Forum
แก้ไขล่าสุด: 

เราหาเงินไปทำไม

เคยสงสัยนะว่าพ่อกับแม่จะหาเงินไปทำไมเยอะๆ คือพ่อกับแม่ของหนูแทบจะไม่อยู่บ้านเลยก็ว่าได้ ได้เจอกันแค่ตอนเช้าก่อนไปโรงเรียน แต่ตอนกลับมาจากโรงเรียนก็คือไม่เจอเพราะพวกท่านกลับบ้านกันดึกๆมาก กลับมาอีกทีคือหนูหลับไปแล้ว ก็เข้าใจว่าต้องใช้จ่ายแต่ทำไมต้องหาเยอะขนาดนั้น

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี

User comments

• user image

ปราณี

คนส่วนใหญ่ต่างก็อยากมีเงิน เพราะต้องการนำเงินไปใช้ทำอะไรสักอย่างเท่านั้น เช่น ซื้อรถ ซื้อบ้าน ซื้อสังคมให้ตนเอง ซื้อการศึกษาให้ลูก ซื้อชีวิตการแต่งงานที่ดีและไม่ขัดสน สิ่งเหล่านี้จึงเป็นเป้าหมายที่ผลักดันให้เราวิ่งไปสู่การหาเงินอย่างไม่รู้ตัว หรืออีกนัย หนึ่งรู้ตัวแต่ก็ไม่ได้ให้ความสำคัญกับอย่างอื่นเท่ากับการหาเงิน

2020.01.24 7:35

Sujitra

เราหาเงิน เพื่อหาความสุข ไม่ได้แปลว่า การหาเงินทำให้เรามีความสุข แต่หมายถึง การมีเงินจะช่วยทำให้เรามีความสุขได้ ถึงแม้ว่าจะฟังดูทุนนิยมมาก ๆ แต่ก็เป็นความจริงที่ปฏิเสธได้ว่า การมีปัญหาเรื่องเงิน คือ ความทุกข์อย่างหนึ่งของชีวิตจริง ๆ การมีเงินเพียงพอจะใช้ชีวิตไปได้อย่างปรกติสุข มีข้าวกินอิ่มทุกมื้อ มีที่อยู่อาศัยให้นอนหลับ มียารักษาไข้ยามเจ็บป่วย เรื่องเหล่านี้เป็นเรื่องสำคัญ นอกจากนั้น เงินยังสามารถบันดาลความสุขให้เรานอกเหนือจากสิ่งจำเป็นเหล่านี้ได้อีก

2020.01.24 7:35

Narawit

คำถามนี้ น้องเองก็สามารถหาคำตอบได้ง่ายๆครับ พี่อยากจะถามน้องกลับละกันครับ ทุกวันที่น้องกินข้าวกินขนม น้องได้สิ่งเหล่านั้นมาได้อย่างไร น้องไปเที่ยวไปพักผ่อนกับเพื่อนๆต้องเดอนทางต้องมีที่พัก น้องได้สิ่งเหล่านี้มาได้อย่างไร หรือพอแม่ต้องการให้น้องเรียนสูงๆอะไรที่ทำให้ความฝันของพ่อแม่เป็นจริงได้ น้องพอได้คำตอบไหมว่าเราหาเงินไปทำไม

2020.03.13 7:30

Benjawan

เงิน ถือกำเนิดมาได้ประมาณสี่พันปีแล้ว เงิน ที่ทำให้มนุษย์สามารถใช้เวลาศึกษาเล่าเรียนได้กว่ายี่สิบปีก่อนที่จะเริ่มหากิน ตอนเด็กตอนหนุ่มก็ใช้ผลิตภาพของคนอื่นไปก่อน ไม่เหมือนสัตว์ที่ต้องหากินเองแทบจะทันทีที่หย่านม และ เงิน ที่ทำให้เรามีวันหยุด มีพักร้อน มีวันเกษียณอายุ ไม่ต้องทำงานงกๆ หากินตลอดเวลา ตลอดชีวิต

2020.04.26 9:3

เจ้าหญิงนิทรา

เพราะหลายคนคิดว่าการหาเงินได้เยอะๆจะทำให้มีชีวิตที่มั่นคงและมีความสุขไงคะ.....ได้ซื้อของในสิ่งที่ตัวเองอยากได้ ได้ไปเที่ยวในที่ที่ตัวเองอยากไป ได้เอาไปลงทุนในสิ่งที่ตัวเองอยากทำโดยที่ไม่ต้องไปเป็นลูกจ้างใคร....แต่พวกเค้าลืมคิดกันไปว่าถึงแม้มันจะซื้อความสุขบางอย่างได้ แต่มันก็ซื้อเวลาและความสุขที่มีให้กับครอบครัวไม่ได้เลย....

2020.07.13 5:56

สายใจ

น่าเห็นใจเหมือนกันนะคะ ต้องเข้าใจถึงหัวอกของคนที่เป็นพ่อแม่ด้วยค่ะ เพราะว่าบางทีอาจจะตอนที่เป็นเด็กอาจจะลำบากมาก่อน ทำให้มีความคิดที่ผิดว่าต้องมีเงินเยอะๆเพื่อที่จะทำให้ลูกหรือคนในครอบครัวสบาย แต่โดยที่ลืมสิ่งสำคัญไปก็คือการให้เวลากับลูกนั่นเอง อยากมาค่ะที่พ่อแม่จะคิดได้จะคิดได้ก็ในเมื่อสายไปแล้วเท่านั้น

2020.07.16 3:48

ตา

ก็เหมือนที่รู้ๆกันอยู่แล้วเงินเป็นปัจจัยหลักสำหรับทุกคน ถ้าไม่มีเงินก็ทำอะไรไม่ได้แล้วในปัจจุบัน ทุกคนก็ต้องทำงานหาเงินให้ได้เยอะๆเพื่อความสะดวกสบายของทุกคนในครอบครัวและตัวเองด้วย คุณคิดเหมือนกันไหม และยังต้องเก็บไว้สำหรับอนาคตข้างหน้าด้วย สำหรับลูกเรียน และเวลาเจ็บไข้ไม่สบาย เงินจำเป็นสำหรับสิ่งเหล่านี้ทั้งสิ้น

2020.08.24 6:8

จิ๋ว

การหาเงินเยอะก็ดี แต่เยอะเกินไปก็ไม่ดี แต่บางคนคิดว่าการหาเงินให้ได้เยอะๆก่อนคือดีกว่าเพราะเงินช่วยได้ทุกอย่างไม่ว่าเกิดอะไรขึ้นยิ่งคนที่มีครอบครัวก็จะยิ่งคืดมากเรื่องนี้เพราะอยากมีเงินเยอะๆเอาไว้ให้ลูกๆอยู่อย่างสบาย ในจุดๆนี้ลูกๆก้ต้องเข้าใจพ่อแม่ด้วย แต่ถ้าพ่อแม่ทำงานมากจนไม่มีเวลาให้เลยบางครั้งเงินก็ไม่สำคัญเราก็ควรบอกพ่อแม่ตรงๆได้นะ

2020.08.26 13:36

0_0fern

พ่อกับแม่ของน้องเจ้าของกระทู้คงอยากจะหาเงินให้ได้มากๆในขณะที่ท่านทั้งสองยังทำงานไหวอยู่น่ะค่ะ ถึงได้ทำงานหนักมากและยุ่งมากจนไม่มีเวลามาเจอน้องสักเท่าไหร่ น้องสามารถขอบคุณและให้กำลังใจพ่อกับแม่ได้นะที่พยายามทำงานหนักเพื่อน้อง ถ้าอยากให้พ่อกับแม่มีเวลาให้น้องบ้าง น้องพูดคุยกับท่านได้ค่ะ ลองหาจังหวะดีๆนะ

2021.07.15 16:8

รัตนชัย

ท่านคงเป็นห่วงเราในอนาคตแหละน้อง ถึงต้องทำงานหนักมากขนาดนี้ น้องไม่ต้องสงสัยอะไรหลอก ตอนนี้น้องน่าจะมาคิดดีกว่าว่า ในเมื่อพ่อกับแม่ทำงานเหนื่อยขนาดแล้ว น้องจะช่วยพ่อแม่แบ่งเบาภาระเรื่องอะไรบ้าง อย่างเช่น น้อง ก็ควรตั้งใจเรียนให้มากขึ้น กลัลบ้านก็ทำงานบ้านด้วย เวบาที่แม่กลับมาจะได้ไม่ต้องมาเหนื่อยงานบ้านอีก

2021.08.27 15:27

Pan_Cake

@เจ้าหญิงนิทรา ชอบ comment นี้มากๆเลยค่ะ ทุกวันนี้ปัจจุบันนี้ เห็นเลยว่าสถาบันครอบครัว ไม่ค่อยดีเท่าไหร่ ถ้าเป็นคนที่มีรายได้น้อยก็ไม่ค่อยมีเวลาให้กัน เพราะว่าต้องทำงานเยอะ แต่ถึงทำงานเยอะก็ไม่ได้หมายความว่าเขาจะมีรายได้เพียงพอใช้จ่าย แต่เห็นเลยค่ะว่าเสียเวลาจริงๆ หรือแม้แต่คนรวยที่ทำธุรกิจ ไม่มีเวลาให้ครอบครัวอันนี้ก็เรื่องจริงค่ะ

2021.09.23 6:30

ท้องฟ้า&ปุยเมฆ

สำหรับบางคนแล้ว “เงิน” คือ สิ่งที่จะตอบสนองความสุขได้ในชีวิต แต่สำหรับคนอีกประเภท "เงิน" คือ สิ่งที่ไม่ได้สลักสำคัญอะไร แค่ใช้เพื่อดำรงชีวิตสำหรับคนอีกประเภทนึง "เงิน" คือ สิ่งที่ใช้ซื้อทุกสิ่งทุกอย่างได้แม้กระทั่ง ความรัก เพื่อนฝูง แต่ในที่สุด "เงิน" ก็แค่กระดาษที่ไม่ได้ทำให้เรามีความสุขได้เลยจริงๆ……………

2021.10.24 12:1

นพัตธร

ที่พ่อกับแม่ของน้องทำงานหนัก ก็เพราะเขาอยากให้น้องสบายในอนาคตแหละครับ ท่านเลยพยายามทำเพื่อให้ครอบครัวมีเงินสำหรับอนาคต ดังนั้นน้องเองก็ต้องขยันเรียนนะ จะได้เป็นกำลังให้ท่านทั้งสองคน บอกรักท่านบ่อยๆนะ น้องดีมากเลยรู้ไหมที่เกิดมาในครอบครัวแบบนี้ น้องดูบางคนสิที่เขาขาดทั้งพ่อและแม่ ต้องดิ้นรนสู้ชีวิตด้วยตัวเอง

2022.01.31 13:5

บอกเล่าความคิดเห็นและสิ่งที่คุณรู้ที่นี่

เพิ่มเราเป็นเพื่อนของคุณ

ถ้าคุณเพิ่มไลน์ของ MoneyDuck คุณจะได้รับคำแนะนำเรื่องการเงินและการแจ้งเตือนเมื่อที่ปรึกษาตอบคำถามของคุณ

ฟอรั่มที่เกี่ยวข้อง

All (การทำธุรกิจ),All (เศรษฐกิจ)

Tesco Lotus กับ Makro ห้างไหนกำไรดีกว่ากัน

การโอนเงินระหว่างประเทศ

มีบริการที่ทำให้เราโอนเงินไปประเทศอินโดนีเซียได้ไหมครับ

บัญชียูโอบี ออมทรัพย์ / ธนาคารยูโอบี

ลาออกจากงาน

ใบผ่านงานคืออะไรสำคัญมากไหม?

All (การจ้างงาน)

ข้อดีข้อเสียของการเป็นลูกจ้าง

บัญชีออมทรัพย์

ยังมีบริการกับธนาณัติอยู่ไหมครับ

บัญชียูโอบี ออมทรัพย์ / ธนาคารยูโอบี

All (การเล่าเรียน),เริ่มทำงาน,เปลี่ยนงาน,ลาออกจากงาน,All (การจ้างงาน)

สอบ TA ก่อนสอบ CPA ดีไหม

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี