Forum
แก้ไขล่าสุด: 

ถ้าเกษียณแล้ว วางแผนจะมีรายได้ต่อไป วิธีไหนดีค่ะ

หลายคนเข้าใจผิดว่า เกษียณแล้วคือการหยุดทำงาน แต่ดิฉันคิดว่าไม่ อยากวางแผนในเรื่องการหาวิธีเพิ่มรายได้ให้งอกเงยต่อไปค่ะ มีอะไรบ้างค่ะ

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี

User comments

• user image

สุดใจ

วิธีของฉันคือ มีเงินเก็บสะสมไว้ในธนาคารอยู่ก้อนหนึ่ง ตั้งแต่วัยเริ่มทำงาน อายุ 25 ปี ไปเรื่อยๆ ทุกเดือนจนถึงวันเกษียณที่อายุ 60 ปี อย่างน้อยขั้นต่ำเดือนละ 1,000 บาท ก็จะได้เงินก้อนใหญ่หนึ่งก้อนแล้ว แต่เมื่อได้เงินเดือนมาก็แบ่งส่วนหนึ่งไปเป็นเงินออมเลย เพราะหากรอให้เหลือเงินตอนปลายเดือนการออมเงินก็อาจไม่เป็นไปตามเป้าหมายทางการเงินที่ตั้งเอาไว้ได้ค่ะ

2019.08.01 18:0

ศิริรัตน์

เลือกทำประกันชีวิตแบบคุ้มครองระยะยาว ที่จะจ่ายเงินตอบแทนหลังเกษียณก็ทางเลือกที่น่าสนใจค่ะ และมีความปลอดภัยสูงด้วย ทั้งได้รับความคุ้มครองชีวิตด้วย บางแห่ง สามารถรับเงินบำนาญแน่นอน 10% ของจำนวนเงินเอาประกันภัยทุกปี เริ่มตั้งแต่อายุ 55 ถึง 85 ปี และยังมีสิทธิในการนำไปลดหย่อนภาษีได้อีกด้วยค่ะ

Udom

สำหรับผมวางแผนจ่ายเงินสมทบประกันสังคมมาไม่น้อยกว่า 180 เดือน หรือ15 ปี ก็จะมีสิทธิได้รับเงินบำนาญชราภาพเป็นรายเดือนในอัตราร้อยละ 20 ของค่าจ้างเฉลี่ย 60 เดือนสุดท้ายที่ใช้เป็นมาตราฐานในการคำนวณเงินสมทบก่อนความเป็นผู้ประกันตนสิ้นสุดลงโดยไม่น้อยกว่าเดือนละ 1,650 บาท และไม่เกินเดือนละ 15,000 บาท. คิดว่าก้อนนี้จะช่วยผมยามเกษียณได้ครับ

วรรณ

อย่างที่ทราบกัน สิทธิเบื้องต้นรัฐบาลให้กับผู้สูงอายุทุกคน โดยต้องไม่เคยได้รับสิทธิประโยชน์จากหน่วยงานของรัฐหรือรัฐวิสาหกิจ อายุ 60 - 69 ปี รับเงิน 600 บาทต่อเดือน , อายุ 70 - 79 ปี รับเงิน 700 บาทต่อเดือน , อายุ 80 - 89 ปี รับเงิน 800 บาทต่อเดือน , อายุ 90 ปีขึ้นไป รับเงิน 1,000 บาทต่อเดือน. ตรวจสอบสิทธินี้ไม่ให้ตกหล่นเอาไว้ด้วยค่ะ

Tui

ของคุณแน่นอนว่ายังมี กองทุนเพื่อการเกษียณของข้าราชการโดยเฉพาะ เงินบำเหน็จ = เงินเดือนเดือนสุดท้าย x อายุราชการ (ปี) กรณีเป็นสมาชิก กบข. , เงินบำนาญ = เงินเดือนเฉลี่ย 60 เดือนสุดท้าย x อายุราชการ (ปี) หารด้วย 50 ผลลัพธ์คือเงินรายเดือนที่จะได้รับจนกระทั่งเสียชีวิต กรณีไม่เป็นสมาชิก กบข. , เงินบำนาญ = เงินเดือนเดือนสุดท้าย x อายุราชการ (ปี) หารด้วย 50 ผลลัพธ์คือเงินรายเดือนที่จะได้รับจนกระทั่งเสียชีวิต เลือกไว้หรือยังครับ

วันพล

ลองดูๆ การลงทุนในสินทรัพย์ที่สามารถสร้างรายได้ เป็นอีกหนึ่งตัวเลือกที่น่าสนใจสำหรับคนที่ทำงานมีเงินเก็บและพร้อมที่จะลงทุนเพื่อสร้างสินทรัพย์และนำมาสู่รายได้หลังเกษียณ เช่น การเลือกซื้อห้องแถวหรือว่าคอนโดแล้วปล่อยเช่า เพื่อจะได้มีรายได้เข้ามาแบบประจำในแต่ละเดือน แต่ต้องศึกษาข้อมูลจากหลายแหล่ง รวมไปถึงการลงพื้นที่จริงบริเวณรอบๆ เพื่อประเมินอสังหาริมทรัพย์ และค่าใช้จ่ายในการดูแลที่ตามมาในอนาคตครับ

Macey

ยังมีเทรนด์ใหม่ในยุคนี้ คนวัยเกษียณหลายคนไม่ได้หยุดทำงานโดยสิ้นเชิงแต่ยังทำงานอยู่บ้างเพื่อไม่ให้ว่างเกินไป และยังเป็นอาชีพเสริมและรายได้เสริมหลังวัยเกษียณ เช่น อาชีพการเป็นที่ปรึกษา หรืออาชีพด้านการสอน เป็นต้น ก็ขึ้นอยู่กับการวางแผนตั้งแต่ตอนนี้ ซึ่งเป็นช่วงวัยที่ยังมีความสามารถในการทำงาน ด้วยการเตรียมตัวและการฝึกฝนวินัยทางการเงินที่ดีตั้งแต่วันนี้นะครับ

Ratchanichon

เคยได้ยินคำนี้ไหมครับ ใช้เงินทำงาน สามารถให้เงินทำงานแทนเราได้ครับ ตอนที่เราแก่จัวไป การใช้เงินทำงาน ทำได้แบบนี้ครับ ใช้ระบบการออมเงินแบบDCAคือซื้อเป็นจำนวนเท่าๆ กันทุกเดือน เมื่อได้กำไรตามที่กำหนดแล้ว ให้ขายส่วนที่เป็นกำไรเอามาลงทุนต่อในหนี้ของตนเอง หรือลงทุนอื่นๆก็ได้ครับอย่างเช่น ทำบ้านเช่าหรือห้องเช่าครับ

2020.04.21 8:26

บอกเล่าความคิดเห็นและสิ่งที่คุณรู้ที่นี่

เพิ่มเราเป็นเพื่อนของคุณ

ถ้าคุณเพิ่มไลน์ของ MoneyDuck คุณจะได้รับคำแนะนำเรื่องการเงินและการแจ้งเตือนเมื่อที่ปรึกษาตอบคำถามของคุณ

ฟอรั่มที่เกี่ยวข้อง

All (บัตรเครดิต),All (อี วอลเล็ต)

Rabbit LINE Pay ดีไหมคะเห็นคนใช้เยอะ

Rabbit LINE Pay / แรบบิท-ไลน์ เพย์

สินเชื่อรถ,All (การวางแผนการเงืน)

รถBENZ รุ่นA170 AVANTGARDE ดีไหม

All (อี วอลเล็ต)

เงินในแอป Truemoney wallet โอนซื้อของต่างประเทศได้ไหมคะ?

Truemoney / ทรู มันนี่

LazadaกับShopeeอะไรดีกว่ากันคะ

ใช้เบอร์โทรศัพท์ไม่ใช่ค่ายทรู สามารถใช้ true money wallet ได้ไม๊คะ

มีประวัติบอกการใช้เงินของเราไหมคะ

รีวิวที่เกี่ยวข้อง

Rabbit LINE Pay ปลอดภัย

Rabbit LINE Pay

AirPay สแกนจ่ายได้เลย

AirPay

AirPay ซื้อตั๋วหนัง

AirPay

mPay ถอนเงินไม่พลาด

เมื่อก่อนเรามีความสงสัยนะครับว่า การมีแอฟเงินสดมันปลอดภัยจริงๆไหมดดยเฉพาะเรื่องการถอนเงิน เพราะขนาคนที่จ้่ายเงินสดด้วยกันเองยังถอนผิดในบางครั้งเลยครับ ยิ่งถ้าเป็นแอฟถ้าถอนผิดจะไปเอาคืนจากไหน เลยลองๆใช้mPay ดูว่า มันดีไหม ก็ต้องแปลกใจมากๆใช้ มาสองปีแแล้ว ไม่พลาดสีกครั้ง เพราะมีระบบทำรายการตรวจสอบไม่มีความผิดพลาดจากการทอนเงิน จริงๆ

mPay

mPay สะดวกทั้งร้านค้าและคนจ่าย

เดี่ยวนี้เราเข้ามาสู่ยุคที่ไม่ต้องใช้เงินสดกันแล้วเหรอครับ ผมคิดว่าอีกหน่อยแบงค์ที่เรามีในกระเป๋าจะกลายเป็นแค่กระดาษธรรมดาแน่นอนครับ (เหมือนยังกะในหนังเลยครับ) เดียวนี้ใครๆก็ใช้mPay เพราะว่า หลายคนเลือกใช้อาจเป็นเรื่องของความปลอดภันแน่ๆ ร้านค้าไม่ต้องเก็บเงินสดไว้ ลูกค้าไม่ต้องถือเงินไว้ ความปลอดภัยดูแลง่าย มีที่มาที่ไปของเงิน

mPay

Truemoney ผูกกับบัตรเครดิด มีCashback

ช่วงนี้ถือว่าเป็นโอกาศที่ดีมากสำหรับคนที่มีบัตรเครดิตในมือเพราะตอนนี้ อาจจะต้องร้องว้าวไปเลยครับ เพราะว่าคนที่มีบัตรเครดิตแล้ใใช้ผูกกับTrueMoney Wallet เขามีโปรโมชั่น Cashback นั้น จัดหนักจัดเต็มมาก! เพราะฉะนั้นใครไม่มี TrueMoney Wallet ต้องไปดาวน์โหลดมาติดสมาร์ทโฟน แล้วผูกบัตรเครดิตไว้เลยนะครับ เร็วๆเข้านะครับเพื่อนๆ โปรโมชั่นนี้ใกล้จะหมดแล้วนะครับ

Truemoney

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี