Forum
แก้ไขล่าสุด: 

เข้ามหาลัยมีค่าใช้จ่ายประมาณเท่าไหร่ครับ

สวัสดีครับ อายุ20เข้า21 แล้ว อยากทราบค่าใช้จ่ายในการเรียนมหาลัยครับ พอดีมีแพลนเข้าปี63 ตอนนี้ออกจากโรงเรียนมาเรียนนอกระบบแล้วทำงานไปด้วย เลยอยากทราบว่าประมาณเท่าไหร่ เพราะไม่ได้ขอเงินทางบ้านแล้วกลัวไม่ไหวครับ

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี

User comments

• user image

Nat

ค่าเทอม แต่ละแห่งไม่เหมือนกัน บางแห่งยังมีเงื่อนพ่วงมาได้ ต้องศึกษาหาข้อมูลเอง อย่างของผมจะเป็นค่าเทอมตลอดการศึกษา 1 หมื่นบาท ลงวิชาเรียนได้ไม่เกิน 30 หน่วยกิตต่อเทอม (แค่ 24 หน่วยกิตต่อเทอมก็แทบจะไม่มีเวลาว่างแล้ว)ค่าที่อยู่ ประมาณ 2,000 - 3,000/เทอม ค่าอยู่กิน อย่างต่ำควรมีมากกว่า 2,000 ส่วนตัวผมใช้จ่ายค่าอาหารเดือนละ 3,500 หรือน้อยกว่า ค่าใช้จ่ายอื่นๆส่วนตัวผมใช้จ่ายเงินส่วนนี้ต่อเดือนประมาณ 2,000 บาท

2019.08.01 18:0

พูนศักดิ์

เข้ามหาลัยต้องพิจารณาหลายอย่างเลยค่ะ ส่งตัวเองเรียนใช่ไหม ต้องดูว่าไหวเท่าไหร่ แล้วก็เลือกมหาลัยที่มีคุณภาพ และเหมาะกับกำลังทรัพย์เราค่ะ พวก มหาวิทยาลัยราชภัฏ ค่าเทอมประมาณ 6000+ มหาลัยดังๆ 10000+ ค่ะ บางที่4-5หมื่นค่ะ แล้วแต่คณะค่ะ ถ้าไม่ไหวจริงๆ ลองกู้ กองทุนให้กู้ยืมเพื่อการศึกษา ดูนะคะ เขาจ่ายค่าเทอมให้ทุกเทอม+มีค่าครองชีพให้เดือนละ 2200 บาท แต่ช่วงเข้า ปี1 ต้องออกค่าเทอมเองก่อนนะคะ แล้วเขาจะโอนคืนทีหลัง หลังจากนั้น กองทุนให้กู้ยืมเพื่อการศึกษา จ่ายให้ตลอดค่ะ แล้วก็มหาลัยมีทุนเยอะมากเลยนะคะ พอเข้าไปเรียนแล้วลองยื่นขอทุนดูค่ะ

2019.08.01 18:0

ปาริชาติ

ถ้าคุณต้องเรียนด้วยทำงานด้วยต้องวางแผนดีๆ ถ้าต้องทำงานเป็นหลักและเรียนไปด้วยต้องการค่าเทอมถูก แนะนำให้เรียน มหหลัยรามคำแหงค่ะ ค่าใช้จ่ายต่อเทอมรวมทุกอย่างแล้วไม่เกิน 3,000 บาทเพราะค่าหน่วยกิตอยู่ที่ 25 บาทเท่านั้นเองเพียงแต่คุณต้องเป็นคนขยันและมีวินัยกับตัวเอง แต่ถ้าจะทำงานพาร์ทไทม์เรียนที่มหาลัยเทคโนโลยีราชมงคลก็ได้ค่าเทอมอยู่ที่ 6,000 บาทคุณน่าจะไหวอยู่นะคะ.

2020.03.08 14:44

Sura

ค่าใช้จ่ายส่วนใหญ่ก็ขึ้นอยู่กับว่าเราเลือกมหาวิทยาลัยไหนนั่นแหละค่ะ ถ้าไม่อยากรบกวนทางบ้าน ก็อยากจะแนะนำมหาวิทยาลัยรามคำแหงนะคะ เพราะว่าค่าหน่วยกิตไม่แพงง ไม่ต้องไปเรียนทุกวัน ค่าใช้จ่ายไม่เยอะเหมือนมหาวิทยาลัยทั่วไป แถมระหว่างที่เราเรียนเนี่ย เราก็สามารถทำงานอาชีพเสริมได้ด้วย เดี๋ยวนี้งานพาร์ทไทม์มีเยอะ ระหว่างเรียนก็หาประสบการณ์จากการทำงานไปด้วย

2020.04.15 4:54

Marguerite

ขอแนะนำว่าถ้าอยากเรียนมหาวิทยาลัยที่ไม่แพงมากก็รามคำแหงเลยครับ คือค่าเทอมและค่าหน่วยกิตก็ไม่แพงมากเดือนนึงน่าจะใช้อยู่ที่ 4000-5,000 บาทคือถ้าเราทำงานพาร์ทไทม์ไปด้วยก็จะเป็นการช่วยเหลือตัวเองครับโดยที่เราไม่จำเป็นต้องกู้เงินเรียนหรือต้องยืมใครเพื่อนเราจะไม่ต้องเป็นหนี้ในภายหลังเดี๋ยวนี้ การจบจากรามคำแหงก็สามารถหางานทำได้เพราะเรียนจบปริญญาเหมือนกันครับ

2020.04.24 14:46

Tangpanitharn

ผมคิดว่าถ้า ต้องการเข้ามหาวิทยาลัยนะครับและทำงานไปด้วยเรียนไปด้วยก็อย่าเพิ่งไปคิดมากถึงค่าใช้จ่ายในปีต่อๆไปให้เริ่มเตรียมสำหรับค่าใช้จ่ายตอนแรกเข้า ในฐานะนักศึกษาใหม่ก็พอครับ ถ้าให้ผมแนะนำผมคิดว่าค่าใช้จ่ายสำหรับเข้าเรียนมหาวิทยาลัยในตอนแรกเข้าน่าจะเตรียมเงินอยู่ที่หลักหมื่นอาจจะประมาณ 30000 ขึ้นไปนะครับ แล้วระหว่างที่เรียนไปคุณก็จะทราบเองว่าค่าใช้จ่ายในการเรียนการศึกษาในมหาวิทยาลัยของคุณจะอยู่ที่เท่าไหร่ต่อปีหรือต่อเดือน

2020.04.28 10:3

Big

ถ้าจะเรียนมหาลัยนอกระบบพี่คิดว่าน้องน่าจะเตรียมเงินไว้เลยประมาณ 50,000-100,000 บาท เพราะเเต่ละที่ค่าเทอมไม่เท่ากัน นอกจากว่าน้องจะเรียนที่มหาลัยรามคำแหง อันนั้นอาจจะถูกจริงๆ แต่พี่ว่าเรียนที่ไหนก็เหมือนกันค่ะ อย่าไปซีเรียสกับเรื่องสถาบันให้มากนัก เพราะตอนนี้จบมาเค้าไม่ได้ดูสถาบันเป็นหลักเค้าดูที่ความสามารถและประสบการณ์ค่ะ

2020.05.16 7:15

Jayavarman

ค่าใช้จ่ายในการเข้ามหาวิทยาลัยเบาะก็หลักแสนครับ แต่ทั้งนี้ทั้งนั้นก็ขึ้นอยู่กับมหาวิทยาลัยที่เราเลือกเข้าด้วยถ้าเข้ามหาวิทยาลัยเอกชนก็แพงหน่อยอาจจะบางที่เขียนร้านเลยด้วยซ้ำ ถ้าจะเข้ามหาวิทยาลัยของรัฐค่าใช้จ่ายอาจจะถูกลงมานิดนึงแต่การแข่งขันก็สูง แต่ถ้าจบจากโรงเรียนนอกระบบมาแล้ว มีมหาวิทยาลัยที่เข้าง่ายนะครับก็คือมอรามคำแหงยังไงก็ลองไปดูค่าใช้จ่ายไม่สูงมากด้วย

2020.05.24 11:37

Tep

แสดงว่าตอนที่น้องจะเรียนมหาวิทยาลัยน้องต้องทำงานไปด้วยเรียนไปด้วยใช่ไหมคะ ถ้าเป็นแบบนั้น คงมีที่เดียวละคะที่เหมาะที่สุด รามคำแหงเลยคะ สามารถเรียนไปด้วยทำงานไปด้วยได้คะ พี่เองก็เรียนที่รามคำแหงคะ ค่าเทอมเราสู้ไหวอยู่แล้วคะ เพราะหน่วยกิจไม่แพงมากด้วย ที่จะเสียเยอะกว่าพี่ว่าก็ค่าที่พักกะค่ากินมากกว่าคะ

2020.05.26 5:47

ธนากร

ตอนนี้น้องอายุ 21 แล้วถ้าจะเข้าเรียนมหาลัยทั่วไปน้องจะไหวเหรอเพราะคนที่เรียนด้วยจะอายุน้อยกว่ามากนะคะ เหมือนที่หลายคนแนะนำเลยคะ ลงเรียนที่รามเลยดีกว่าคะ เวลาทำงานก็สามารถหาได้คะ แถมบางวิชาก็ไม่ต้องไปเรียนด้วยซ้ำแค่เราอ่านหนังสือแล้วไปสอบก็ทำได้ แถมน้องยัง สามารถกลับบ้านไปหาพ่อกับแม่ได้บ่อยๆด้วยนะคะ

2020.06.17 13:16

วายุ

ดีแล้วครับที่คิดไว้ตั้งแต่เนิ่นๆในเรื่องนี้ ใครๆที่อยากจะเข้าเรียนมหาลัยก็จำเป็นต้องคิดเกี่ยวกับค่าใช้จ่ายที่เกิดขึ้นด้วย เพื่อจะช่วยให้พ่อแม่สามารถที่จะ คิดคำนวณเกี่ยวกับเงินที่จะใช้ในตอนที่ลูกต้องเข้าเรียนมหาลัย แล้วจะช่วยให้เราสามารถเป็นคนที่ประหยัดเงินเมื่อเห็นตัวเงินจำเป็นที่จะต้องเตรียมสำหรับเรียนมหาลัยด้วยครับ

2020.07.15 3:47

ลาล่า

เราก็แนะนำมหาวิทยาลัยรามคำแหงอีกแห่งค่ะ เพราะนอกจากค่าเทอมค่าหน่วยกิตหรือค่าใช้จ่ายในการเรียนของมหาลัยรามคำแหงจะถูกกว่ามหาลัยทั่วไปแล้ว ระหว่างที่เรียนเราสามารถจัดตารางเวลาเองได้ ถ้าจัดเวลาดีๆแล้วก็ตั้งใจเรียนเราสามารถทำงาน Part Time ระหว่างเรียนไปด้วย หาเงินเลี้ยงตัวเองด้วยแบบนี้ดีมากๆค่ะ ฝึกบริหารไปด้วยในตัว

2020.07.20 8:7

ดาด้า

ก็จากที่รู้หาๆข้อมูลมาก็มีอันหนึ่งน่าสนใจนะคะเป็นข้อมูลจากธนาคารแห่งประเทศไทย โดยทางธนาคารแห่งประเทศไทยได้ประเมินค่าใช้จ่ายทางการศึกษาสำหรับระดับปริญญาตรีไว้ว่ามหาวิทยาลัยค่าใช้จ่ายประมาณ 70,000 – 500,000 บาท/เทอมค่ะ ซึ่งนี้เป็นค่าใช้จ่ายแบบประมาณนะคะ เพราะแต่ละมหาลัยไม่เท่ากันค่ะ ดังนั้นถ้าคิดว่าไม่ไหวฉันแนะนำให้กู้ กยส นะคะ

2020.08.16 9:11

ไวทย์ 545

ตกลงว่าน้องไปสมัครเรียนที่ไหนครับ ขยันดีนะ ต้องทำงานแต่ก็ไม่อยากทิ้งการเรียน ทำงานไปด้วยเรียนไปด้วยคงเหนื่อยน่าดู อย่างที่หลายคนแนะนำมาค่าเรียนในมหาวิทยาลัยมันต่างกันนะแต่ละที่ น้องได้ขอกู้เงินเรียนมั้ย กยศ. น่ะครับ เผื่อเป็นอีกทางที่จะแบ่งเบาภาระของตัวเองได้ ที่จริง พี่ไม่อยากให้น้องเป็นหนี้หรอกนะ หรือจะขอทุนเรียนดี ลองคิดดูครับ

2020.08.25 15:42

Supparod

เพิ่งมาเจอกระทู้นี้ น้องเจ้าของกระทู้คงเข้าเรียนมหาวิทยาลัยไปหลายปีแล้ว ยินดีด้วยนะที่น้องได้เรียนสมกับที่ตั้งใจไว้ ออกมาทำงานตั้งหลายปียังไม่ทิ้งการเรียนเลย ถ้าพี่ได้เข้ามาอ่านกระทู้ของน้องเร็วกว่านี้จะแนะนำให้เรียนมหาวิทยาลัยเปิดค่ะ ค่าใช้จ่ายทุกอย่างถูกกว่ามหาวิทยาลัยปิดแน่นอน แถมน้องยังทำงานไปด้วยได้อีก

2021.09.21 16:0

Pairat692

ตอนนี้ผ่านเข้ามาในปี65 น้องเป็นยังไงบ้างได้เข้าเรียนที่ไหนเหรอ ดีนะเจอเด็กที่ขยันเรียนแบบนี้ ตอนสมัยพี่ ถ้าพี่เรียนโรงเรียนนอกระบบ ที่เดียวที่พี่จะเรียนต่อได้ก็จะเป็นที่รามคำแหงเท่านั้นแหละ ค่าเทอมที่นั่นไม่แพง แถมยังมีเวลาให้เราสามารถทำงานหาเลี้ยงตัวเองได้ด้วย ของพี่กว่าจะจบก็เอาเรื่องอยู่เพราะทำงานไปเรียนไป เลยใช้เวลาเรียนนานหน่อย

2022.01.22 10:16

ณัฐริกา

เราก็เข้ามาหาข้อมูลเรื่องพวกนี้เหมือนกัน พอดีว่า กลางปีนี้ต้องให้ลูกสาวมาเรียนที่กรุงเทพเพราะว่าสอบติดเอาไว้ คิดว่าค่าใช้จ่ายน่าจะเยอะอย่างแน่นอน เห็นเื่อนบางคนบอกว่าต้องมีเงินประมาณ 5-8หมื่นบาท ทำไมแค่เข้าเรียนปีแรกค่าใช้จ่ายมันแพงจัง ไม่ทราบว่าอันนี้เป็นของรัฐบาลหรือว่าของทางเอกชนกันคะ แพงมากเลย เราเริ่มเครียดแล้วสิ

2022.03.30 11:45

&Panumet&

ถ้าน้องเจ้าของกระทู้เข้าเรียนมหาวิทยาลัยตามแพลนที่เคยบอกไว้ ตอนนี้ก็เรียนอยู่ปี 2 แล้วใช่มั้ยครับ เอ๊ะหรือว่าเข้าสู่ปีที่ 3 แล้ว เวลามันผ่านไปเร็วมากจริงๆ ดีนะที่ตอนนั้นมาโพสต์ถามว่าการเรียนมหาวิทยาลัยมีค่าใช้จ่ายอะไรบ้างจะได้เตรียมตัวเตรียมเงินไว้ก่อน เป็นยังไงครับ การวางแผนเรื่องการเงินประสบความสำเร็จตามที่วางแผนไว้มั้ย

2022.04.18 14:28

บอกเล่าความคิดเห็นและสิ่งที่คุณรู้ที่นี่

เพิ่มเราเป็นเพื่อนของคุณ

ถ้าคุณเพิ่มไลน์ของ MoneyDuck คุณจะได้รับคำแนะนำเรื่องการเงินและการแจ้งเตือนเมื่อที่ปรึกษาตอบคำถามของคุณ

ฟอรั่มที่เกี่ยวข้อง

การปกป้องข้อมูล

ใบเสร็จห้างคิดเงินผิด

All (ธนาคาร),All (อี วอลเล็ต)

อยากถอนเงินออกจาก wallet ครับ สามารถทำได้ไม๊ครับ

Truemoney / ทรู มันนี่

All (อี วอลเล็ต)

มีตู้Bluemart ที่ไหนบ้างค่ะ

BluePay / บลู โมบาย อินเตอร์เนชั่นแนล

สินเชื่อรถ,All (การวางแผนการเงืน)

รถBENZ รุ่นA170 AVANTGARDE ดีไหม

บัตรเครดิต สำหรับชอปปิ้ง,All (บัตรเครดิต),All (อี วอลเล็ต)

ผูก airpay กับ shopee ดีไหมคะ มีประโยชน์ไหม

AirPay / แอร์เพย์

จ่ายค่าโปรแกรมเล่าเรียนเสริม,All (การเล่าเรียน)

ค่าใช้จ่ายในมหาลัยรวมทั้งหมด 4ปี ประมาณเท่าไหร่

รีวิวที่เกี่ยวข้อง

All (อี วอลเล็ต),การหลอกลวงทางอินเทอร์เน็ต,การปกป้องข้อมูล,All (การป้องกันกัย)

mPay โอนเงินจากบัญชีเข้าแอฟได้ง่ายๆ

เวลาจะเติมเงินเข้ากระเป๋า mPay เราแค่เข้า แอป แล้วเลือกเมนูโอนเงิน เพื่อสั่งเอาเงินจากบัญชี มาเติมเข้ากระเป๋า mPAY ได้เลยครับ ไม่ต้องเดินไปที่ตู้เอทีเอ็มบ่อยๆครับ เงินหมดตอนไหนก็สามารถทำการโอนเข้าmPayได้ทันทีครับผมว่าสะดวกมากจริงๆครับ นี่ผมก็กำลังให้คนที่บ้านทดลองใช้ครับ เพราะสามารถเปิดแอฟแล้วผูกกับบัญชีธนาคารได้เลยครับ

mPay

mPay ไม่ต้องเป็นลูกค้าAIS ก็ทำได้

mPAY คือแอปพลิเคชันสำหรับการทำธุรกรรมบนมือถือแบบครบวงจร สะดวกสบายกับการซื้อสินค้าและบริการต่างๆ ไม่ว่าจะเป็น การโอนเงิน, ถอนเงิน, เติมเงิน, จ่ายบิล และอื่นๆ อีกมากมาย ซึ่งความสะดวกของ mPAY ก็คือ ไม่จำเป็นต้องเป็นลูกค้าของ AIS ก็สามารถดาวน์โหลดมาใช้งานได้ ครับ เป็นอีกตัวเลือกสำหรับเพื่อนๆครับลองๆหาตัวที่เหมาะกับเพื่อนดูครับ

mPay

mPay ใช้งานเหมือนจ่ายเงินสด

ว๊าวไปเลยจริงครับ สำหรับmPay ส่วนใหญ่แล้วผมใช้mPayจ่ายแทบจะทุกอย่างเลยครับ ไม่ว่าจะเป็นจ่ายบิลค่าน้ำ ไฟ โทรศัพท์ บัตรเครดิต, เติมเงินมือถือ, เติมเงินบัตร Rabbit ไว้ขึ้น BTS หรือจะช็อบปิ้งออนไลน์ก็ได้ฯลฯ ที่เดียวอยู่หมัดเลย ก็เอาเป็นว่าอยากใช้บริการไหนก็ลองดูดูครับเพื่อน การใช้งานไม่ยากอย่างที่คิดนะครับเพราะว่าแอฟmPayเป็นภาษาไทยครับ

mPay

AirPay สแกนจ่ายได้เลย

AirPay

All (ธนาคาร),All (อี วอลเล็ต)

mPay ผูกกับบัญชีธนาคารได้

mPay

mPay สะดวก

เท่าที่เราได้ใช้mPay บกเลย หลักๆ เลยคือสะดวกครับ ถ้าคุณเคยรอคิวจ่ายค่าบัตรช่วงต้นเดือนยิ่งมีหลายธนาคารคุณจะรู้เลยว่านรกมาก เสียเวลามาก แต่พอเรามาใช้mPay สามารถจ่ายเลยได้ที่บ้านไม่ต้องออกมารอคิวจ่ายเงินให้เหมื่อยขอครับ บางทีออกนอกบ้านเสียเงินมากกว่าจ่ายบิลอยู่ที่บ้านอีก เพราะเห็นอะไรก็อยากกินไปหมด แถมmPay ใช้งานสบายๆง่ายๆ

mPay

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี