Forum
แก้ไขล่าสุด: 

อาชีพอิสระต้องมีทักษะอะไรบ้าง

แนะนำเป็นธุรกิจส่วนตัว ธุรกิจส่วนตัวเราสามารถเลือกทำได้จากความถนัดหรือความชอบของเรา
แล้วนำมาประกอบเป็นธุรกิจ แต่ธุรกิจตัวนี้ก็ไม่ง่ายเสมอไป เพราะเราต้องศึกษาขั้นตอนการประกอบอย่างละเอียด เช่น หาจุดประสงค์ในการทำธุรกิจนั้น ว่าเราจะทำอะไร พิจารณาลำดับการทำงานว่าทำตอนไหน เมื่อไหร่ หาสถานที่จะทำธุรกิจนั้นที่ไหน หาเหตุผลในการประกอบธุรกิจนั้น 
ว่าถ้าทำธุรกิจนี้แล้วจะเป็นอย่างไร หาบุคคลที่เหมาะสมสำหรับงาน ว่าบุคคลนี้จะทำหน้าที่ไหนในธุรกิจนี้ และหาวิธีการที่เหมาะสมในการทำธุรกิจนี้

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี

User comments

• user image

พยนต์

จริงงานๆอิสระเราแค่มีทักษะเฉพาะตัวเราก็สามารถทำได้แล้วครับ เราไม่ต้องมีอะไรมาก อย่างเช่นถ้าเราอยากทำงานในด้านของการวาดภาะเราก็ต้องมีทักษะในการวาดรูป การลงสี และจะต้องวาดได้ทั้งแบบอิเล็กทรอนิคและในกระดาษ นอกจากนั้นยังสามารถที่จะวาด สติกเกอร์ขายได้ด้วย หรือถ้าเราจะทำงานในด้สนวีดีโอเราก็ต้องมีทักษะการตัดต่อวีดีโอ สามารถที่จะรับตัดต่อวีดีโอจากที่อื่นได้ สามารถที่จะทำแฟนเพจได้ด้วย และทักษะด้านนี้เป็นที่ต้องการของตลาดยู่พอสมควร เราอาจจะทำงานเต็มเวลา แต่สามารถหารายได้เสริมได้งานการตัดต่อวีดีโอได้

2020.01.24 7:35

Wan

ถ้าอยากจะรับจ้างถ่ายภาพ ก็ต้องมีทักษะด้านการถ่ายภาพหรือวีดีโอ ทักษะนี้ก็เป็นที่ต้องการของตลาดเช่นกัน เพราะภาพถ่าย 1 ภาพสามารถสื่อได้หลายสิ่ง และสามารถดึงดูดคนให้เข้ามาสนใจสิ่งนั้นได้ ทักษะนี้จึงก่อให้เกิดอาชีพช่างภาพโฆษณา จริงอยู่ที่อาชีพนี้มีทุนค่อนข้างที่สูง ในเรื่องของอุปกรณ์ต่างๆไม่ว่าจะเป็นกล้องถ่ายรูป เลนส์ที่ราคาสูงมาก ซึ่งจะมีแค่เพียง 1 หรือ 2 ก็คงจะไม่ได้ถ้าจะประกอบอาชีพนี้ แต่ถ้าสามารถการันตีตัวเองได้แล้ว บอกเลยว่าค่าตอบแทนที่จะได้รับสามารถคืนทุนและเป็นกำไรได้เลย และสูงกว่าฟรีแลนซ์ประเภทอื่นๆและสามารถที่ทำเงินให้เหยียบหลักแสนได้เลยต่อภาพหนึ่งภาพ

2020.01.24 7:35

Inchareon

คำว่าอาชีพอิสระก็บอกในตัวแล้วนิครับ ไม่มีใครมาบังคับให้เราทำโน้นทำนี่ได้ การทำอาชีพอิระ มันต้องเริ่มจากสิ่งที่เราชอบ เช่านถ้าเราชอบขายของแต่ไปนั่งวาดรูปก็คงไม่ใช่งานที่เราถนัดใช่ไหมครับ ดังนั้นถ้าจะทำอาชีพอิสระอะไรก็แล้วแต่เราต้องมีความชำนาญในงานนั้นๆมากพอสมควรครับ มากถึงขนาดที่เรา เก่งกล้าคนที่มำงานในบริษัทที่ทำงานคล้ายๆกับที่เราทำครับ

2020.03.13 3:46

วินัย

อาชีพอิสระ หมายถึง อาชีพทุกประเภทที่ผู้ประกอบการดำเนินการด้วยตนเอง แต่เพียงผู้เดียวหรือเป็นกลุ่ม อาชีพอิสระเป็นอาชีพที่ไม่ต้องใช้คนจำนวนมาก แต่หากมีความจำเป็นอาจมีการจ้างคนอื่นมาช่วยงานได้ เจ้าของกิจการเป็นผู้ลงทุน และจำหน่ายเอง คิดและตัดสินใจด้วยตนเองทุกเรื่อง การประกอบอาชีพอิสระ เช่น ขายอาหาร ขายของชำ ซ่อมรถจักรยานยนต์

2020.04.25 5:49

บอกเล่าความคิดเห็นและสิ่งที่คุณรู้ที่นี่

เพิ่มเราเป็นเพื่อนของคุณ

ถ้าคุณเพิ่มไลน์ของ MoneyDuck คุณจะได้รับคำแนะนำเรื่องการเงินและการแจ้งเตือนเมื่อที่ปรึกษาตอบคำถามของคุณ

ฟอรั่มที่เกี่ยวข้อง

All (เศรษฐกิจ)

การตลาดสมัยใหม่มีอะไรบ้าง

All (การจ้างงาน),All (การวางแผนการเงืน),หาเงินออนไลน์,หาเงินออฟไลน์,All (หารายได้)

วุฒิ ม.3 ทำงานอะไรได้บ้าง หางานง่ายไหม

เปลี่ยนงาน

มีเหตุผลอะไรบ้างที่ไม่ควรเปลี่ยนงาน?

All (การลงทุน),เจ้าของธุรกิจ,All (การทำธุรกิจ),All (การวางแผนการเงืน),All (การลงทุน),All (หารายได้)

งบเท่าไหร่ เปิดร้านเสริมสวยได้

All (การจ้างงาน)

อยากปรึกษาเรื่องอาชีพที่จะทำในอนาคตค่ะ?

เจ้าของธุรกิจ,All (เศรษฐกิจ)

ใครคือเจ้าของ บาร์บีคิวพลาซ่า

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี