Forum
แก้ไขล่าสุด: 

สอนลูกอย่างไรให้ใช้เงินเป็น?

ดิฉันอายุ 40 ปี อยู่ต่างจังหวัด และมีลูก 3 คน ค่าใช้จ่ายค่อนข้างมาก สามี ทำงานไม่แน่นอน ดิฉันจึงอยากฝึกลูกๆใช้รู้จักประหยัด ใช้เงินเป็น และเก็บเงินเป็น เพื่อเขาจะได้ช่วยลดค่าใช้จ่ายในบ้าน และเมื่อโตเป็นผู้ใหญ่ที่รู้จักประหยัด และไม่ลำบาก

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี

User comments

• user image

Dylan

การสอนลูกให้เก็บเงินเป็น และใช้เงินเป็นของแต่ละครอบครัวแตกต่างกันไป สำหรับตัวดิฉันเองที่บ้านจะฝึกเขาตั้งแต่เล็กๆ และทำให้เป็นตัวอย่าง เมื่อลูกเริ่มไปโรงเรียน จะให้เงินเขาเป็นวันไปก่อน แล้วดูว่าเขาใช้เงินอย่างไร จ่ายหมดมั้ย เมื่อลูกเริ่มจ่ายเป็น รัยผิดชอบเงินได้ ก็เริ่มให้เป็นอาทิตย์ และบอกเขาว่า นี่คือเงินสำหรับทั้งอาทิตย์นะ จะขอเพิ่มไม่ได้วิธีนี้จะฝึกเขาให้รู้จักการแบ่งสรรปันส่วนได้ด้วยตัวเองค่ะ

2019.08.01 18:0

Gunner

การให้เงินเป็นอาทิตย์ก็ดีค่ะ และสอนให้เขารู้จักออมเงินด้วยก็สำคัญ จริงๆแล้วเด็กเป็นคนที่เข้าใจได้ง่าย ถ้าพ่อแม่พยายามสอนให้เขารู้จักวิธีออมเงินแบบง่ายๆ เช่น สอนให้เขาแบ่งเงินค่าขนมเอาใส่ออมสินบ้าง และพ่อแม่อาจจะสร้างแรงกระตุ้นให้ลูกโดยให้เงินเพิ่มอีก เช่นถ้าลูกเก็บได้วันละ 5บาทแม่จะเพิ่มให้อีก 5บาท เด็กก็จะรู้สึกว่ายิ่งเก็บยิ่งได้เงินจะทำให้อยากเก็บเงินมากขึ้น

2019.08.01 18:0

Kachawuth

พ่อแม่หลายคนไม่ได้สอนเรื่องการใช้เงินกับลูกๆ เพราะพอแม่หลายคนกลัวว่าจะเป็นผู้สอนที่ไม่ดี ดังนั้นพ่อแม่เลยยกหน้าที่นี้ให้ทางโรงเรียนสอน ดังนั้นพ่อแม่ต้องมีความมั่นใจคือพื้นฐานของความสำเร็จถ้าคุณคิดว่าคุณมีความมั่นใจแล้ว คุณก็สามารถที่จะนำคำสอนเรื่องเงินไปสอนลูกได้แต่ถ้าคุณคิดว่าไม่มั่นใจคุณก็สามารถที่จะเรียนรู้ไปพร้อมๆกับลูกได้

2020.04.22 14:50

บอกเล่าความคิดเห็นและสิ่งที่คุณรู้ที่นี่

เพิ่มเราเป็นเพื่อนของคุณ

ถ้าคุณเพิ่มไลน์ของ MoneyDuck คุณจะได้รับคำแนะนำเรื่องการเงินและการแจ้งเตือนเมื่อที่ปรึกษาตอบคำถามของคุณ

ฟอรั่มที่เกี่ยวข้อง

All (อี วอลเล็ต)

บัตร we card ใช้รูดซื้อของแทนเงินสดได้ไหม

Truemoney / ทรู มันนี่

ใช้เบอร์โทรศัพท์ไม่ใช่ค่ายทรู สามารถใช้ true money wallet ได้ไม๊คะ

สินเชื่อมอเตอร์ไซค์

มอเตอร์ไซค์เงินสด ต้องเสียค่าโอนทะเบียนไหม

เริ่มทำงาน,เปลี่ยนงาน,การจัดการเงิน,All (การวางแผนการเงืน),หาเงินออนไลน์,หาเงินออฟไลน์,All (หารายได้)

ขับ Grab กับ Food Panda อะไรได้เงินดีกว่า

สอบถามเรื่อง wecard ของ truemoney wallet

All (การทำธุรกิจ)

การเตรียมตัวประมูลงาน จัดซื้อ จัดจ้าง ภาครัฐ ทำอย่างไรบ้าง?

รีวิวที่เกี่ยวข้อง

mPay ผูกกับsamsung payได้ด้วย

เมื่อก่อนmPay ใช้งานค่อนข้างจำกัดมากจริงๆครับ ผมเคยใช้เมื่อก่อนเพราะความยากเลยเลิกใช้ครับ แต่ที่หันกลับมาใช้อีกก็เพราะว่าช่วงนี้ mPayมีโปรครับ คือสมัครไว้รับเงินฟรีครับ ช่วงนี้ผูก samsung pay แจก 100 ใช้จ่ายได้เงินคืน 50% ไม่เกิน 100 ผูกบัญชี ธ.กรุงเทพ แจก 100 หมดเงินแล้วก็รอโปรใหม่ มีเงินโปรเข้ามาให้เกลือบทุกเดือนเลยครับ

mPay

mPay สะดวกทั้งร้านค้าและคนจ่าย

เดี่ยวนี้เราเข้ามาสู่ยุคที่ไม่ต้องใช้เงินสดกันแล้วเหรอครับ ผมคิดว่าอีกหน่อยแบงค์ที่เรามีในกระเป๋าจะกลายเป็นแค่กระดาษธรรมดาแน่นอนครับ (เหมือนยังกะในหนังเลยครับ) เดียวนี้ใครๆก็ใช้mPay เพราะว่า หลายคนเลือกใช้อาจเป็นเรื่องของความปลอดภันแน่ๆ ร้านค้าไม่ต้องเก็บเงินสดไว้ ลูกค้าไม่ต้องถือเงินไว้ ความปลอดภัยดูแลง่าย มีที่มาที่ไปของเงิน

mPay

mPay ใช้งานง่าย

ใครี่ใช้mPay แล้วมีบัตร ATM ของธนาคารไหน ก็สามารถไปผูกบัญชีได้ที่ตู้ ATM ของธนาคารนั้นๆ ได้เลย โดยทำการผูกบัญชีที่ตู้ ATM เพียงครั้งเดียวเท่านั้น หลังจากนั้น การเติมเงินเข้า mCASH ก็สามารถทำผ่านตัวแอปพลิเคชันได้เลย ไม่จำเป็นต้องเดินไปที่ตู้ ATM อีก เพระาสามารถสังโอนเงินผ่านแอฟเข้าบัญชีของmPayที่เราใช้ได้เลย ง่ายจริงๆ

mPay

AirPay มีบัตรแข็งให้ด้วย

AirPay

mPay อีกช่องทางเลือกของการจ่ายเงิน

mPay เป็นบริการช่องทางการชำระเงินแทบจะทุกสิ่งอย่างในชีวิตคุณเลยแหล่ะครับ ไม่ว่าจะจ่ายค่าน้ำ ค่าไฟ จะจ่ายค่าประกัน ค่าโทรศัพท์ ค่าอินเทอร์เน็ต และทุกบริการของ AIS รวมถึงเติมเงินเข้ามือถือระบบ One 2 call สะดวกมากๆไม่ต้องพกเงินสดให้กลัวโดนปล้นอีกต่อไปเพราะสินเดือนทีมีหลายอย่างมากที่เราต้องจ่าย ตอนนี้สบายมากเลยจริงๆ

mPay

บัญชีออมทรัพย์,บัตรเดบิต

mPay เทคนิคการเติมเงิน

ใช้งานสะดวกมากๆครับสำหรับ mPay แถมเรื่องของการเติมเงินเข้าไปในระบบของmPayก้ไม่ได้ลำบากหรือเสียเวลาอะไรครับ ปกติแล้วผมจะฌติมเงินของmPay ด้วยวอธิง่ายๆสองวิธีครับ คือเติมเงินเข้ากระเป๋า mPay เลือกเติมเป็นครั้งคราวจากบัตร ATM หรือผูกกับบัตร ATM ของธนาคารต่างๆ ได้ แนะนำแบบหลังจะได้ไม่ต้องเดินไปที่ตู้ ATM อีก

mPay

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี