Forum
แก้ไขล่าสุด: 

อยากถามครับ รถยนต์ กับ บ้าน ควรซื้ออะไรก่อนกัน?!

ผมเป็นวัยรุ่นสร้างตัวครับ. แต่มีปัญหาต้องขบคิด ผ่อนบ้านหรือผ่อนรถอันไหนดีกว่ากันครับ! เพราะผ่อนพร้อมกันน่าจะไม่ไหว

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี

User comments

• user image

ศิริพร

รถค่ะ!! อย่างบ้านเราไกลจากที่ทำงาน ระบบขนส่งสาธารณะก็ไม่สะดวก. Eco car สักคันผ่อนไม่ถึงหมื่น รวมค่าน้ำมันและบำรุงรักษาดีๆก็พอไหวอยู่. เพราะต้องเจอกับปัญหาในการเดินทางแบบนี้ อาชีพการงานที่ต้องเดินทางด้วยตัวเองอยู่บ่อยๆ และรถยนต์ยังราคาถูกกว่าบาทมีกำหนดระยะเวลาในการผ่อนไม่กี่ปี แต่บ้านอาจจะ 20-30ปียังเป็นได้

2019.08.01 18:0

Kritsada

ผมเลือกบ้านครับ. เป็นการลงหลักปักฐานชีวิตในตอนนี้และชีวิตคู่ในอนาคตครับ. อยากสร้างความมั่นคงให้กับครอบครัว ไม่อยากเสียค่าเช่าหอพักหรือคอนโดทุกเดือนอย่างไม่จบสิ้น จึงมองว่าบ้านคุ้มกว่าเพราะสามารถอยู่ได้ตลอดชีวิต และถือว่าเป็นทรัพย์สินอย่างนึงที่ราคาสูงขึ้นได้ในทุกปีไม่เหมือนกับรถยนต์ที่ราคาดูเหมือนจะลดลงอย่างรวดเร็วน่ะครับ

ปิยะคม

ฉันก็เลือกบ้านค่ะ. แต่จะมองหาคอนโดใกล้ที่ทำงาน หรือ BTS,MRT เพราะเอาค่าเดินทางในกรุงเทพมารวมๆแล้ว แทบผ่อนบ้านได้ในแต่ละเดือนเลย โดยเบือกแบบที่สเปคและราคาไม่สูงจนเกินไป เช่น คำแนะนำจากกูรูเรื่องรถยนต์เคยบอกว่า ฉลาดที่จะเลือกผ่อนรถโดยมีค่างวดไม่เกิน 20-30 เปอร์เซ็นต์ของรายได้ในแต่ละเดือน และผ่อนสั้นที่สุดเท่าที่จะทำได้ ดอกเบี้ยก็จะน้อยตามลงมา

Choonhavan

คนแก่มักบอกว่าซื้อบ้านก่อนซื้อรถครับ ผมคิดว่าเราน่าจะืำสิ่งที่ต่างไปนะครับซื้อรถยนต์ก่อนไปเลยดีกว่าครับ ทำไมบอกให้ซื้อรถยนต์เหรอ รถยนต์ราคาไม่แพงเหมือนบ้านครับ แถมเราซื้อรถยนต์ก่อนแล้วเราก็ขับรถยนต์ไปหาซื้อบ้านที่เราต้องการด้วยครับ แต่คิดดูสอถ้าเราซื้อบ้านก่อนเราจะขี่บ้านไปซื้อรถยนต์ได้ไหมครับ(555) เอาว่าซื้อรถยนต์ก่อนดีกว่าสำหรับผม

2020.04.17 3:53

บอกเล่าความคิดเห็นและสิ่งที่คุณรู้ที่นี่

เพิ่มเราเป็นเพื่อนของคุณ

ถ้าคุณเพิ่มไลน์ของ MoneyDuck คุณจะได้รับคำแนะนำเรื่องการเงินและการแจ้งเตือนเมื่อที่ปรึกษาตอบคำถามของคุณ

ฟอรั่มที่เกี่ยวข้อง

บัตรกดเงินสด

ถ้าสมัครบัตรกดเงินสดยูเมะพลัสจะรู้มั้ยว่าจะได้วงเงินเป็นกี่เท่าของรายได้ที่เรามี หรือต้องรอผลการอนุมัติเท่านั้น?

บัตรกดเงินสดยูเมะพลัส (Umay+) / อีซี่บาย

All (สินเชื่อ)

ขอสินเชื่อกับธนาคาร UOB กี่วันถึงจะได้รับการอนุมัติครับ?

UOB i-Cash / ธนาคารยูโอบี

All (ธนาคาร),บัตรกดเงินสด,All (สินเชื่อ)

เมื่อยื่นเอกสารสมัครบัตรกดเงินสด K-Express Cash แล้ว จะทราบผลอนุมัติภายในกี่วัน นานกว่าหรือเท่ากับของบัตรอื่น?

บัตรเงินด่วน Xpress Cash / ธนาคารกสิกรไทย

บัตรกดเงินสด A money ให้วงเงินสินเชื่อเท่าไหร่ และใช้ผ่อนชำระสินค้าด้วยอัตราดอกเบี้ยต่ำเหมือนบัตรอื่นได้มั้ย?

บัตรกดเงินสด A money / Amoney

ใครสมัคร A money ไม่ผ่านบ้างทั้งที่เงินเดือนเยอะ

บัตรกดเงินสด A money / Amoney

ตัวช่วยชำระหนี้,ปลดหนี้,All (หนี้สิน)

หลังจากปรับโครงสร้างหนี้ จะเสียเครดิตบูโรมั้ย

รีวิวที่เกี่ยวข้อง

AEON สินเชื่อยัวร์แคช ข้อเพิ่มวงเงินได้แต่ไม่มีเงินเข้า

AEON สินเชื่อยัวร์แคช

สินเชื่อระหว่างบุคคล,All (สินเชื่อ)

AEON สินเชื่อยัวร์แคช เพิ่มให้ทำไม

TMB Cash To Go สินเชื่อบุคคลดอกเบี้ยไม่สูง

TMB Cash To Go

บัตรกดเงินสด,All (สินเชื่อ)

ถือบัตรยัวแคช มา5ปี ไม่เคยเพิ่มให้แบบอัตโนมัติ เคยยื่นเอกสารขอเพิ่มก้อไม่เพิ่ม จนเมื่อไม่กี่วันมานี้ ได้รับข้อความว่าจะเพิ่มยอดเงินให้ ก็แปลกใจว่าไม่ได้ไปขอเิ่มอะไร เลยไปที่สำนักงานสอบถามเจ้าหน้าทีเจ้าหน้าที่ก็ยังให้คำตอบไม่ได้ว่าข้อความมาจากไหนเรื่องจริงๆหรือป่าวแบบนี้ก็เสียเวลาเปล่าสิเราต้องเิดนทางเขาไปในเมืองฟรีๆ

CIMB สินเชื่อบุคคลเพอร์ซันนัลแคช ชำระคืนที่ไหนก็สบาย

สะดวกจริงๆกับCIMB สินเชื่อบุคคลเพอร์ซันนัลแคช ความสะดวก สบาย ด้วยช่องทาง การรับชำระคืนที่หลากหลายตลอด 24 ชม. เมื่อก่อนเราคิดว่ายากเพราะเราเห็นเวลาคนจะจ่ายรายเดือนให้ต้องไปต่อคิวที่ธนสคาร แต่พอเราใช้CIMB สินเชื่อบุคคลเพอร์ซันนัลแคช รู้เลยที่ไหนเราก็จ่ายได้ ไม่ต้องไปต่อคิวให้เหนื่อย นึกออกตอนไหนก็จ่ายได้ด้วย

CIMB สินเชื่อบุคคลเพอร์ซันนัลแคช

สินเชื่อบัวหลวงสุขใจ อย่าผิดนัดวันจ่ายเด็ดขาด

สินเชื่อบัวหลวงสุขใจ

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี