับ เเล้วก็ต้องจ่ายเงินเดือนพนักงานด้วย ค่าเช่าที่ด้วย ผมต้องยื่นแบบและต้องจ่ายภาษีด้วย เลยอยากรู้นะครับว่ารัฐบาลจะช่วยอย่างไรบ้างครับเพราะตอนนี้เจอปัญหาหนักมากครับ อย่างน้อยถ้ารัฐบช่วยภาษีบ้างก็คงดีครับ

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี

User comments

• user image

อัญชลีพร

ผมเปิดคาราโอะเกะครับเเต่ก็ถูกสั่งปิดเหมือนกันครับ เเต่ว่าผมรู้ข่าวมาว่ารัฐบาลช่วยให้เรายื่นแบบและชำระภาษีภายในวันที่ 15 ก.ค.63 ยืดเวลาไป แบบนี้ก็ยังโอเค เเต่ถ้าถึง ก.ค. แล้วยังไม่หมดโควิดเปิดร้านไม่ได้อย่างนี้พวกเราก็คงเเย่เหมือนกันครับ ผมก็มีลูกน้องที่ต้องดูเเลเป็นสิบคน ตอนนี้พิษของโควิด-19 แรงมากครับ แย่กัยทั่วหน้าเลย

2020.04.20 10:53

เบญจา

ในตอนที่เกิดโรคระบาดโควิด 19 ร้านของคุณได้ปิดในตอนนั้นคุณไม่มีรายได้เข้ามาเลย แถมยังต้องจากค่าเช่าที่และค่าพนักงานอีก เงินก็ไม่มีไหนมีเรื่องภาษีเข้ามาอีก คุณจึงรู้สึกกังวล เราว่าคุณไม่ต้องกังวลมากเกินไปในเมื่อคุณไม่มีรายได้ คุณจะเอาอะไรไปเสีย การเสียภาษีจะต้องมีรายได้เข้ามาก่อนจึงจะจ่ายภาษีและสามารถคำนวณการจ่ายภาษีได้ว่าจะต้องจ่ายเท่าไหร่

2020.11.29 14:8

วิลาวรรณ

ใช่แล้วคะ คุณไม่ได้มีเงินหมุนเวียนหรือรายได้ตอนที่เขาสั่งปิดร้านคุณ เขาไม่ได้บอกนิคะว่า1ปีต้องจ่ายภาษีเท่าไร เขาดูจากยอกเงินที่เราได้มากกว่าคะ เขาคิดตามยอดเงินได้เลยคะ เรื่องของโควิด-19 ไม่น่าสงผลเรื่องนี้นะคะ ต้องย้อนกลับไปก่อนที่จะเกิดโควิด-19คะ ว่าคุณได้รายได้เท่าไรในช่วงนั้นคะ เจ้าหน้าที่จะคิดช่วงนั้นมากกว่าคะ

2020.12.03 15:38

GOlf

ใช่เลยครับเป็นเหมือนที่คุณวิลาวรรณพูดเลย เราก็ต้องแสดงรายได้ตามความเป็นจริงนะครับ ถ้าคุณขายไม่ได้เลยเขาก็คงไม่โหดร้ายกับคนถึงขนาดจะต้องเก็บภาษีหรอก แต่เราก็ต้องยื่นว่าเราจะไม่มีรายได้นะครับ ผมเองก็ไม่รู้หรอกนะว่าเขาคิดยังไงเกี่ยวกับร้านผับบาร์แบบนี้ แนะนำว่ายังไงก็ต้องยื่นนะครับ ไม่งั้นอาจจะโดนภาษีย้อนหลังได้

2021.02.09 8:19

สุพรรณิการ์

ตั้งแต่เขาปลดล๊อค ช่วงเดือนที่ผ่านมาเป็นยังไงบ้างคะ มีลูกค้าเข้ามาใช้บริการบ้างไหม คนที่งานอาชีพนี้ เราเห็นแล้วก็สงสารมากจริงๆ เราว่าคุณน่าจะได้รับผลกระทบ มากที่สุดแล้วละ ปิดร้านยาวมาจะพอสองปีแล้ว เปิดใหม่ครั้งนี้ก็ต้องอดทนหน่อยนะ เพราะว่าตอนนี้กำลังดูๆกันอยู่ว่าเข้าโอเมคอลมันจะมาอีท่าไหนอีก ยังไงก็ขอให้โชคดีนะ

2021.12.27 12:24

บอกเล่าความคิดเห็นและสิ่งที่คุณรู้ที่นี่

เพิ่มเราเป็นเพื่อนของคุณ

ถ้าคุณเพิ่มไลน์ของ MoneyDuck คุณจะได้รับคำแนะนำเรื่องการเงินและการแจ้งเตือนเมื่อที่ปรึกษาตอบคำถามของคุณ

ฟอรั่มที่เกี่ยวข้อง

เจ้าของธุรกิจ,All (การทำธุรกิจ),All (การวางแผนการเงืน)

ข้อดีของการทำธุรกิจขายเฟอร์นิเจอร์ไม้มีอะไรบ้าง

All (การจ้างงาน)

ผู้หญิงก็สามารถเป็นนักฟุตบอลอาชีพได้ใช่มั้ยคะ? อยากให้ลูกสาวทำงานนี้ค่ะเพราะได้เงินเยอะดี

All (การจ้างงาน),All (หารายได้)

ผมอยากรู้ว่าการเป็นครูข้าราชการกับครูอิสระแบบไหนดีกว่ากันคับ?

All (การทำธุรกิจ)

ต้นอ่อนทานตะวันจะสร้างกำไรให้มากน้อยแค่ไหน?

All (การลงทุน),การจัดการงบประมาณ,การจัดการเงิน,ลดค่าใช้จ่าย,All (การวางแผนการเงืน),All (การลงทุน),All (หารายได้)

ทำธุรกิจเครื่องซักผ้าหยอดเหรียญดีไหม

All (การทำธุรกิจ),All (การลงทุน)

เห็ดฟางเป็นพืชที่น่าสนใจลงทุนไหม?

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี