Forum
แก้ไขล่าสุด: 

ถ้าเกษียณแล้ว วางแผนจะมีรายได้ต่อไป วิธีไหนดีค่ะ

หลายคนเข้าใจผิดว่า เกษียณแล้วคือการหยุดทำงาน แต่ดิฉันคิดว่าไม่ อยากวางแผนในเรื่องการหาวิธีเพิ่มรายได้ให้งอกเงยต่อไปค่ะ มีอะไรบ้างค่ะ

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี

User comments

• user image

สุดใจ

วิธีของฉันคือ มีเงินเก็บสะสมไว้ในธนาคารอยู่ก้อนหนึ่ง ตั้งแต่วัยเริ่มทำงาน อายุ 25 ปี ไปเรื่อยๆ ทุกเดือนจนถึงวันเกษียณที่อายุ 60 ปี อย่างน้อยขั้นต่ำเดือนละ 1,000 บาท ก็จะได้เงินก้อนใหญ่หนึ่งก้อนแล้ว แต่เมื่อได้เงินเดือนมาก็แบ่งส่วนหนึ่งไปเป็นเงินออมเลย เพราะหากรอให้เหลือเงินตอนปลายเดือนการออมเงินก็อาจไม่เป็นไปตามเป้าหมายทางการเงินที่ตั้งเอาไว้ได้ค่ะ

2019.08.01 18:0

ศิริรัตน์

เลือกทำประกันชีวิตแบบคุ้มครองระยะยาว ที่จะจ่ายเงินตอบแทนหลังเกษียณก็ทางเลือกที่น่าสนใจค่ะ และมีความปลอดภัยสูงด้วย ทั้งได้รับความคุ้มครองชีวิตด้วย บางแห่ง สามารถรับเงินบำนาญแน่นอน 10% ของจำนวนเงินเอาประกันภัยทุกปี เริ่มตั้งแต่อายุ 55 ถึง 85 ปี และยังมีสิทธิในการนำไปลดหย่อนภาษีได้อีกด้วยค่ะ

Udom

สำหรับผมวางแผนจ่ายเงินสมทบประกันสังคมมาไม่น้อยกว่า 180 เดือน หรือ15 ปี ก็จะมีสิทธิได้รับเงินบำนาญชราภาพเป็นรายเดือนในอัตราร้อยละ 20 ของค่าจ้างเฉลี่ย 60 เดือนสุดท้ายที่ใช้เป็นมาตราฐานในการคำนวณเงินสมทบก่อนความเป็นผู้ประกันตนสิ้นสุดลงโดยไม่น้อยกว่าเดือนละ 1,650 บาท และไม่เกินเดือนละ 15,000 บาท. คิดว่าก้อนนี้จะช่วยผมยามเกษียณได้ครับ

วรรณ

อย่างที่ทราบกัน สิทธิเบื้องต้นรัฐบาลให้กับผู้สูงอายุทุกคน โดยต้องไม่เคยได้รับสิทธิประโยชน์จากหน่วยงานของรัฐหรือรัฐวิสาหกิจ อายุ 60 - 69 ปี รับเงิน 600 บาทต่อเดือน , อายุ 70 - 79 ปี รับเงิน 700 บาทต่อเดือน , อายุ 80 - 89 ปี รับเงิน 800 บาทต่อเดือน , อายุ 90 ปีขึ้นไป รับเงิน 1,000 บาทต่อเดือน. ตรวจสอบสิทธินี้ไม่ให้ตกหล่นเอาไว้ด้วยค่ะ

Tui

ของคุณแน่นอนว่ายังมี กองทุนเพื่อการเกษียณของข้าราชการโดยเฉพาะ เงินบำเหน็จ = เงินเดือนเดือนสุดท้าย x อายุราชการ (ปี) กรณีเป็นสมาชิก กบข. , เงินบำนาญ = เงินเดือนเฉลี่ย 60 เดือนสุดท้าย x อายุราชการ (ปี) หารด้วย 50 ผลลัพธ์คือเงินรายเดือนที่จะได้รับจนกระทั่งเสียชีวิต กรณีไม่เป็นสมาชิก กบข. , เงินบำนาญ = เงินเดือนเดือนสุดท้าย x อายุราชการ (ปี) หารด้วย 50 ผลลัพธ์คือเงินรายเดือนที่จะได้รับจนกระทั่งเสียชีวิต เลือกไว้หรือยังครับ

วันพล

ลองดูๆ การลงทุนในสินทรัพย์ที่สามารถสร้างรายได้ เป็นอีกหนึ่งตัวเลือกที่น่าสนใจสำหรับคนที่ทำงานมีเงินเก็บและพร้อมที่จะลงทุนเพื่อสร้างสินทรัพย์และนำมาสู่รายได้หลังเกษียณ เช่น การเลือกซื้อห้องแถวหรือว่าคอนโดแล้วปล่อยเช่า เพื่อจะได้มีรายได้เข้ามาแบบประจำในแต่ละเดือน แต่ต้องศึกษาข้อมูลจากหลายแหล่ง รวมไปถึงการลงพื้นที่จริงบริเวณรอบๆ เพื่อประเมินอสังหาริมทรัพย์ และค่าใช้จ่ายในการดูแลที่ตามมาในอนาคตครับ

Macey

ยังมีเทรนด์ใหม่ในยุคนี้ คนวัยเกษียณหลายคนไม่ได้หยุดทำงานโดยสิ้นเชิงแต่ยังทำงานอยู่บ้างเพื่อไม่ให้ว่างเกินไป และยังเป็นอาชีพเสริมและรายได้เสริมหลังวัยเกษียณ เช่น อาชีพการเป็นที่ปรึกษา หรืออาชีพด้านการสอน เป็นต้น ก็ขึ้นอยู่กับการวางแผนตั้งแต่ตอนนี้ ซึ่งเป็นช่วงวัยที่ยังมีความสามารถในการทำงาน ด้วยการเตรียมตัวและการฝึกฝนวินัยทางการเงินที่ดีตั้งแต่วันนี้นะครับ

Ratchanichon

เคยได้ยินคำนี้ไหมครับ ใช้เงินทำงาน สามารถให้เงินทำงานแทนเราได้ครับ ตอนที่เราแก่จัวไป การใช้เงินทำงาน ทำได้แบบนี้ครับ ใช้ระบบการออมเงินแบบDCAคือซื้อเป็นจำนวนเท่าๆ กันทุกเดือน เมื่อได้กำไรตามที่กำหนดแล้ว ให้ขายส่วนที่เป็นกำไรเอามาลงทุนต่อในหนี้ของตนเอง หรือลงทุนอื่นๆก็ได้ครับอย่างเช่น ทำบ้านเช่าหรือห้องเช่าครับ

2020.04.21 8:26

บอกเล่าความคิดเห็นและสิ่งที่คุณรู้ที่นี่

เพิ่มเราเป็นเพื่อนของคุณ

ถ้าคุณเพิ่มไลน์ของ MoneyDuck คุณจะได้รับคำแนะนำเรื่องการเงินและการแจ้งเตือนเมื่อที่ปรึกษาตอบคำถามของคุณ

ฟอรั่มที่เกี่ยวข้อง

All (อี วอลเล็ต)

ใช้เบอร์โทรศัพท์ไม่ใช่ค่ายทรู สามารถใช้ true money wallet ได้ไม๊คะ

Truemoney / ทรู มันนี่

สอบถามเรื่อง wecard ของ truemoney wallet

Truemoney / ทรู มันนี่

มีตู้Bluemart ที่ไหนบ้างค่ะ

BluePay / บลู โมบาย อินเตอร์เนชั่นแนล

จ่ายค่าโปรแกรมเล่าเรียนเสริม,All (การเล่าเรียน)

ค่าใช้จ่ายในมหาลัยรวมทั้งหมด 4ปี ประมาณเท่าไหร่

สินเชื่อมอเตอร์ไซค์

มอเตอร์ไซค์เงินสด ต้องเสียค่าโอนทะเบียนไหม

การจัดการงบประมาณ,การจัดการเงิน,All (การวางแผนการเงืน)

อยู่เกาหลี 3 เดือนควรเตรียมเงินไปเท่าไหร่ดีคะ

รีวิวที่เกี่ยวข้อง

mPay สะดวกทั้งร้านค้าและคนจ่าย

เดี่ยวนี้เราเข้ามาสู่ยุคที่ไม่ต้องใช้เงินสดกันแล้วเหรอครับ ผมคิดว่าอีกหน่อยแบงค์ที่เรามีในกระเป๋าจะกลายเป็นแค่กระดาษธรรมดาแน่นอนครับ (เหมือนยังกะในหนังเลยครับ) เดียวนี้ใครๆก็ใช้mPay เพราะว่า หลายคนเลือกใช้อาจเป็นเรื่องของความปลอดภันแน่ๆ ร้านค้าไม่ต้องเก็บเงินสดไว้ ลูกค้าไม่ต้องถือเงินไว้ ความปลอดภัยดูแลง่าย มีที่มาที่ไปของเงิน

mPay

mPay อีกช่องทางเลือกของการจ่ายเงิน

mPay เป็นบริการช่องทางการชำระเงินแทบจะทุกสิ่งอย่างในชีวิตคุณเลยแหล่ะครับ ไม่ว่าจะจ่ายค่าน้ำ ค่าไฟ จะจ่ายค่าประกัน ค่าโทรศัพท์ ค่าอินเทอร์เน็ต และทุกบริการของ AIS รวมถึงเติมเงินเข้ามือถือระบบ One 2 call สะดวกมากๆไม่ต้องพกเงินสดให้กลัวโดนปล้นอีกต่อไปเพราะสินเดือนทีมีหลายอย่างมากที่เราต้องจ่าย ตอนนี้สบายมากเลยจริงๆ

mPay

mPay ใช้งานเหมือนจ่ายเงินสด

ว๊าวไปเลยจริงครับ สำหรับmPay ส่วนใหญ่แล้วผมใช้mPayจ่ายแทบจะทุกอย่างเลยครับ ไม่ว่าจะเป็นจ่ายบิลค่าน้ำ ไฟ โทรศัพท์ บัตรเครดิต, เติมเงินมือถือ, เติมเงินบัตร Rabbit ไว้ขึ้น BTS หรือจะช็อบปิ้งออนไลน์ก็ได้ฯลฯ ที่เดียวอยู่หมัดเลย ก็เอาเป็นว่าอยากใช้บริการไหนก็ลองดูดูครับเพื่อน การใช้งานไม่ยากอย่างที่คิดนะครับเพราะว่าแอฟmPayเป็นภาษาไทยครับ

mPay

mPay สะดวก

เท่าที่เราได้ใช้mPay บกเลย หลักๆ เลยคือสะดวกครับ ถ้าคุณเคยรอคิวจ่ายค่าบัตรช่วงต้นเดือนยิ่งมีหลายธนาคารคุณจะรู้เลยว่านรกมาก เสียเวลามาก แต่พอเรามาใช้mPay สามารถจ่ายเลยได้ที่บ้านไม่ต้องออกมารอคิวจ่ายเงินให้เหมื่อยขอครับ บางทีออกนอกบ้านเสียเงินมากกว่าจ่ายบิลอยู่ที่บ้านอีก เพราะเห็นอะไรก็อยากกินไปหมด แถมmPay ใช้งานสบายๆง่ายๆ

mPay

mPay ใช้งานง่าย

ใครี่ใช้mPay แล้วมีบัตร ATM ของธนาคารไหน ก็สามารถไปผูกบัญชีได้ที่ตู้ ATM ของธนาคารนั้นๆ ได้เลย โดยทำการผูกบัญชีที่ตู้ ATM เพียงครั้งเดียวเท่านั้น หลังจากนั้น การเติมเงินเข้า mCASH ก็สามารถทำผ่านตัวแอปพลิเคชันได้เลย ไม่จำเป็นต้องเดินไปที่ตู้ ATM อีก เพระาสามารถสังโอนเงินผ่านแอฟเข้าบัญชีของmPayที่เราใช้ได้เลย ง่ายจริงๆ

mPay

บัตรเครดิต มาสเตอร์การ์ด,All (บัตรเครดิต),All (ธนาคาร),All (อี วอลเล็ต)

mPay จ่ายเงินเข้าที่ไหนก็ได้

การเติมเงินเข้า mPay นั้น มีทั้งหมด 3 วิธีด้วยกัน ได้แก่ ผ่านบัญชีธนาคาร, ผ่านตู้ ATM และผ่านบัตร MasterCard ซึ่งวิธีการชำระผ่านบัญชีธนาคารที่ผูกไว้ จะสะดวกต่อการใช้งานมากกว่า โดยรองรับถึง 6 ธนาคารด้วยกันธนาคารกรุงเทพ, ธนาคารไทยพาณิชย์, ธนาคารกสิกรไทย, ธนาคารกรุงศรีอยุธยา, ธนาคารทหารไทย และธนาคาร UOB

mPay

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี