Forum
แก้ไขล่าสุด: 

คอนโดในฝันเป็นไปได้!! ควรศึกษาเรื่องอะไรบ้าง ก่อนจะกู้ซื้อคอนโดครับ

ตัวผมมีคอนโดในฝันแล้วครับ แต่ก่อนจะขอกู้ซื้อคอนโดกับธนาคาร มันมีเรื่องอะไรบ้างที่เราควรรู้รายละเอียด เพื่อประกอบการตัดสินใจครับ

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี

User comments

• user image

ญาณิน

อย่างแรกเลยคือ สถานะการเงินของเราครับ เนื่องจากเป็นหนี้สินระยะยาว ความมั่นคงนี้จึงสำคัญ รวมถึงอาชีพการงาน รายได้เเต่ละเดือน ธุรกิจเเละเศรษฐกิจ ที่เราต้องคิดไปถึงอนาคต เพราะถ้าเกิดมีปัญหาเรื่องใดเรื่องหนึ่งขึ้นมา อาจกระทบถึงความสามารถในการผ่อนชำระตามข้อตกลงของธนาคารได้

2019.08.01 18:0

Prinya

เลือกแบบมีโปรโมชั่นส่วนลด เช่น เงินดาวน์ 0% เฟอร์นิเจอร์ตกเเต่งครบ เพราะเราต้องเสีย เงินจอง เพื่อสัญญาว่าจะซื้อในเวลาอันใกล้นี้ และเงินทำสัญญา เมื่อคอนโดนั้นยังสร้างไม่เสร็จเราอาจต้องจ่ายเงินทำสัญญาและผ่อนดาวน์เป็นงวดๆ ให้กับทางคอนโดเพิ่ม เราเลยต้องเลือกแบบที่โดนใจจริงๆ

Phitchaya

ธนาคารจะพิจารณาจากประวัติการผ่อนชำระในเครดิตบูโร เพราะเครดิตการเงินเป็นสิ่งสำคัญที่ธนาคารจะใช้ดูเพื่อวิเคราะห์ว่าคุณมีประวัติหนี้ดี หนี้เสียอย่างไรบ้าง มีพฤติกรรมทางการเงินที่ผ่านมาเป็นอย่างไร เช่น การเสียภาษีอย่างถูกต้องทุกปี , ไม่มีประวัติการค้างชำระหนี้ , ทำงานมาอย่างน้อย 2 ปี , เงินในบัญชีมีความคล่องตัว , บริษัทมีการจดทะเบียนอย่างถูกต้อง เป็นต้น

Su Suk

เมื่อมีการกู้ก็ต้องเกิดดอกเบี้ยซึ่งปกติอัตราดอกเบี้ยส่วนใหญ่จะมีโปรโมชั่นของธนาคารด้วยครับ เช่น อัตราดอกเบี้ยคงที่ระยะสั้นในช่วงแรก 1-5 ปีเเรก ต่อจากนั้นจะเป็นอัตราดอกเบี้ยลอยตัว หรืออัตราดอกเบี้ยคงที่ตลอดระยะเวลากู้ โดยอัตราดอกเบี้ยของแต่ละธนาคารไม่เท่ากัน , อัตราดอกเบี้ยอ้างอิงของธนาคารพาณิชย์ต่างๆ เช่น MLR MOR MRR ซึ่งมีความผันผวน อาจทำให้เราไม่สามารถคาดคะเนได้ว่าดอกเบี้ยที่เราจะต้องจ่ายในอนาคตจะประมาณไหนอีก

Tarrin

หลายคนชอบซื้อคอนโดตามที่เขาโฆษณา คะ อย่าตัดสินใจซื้อคอนโดฯเพียงเพราะเห็นโปรโมชั่นล่อใจจากที่ต่างๆ โดยที่ยังไม่ได้ไปเห็นทำเลจริงเลย เพราะบางทีการโฆษณากับความเป็นจริงอาจไม่เหมือนกันก็ได้ เพราะของจริงอาจมีเรื่องที่แตกต่างอย่างมากเช่นชุมชนที่อยู่ใกล้เคียงกับเรา หรือสภาพแวดล้อมของคอนโดนั้นอาจไม่ถูกใจเราก็ได้คะ ต้องไปดูของจริงนะคะ

2020.03.27 3:38

ดุสิต

ขอถามคำถามเดียวเลยคะ สามารถรับมือกับค่าใช้จ่ายการผ่อนคอนโดที่เพิ่มขึ้นมาอีกหนึ่งรายจ่ายได้แน่หรือไม่ ก่อนที่จะตัดสินใจซื้อคอนโดในฝัน อย่าลืมว่าการที่สถาบันการเงินจะปล่อยกู้ การพิจารณาไม่ได้ขึ้นอยู่กับอาชีพเพียงอย่างเดียว ที่สำคัญเลยคะควรเตรียมตัวให้พร้อมสำหรับการจัดการการเงินด้านอื่นๆ ด้วย เพื่อให้สามารถผ่อนคอนโดได้อย่างมีความสุขและไม่เดือดร้อนในการใช้จ่ายในชีวิตประจำวันคะ

2020.04.21 7:47

บอกเล่าความคิดเห็นและสิ่งที่คุณรู้ที่นี่

เพิ่มเราเป็นเพื่อนของคุณ

ถ้าคุณเพิ่มไลน์ของ MoneyDuck คุณจะได้รับคำแนะนำเรื่องการเงินและการแจ้งเตือนเมื่อที่ปรึกษาตอบคำถามของคุณ

ฟอรั่มที่เกี่ยวข้อง

All (หนี้สิน)

เป็นหนี้ถึงขนาดไหนถึงจะโดนยึดทรัพย์?

บัตรกดเงินสด

ใครสมัคร A money ไม่ผ่านบ้างทั้งที่เงินเดือนเยอะ

บัตรกดเงินสด A money / Amoney

ย้ายบ้าน,ภาษีการรับมรดก,All (การมอบมรดก)

หลักฐานที่ใช้โอนกรรมสิทธิ์คอนโดกรณีคนในครอบครัวเสียชีวิตต้องใช้อะไรบ้างหรอคะ

All (ธนาคาร),บัตรกดเงินสด,All (สินเชื่อ)

เมื่อยื่นเอกสารสมัครบัตรกดเงินสด K-Express Cash แล้ว จะทราบผลอนุมัติภายในกี่วัน นานกว่าหรือเท่ากับของบัตรอื่น?

บัตรเงินด่วน Xpress Cash / ธนาคารกสิกรไทย

สินเชื่อเพื่อการศึกษา

ขอคำแนะนำเรื่องกู้เงินเพื่อเรียนต่อค่ะ

บัตรกดเงินสด

ทำงานประจำได้เงินเดือน เดือนละ 18,000 บาท หากไปยื่นขอสินเชื่อส่วนบุคคลพรอมิส จะได้วงเงินอนุมัติเท่าไหร่?

Promise / พรอมิส

รีวิวที่เกี่ยวข้อง

All (สินเชื่อ)

CIMB สินเชื่อบุคคลเพอร์ซันนัลแคช ผ่อนน้อยแถมสบายๆ

CIMB สินเชื่อบุคคลเพอร์ซันนัลแคช ที่เราทำอยู่เป็นสินเชื่อที่ดีนะครับ เพราะว่าสามารถผ่อนน้อยๆได้แถม สบายนานอายุสัญญาสูงสุด 60 เดือน ผมขอCIMB สินเชื่อบุคคลเพอร์ซันนัลแคช ได้สินเชื่อที่อนุมัติมา 30000 บาทครับ ผมขอส่งส่งปีครับเท่ากับว่าผมส่งเดือนละพันต้นๆเองครับ ไม่แพงครับผมว่าถูกกว่าบัตรเครดิตทั่วไปครับ

CIMB สินเชื่อบุคคลเพอร์ซันนัลแคช

CIMB สินเชื่อบุคคลเพอร์ซันนัลแคช ชำระคืนที่ไหนก็สบาย

สะดวกจริงๆกับCIMB สินเชื่อบุคคลเพอร์ซันนัลแคช ความสะดวก สบาย ด้วยช่องทาง การรับชำระคืนที่หลากหลายตลอด 24 ชม. เมื่อก่อนเราคิดว่ายากเพราะเราเห็นเวลาคนจะจ่ายรายเดือนให้ต้องไปต่อคิวที่ธนสคาร แต่พอเราใช้CIMB สินเชื่อบุคคลเพอร์ซันนัลแคช รู้เลยที่ไหนเราก็จ่ายได้ ไม่ต้องไปต่อคิวให้เหนื่อย นึกออกตอนไหนก็จ่ายได้ด้วย

CIMB สินเชื่อบุคคลเพอร์ซันนัลแคช

สินเชื่อเพื่อการประกอบอาชีพภายใต้การกำกับ

ITTP สินเชื่อใจดี ไม่ว่าใครจะทำงานอะไรก็สมัครได้

ITTP สินเชื่อใจดี

TMB Cash To Go สินเชื่อบุคคลดอกเบี้ยไม่สูง

TMB Cash To Go

สินเชื่อระหว่างบุคคล

สินเชื่อบุคคลซิตี้ กู้ารขอไม่เหมือนเมื่อก่อน

สินเชื่อบุคคลซิตี้

สินเชื่อไม่มีหลักทรัพย์ค้ำประกัน

สินเชื่อกรุงไทยธนวัฏ 5 Plusได้วงเงินที่น่าพอใจ

สินเชื่อกรุงไทยธนวัฏ 5 Plus

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี