Forum
แก้ไขล่าสุด: 

ทำไมร้านขายตั๋วเครื่องบินยังอยู่รอดในยุค 4.0

ทำไมร้านขายตั๋วเครื่องบินยังอยู่รอดในยุค 4.0 ผมเนี่ยสงสัยมากๆเลยครับ ทั้งๆที่ตอนนี้ส่วนใหญ่แล้วเราก็มักจะจองตั๋วต่างๆผ่านทางระบบออนไลน์กันอยู๋แล้ว แต่ทำร้านที่ขายถึงยงัอยู่รอดมาจนถึงทุกวันนี้ได้ละครับ ช่วยตอบข้อสงสัยผมหน่อยนะครับทุหคน

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี

User comments

• user image

ศิริโชค

เพราะโดยส่วนใหญ่ ร้านขายตั๋วเครื่องบินก็กดซื้อผ่านเว็บเหมือนกับเรานี่แหละ อาจจะมีส่วนลดเอเจนซี่บ้าง แต่ก็ไม่ได้มากมายนัก ร้านขายตั๋วเครื่องบินยังจำเป็นต้องบวกเพิ่มเพื่อมาชดเชยต้นทุนกิจการ ทำให้ราคาจึงแพงกว่าค่อนข้างจะแน่นอน ซึ่งร้านก็พยายามชดเชยราคาที่มากขึ้นด้วยประโยชน์ต่าง ๆ เช่น ประกันการเดินทาง บริการรับส่งสนามบิน หรือความสะดวกสบายในการใช้บริการ

2020.01.24 7:35

นาค

จากประสบการณ์การพูดคุยกับคนที่ใช้บริการร้านขายตั๋วเครื่องบินบ่อย ๆ พบว่า กลุ่มลูกค้าหลักของร้านเหล่านี้ คือ B2B (Business to Business) ไม่ใช่ B2C (Business to Customer) ร้านขายตั๋วเครื่องบินเน้นจองตั๋วให้กับลูกค้าองค์กรมากกว่าบุคคลธรรมดา หลายร้านมีสัญญากับบริษัทใดบริษัทหนึ่งอย่างเป็นกิจจะลักษณะในการจัดการดูแลเรื่องตั๋วเครื่องบิน และบริการเกี่ยวกับการเดินทางของคนในองค์กรเลย

2020.01.24 7:35

Napha

เหมือนที่ หลายคำตอบตอบไป เขามีศัญากับองค์กร ต่างๆตรับ ว่าได้ส่วนลดเท่าไรภายในปีนี้ถ้าซื้อตั๋วเท่านั้นเท่านี้ครับ ส่วนถ้าคนอย่างเราเดินไปซื้อจากเขารับรองได้ครับ ราคาแพงกว่าที่อื่นๆแน่นอนครับ เขาเอากำไรส่วนต่างจากเราเยอะมากครับ เชื่อสิถ้าองกรณืต่างๆจองเองได้ คนขายพวกนี้ปิดตัวลงแน่นอนครับ เชื่อได้เลยว่าสิ่งนี้จะเกิดขึ้นแน่นอนเร็วๆนี่ครับ

2020.03.13 15:41

นงลักษณ์

จริงๆแล้วไม่น่าอยู่รอดนะคะ เพราะว่า ร้านขายตั๋วเครื่องบินก็กดซื้อผ่านเว็บเหมือนกับเรานี่แหละ อาจจะมีส่วนลดเอเจนซี่บ้าง แต่ก็ไม่ได้มากมายนัก ร้านขายตั๋วเครื่องบินยังจำเป็นต้องบวกเพิ่มเพื่อมาชดเชยต้นทุนกิจการ ทำให้ราคาจึงแพง ถ้าทำแบบนี้เราคิดว่าร้านขายพวกนี้ไม่นานคงต้องปิดตัวแน่นอนคะ เพราะเดี่ยวนี้เราซื้อเองได้ตามเวบต่างๆที่มีส่วนลดเยอะมาก

2020.04.28 2:59

ศรทิพย์

บางร้านเค้าก็ไม่ได้ขายแต่ตั๋วเครื่องบินหนิคะ เค้าก็มีบริษัททัวร์พ่วงด้วย หรือไม่ก็เป็นเอเยนต์รับนักเรียนไปศึกษาต่อต่างประเทศ เค้าก็เลยอยู่ได้ แต่ตั้งแต่วิกฤติโควิดมานี่ก็น่าจะอาการร่อแร่น่าเป็นห่วงอยู่เหมือนกัน บางคนก็ต้องผันตัวเองไปทำอาชีพอื่นปิดกิจการ บางคนก็ทำโปรโมชั่นรับพาคนไปเที่ยวในประเทศราคาถูก ก็ทุกคนก็มีทางของตัวเองค่ะ...

2020.07.15 3:35

เรวดี

เราคิดว่าบริษัทขายตั๋วเครื่องบินเขาคงไม่ขายเฉพาะตั๋วอย่างเดียว ถ้าขายตั๋วอย่างเดียวบริษัทคงอยู่ไม่ได้มาจนทุกวันนี้ เราคิดว่าบริษัทคงมีการบริการท่องเที่ยวแบบแพ็คเกจ ที่รวมตั้งตั๋วเครื่องบินการเดินทางและที่พัก แบบครบวงจร และบางบริษัทอาจมีการบริการเสริมสำหรับ ผู้ที่ต้องการเสริมความงาม ฮันนี่มูน หรือ บริการให้กับบริษัทและองค์กรที่ต้องการไปสัมมนาที่ต่างประเทศ ซึ่งบริษัทเหล่านี้จะต้องมีชื่อเสียงที่ดีในการบริการมานานแล้วถึงจะอยู่ได้ในสภาพเศรษฐกิจแบบนี้ค่ะ

2020.07.20 3:50

+ทรงกลด

คนไม่เคยไปเมืองนอกอย่างผมเลยได้ความรู้ไปด้วย ถ้าจำไม่ผิด ส่วนใหญ่ร้านขายตั๋วเครื่องบินที่ผมเคยเห็นเค้าไม่ได้ขายตั๋วเครื่องบินอย่างเดียวนะครับ มีบริการนำเที่ยวและอื่นๆพ่วงมาด้วย อย่างที่บางคอมเม้นท์บอกน่ะแหละ ร้านเหล่านี้เค้าก็เลยยังเปิดได้อยู่ เพิ่งรู้ว่ามีสัญญากับบางองค์กรด้วยเมื่อซื้อเป็นกลุ่มใหญ่ก็เลยพอมีลูกค้าประจำอยู่บ้าง แต่ตอนนี้คงแย่เหมือนกันนะครับ

2020.08.05 8:58

ไข่เจียว

ผมว่าเขาก็อยู่ยากเหมือนกันนะครับ ที่คุณเห็นว่าอยู่รอดนั้นอาจจะเป็นบางร้านมั้งครับที่มีเงินทุนเยอะๆ แต่ที่ผมเห็นมาก็รู้สึกว่าปิดร้านกันไปเยอะเลยนะครับ เพราะแม้จะไม่ได้ขายแค่ตั๋วเครื่องบินมีขายแพ็กเก็จทัวร์ด้วยก็อยู่ยากครับเพราะโควิด 19 ตอนนี้ไม่ค่อยมีใครเดินทางมากเหมือนเมื่อก่อน และไม่ค่อยมีใครมาซื้อเพ็กเก็จทัวร์ด้วยครับ

2020.08.30 14:21

🤣Hansa

แล้วตอนนี้ร้านขายตั๋วเครื่องบินยังอยู่รอดกันมั้ยคะเพราะว่าการเดินทางก็ไม่สะดวก คนต่างชาติก็ยังมาเที่ยวบ้านเราไม่ค่อยได้ เมื่อก่อนร้ายขายตั๋วเครื่องบินมีบริการอื่นๆด้วยหลายอย่าง พอให้มีรายได้เข้ามาหลายทาง แต่การที่ไม่มีนักท่องเที่ยวเข้ามาเลยมันก็จะยากมากนะที่จะยังอยู่รอดได้ อยากรู้ว่ามีการปรับตัวกันอย่างไร

2021.07.18 14:57

ธวัชชัย

ง่ายๆเลยครับ ที่เขาอยู่รอดก็เพราะว่า บางคนไม่พร้อมที่จะให้ระบบการจ่ายแบบออนไลน์ครับ หรือบางคนก็ไม่ถนัดที่จะจองผ่านเวบของ สายการบินครับ การของจากร้านที่ขายตั๋วเครื่องบินง่ายดีครับ แล้วก็สามารถจองหรือว่าซื้อได้ทันทีครับ บางครั้งก็มีส่วนลดให้เราด้วยครับ ผมก็ใช้งานบ่อยนะครับ ไม่ค่อยเสียเวลาครับ ให้เขาซื้อให้ผมเลย

2021.08.18 9:30

JENO

ถ้าเป็นตอนนี้ ก็อยู่ไม่รอดเยอะเลยนะครับ ผมคิดว่าปิดไปหลายร้านเลยล่ะ อาจจะปิดเกือบทั้งหมดเลยก็ได้นะ ขนาดสายการบินเองยังต้องปลดพนักงานเลย แล้ว Agency ขายตั๋วเครื่องบินจะอยู่ได้ยังไงล่ะ แต่ถ้าเป็นเมื่อก่อน ก่อนที่จะมีโรคระบาด ถึงแม้หลายคนจะสามารถซื้อตัวเองได้ผ่านเว็บไซต์ แต่ก็มีอีกหลายคนนะครับที่ทำไม่เป็นก็เลยต้องไปซื้อที่ร้านหรือไปซื้อตามเอเจนซี่ต่างๆ

2021.09.22 8:34

คุ้มเกียรติ

ตอนนี้น่าจะไปไม่น่ารอดแล้วละครับ ตั้งแต่เจอเรื่องของโควิด19 คิดว่าน่าจะได้รับผลกระทบมากครับ เพราะที่ขายตั๋วเครื่องบินแบบนี้จะได้เงินที่มาจากนักท่องเที่ยวมากกว่าครับ เพราะคนพวกนี้มักชอบใช้เงินสดในการใช้จ่ายครับ แล้วที่ขายตั๋วแบบนี้ก็ตอบโจทย์เลยครับ คนซื้อไม่ต้องเสียเวลาไปกรอกข้อมูล เอาเวลาที่เหลือไปเที่ยวสบายๆเลย

2022.01.18 14:15

ธนาวุธ

โควิด-19แบบนี้น่าจะไปไม่ค่อยรอกกันแล้วละครับ เมื่อก่อนรับจองตั๋วเครื่องบินจะได้รับความนิยมเพราะว่าคนต่างชาติมักจะให้เราหาเที่ยวบินที่ราคาไม่แพงให้นะ ถ้าได้ก็จองแล้วก็คิดค่าเสียเวลา คนต่างชาติเอาเวาที่มานั้งเชคไปเที่ยวน่าจะดีกว่า แต่พอโควิด-19เข้ามาแบบนี้ นักท่องเที่ยวก็ไม่มี คนไทยจะเดินทางออกประเทศก็ยาก

2022.02.14 15:6

บอกเล่าความคิดเห็นและสิ่งที่คุณรู้ที่นี่

เพิ่มเราเป็นเพื่อนของคุณ

ถ้าคุณเพิ่มไลน์ของ MoneyDuck คุณจะได้รับคำแนะนำเรื่องการเงินและการแจ้งเตือนเมื่อที่ปรึกษาตอบคำถามของคุณ

ฟอรั่มที่เกี่ยวข้อง

ลาออกจากงาน

ใบผ่านงานคืออะไรสำคัญมากไหม?

การพัฒนาตนเองและความสัมพันธ์กับคนรอบข้างจำเป็นต่อการทำงานแค่ไหน?

All (การลงทุน),All (การเล่าเรียน),All (การลงทุน)

การตลาดเขาทำวิจัยกันไหม อย่างไร?

เริ่มทำงาน,All (หารายได้)

มองหางานอาชีพที่ทำรายได้ที่ดีค่ะ ไม่อยากทำงานพาร์ทามเท่านั้น ?

All (การทำธุรกิจ),All (เศรษฐกิจ)

Tesco Lotus กับ Makro ห้างไหนกำไรดีกว่ากัน

สินเชื่อรถ,หาเงินออฟไลน์,All (หารายได้)

ซื้อรถตู้มาวิ่งรับส่งนักเรียนจะคุ้มไหมครับ

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี