Forum
แก้ไขล่าสุด: 

จะเลือกซื้อ LTF หรือ RMF ดีกว่ากันครับ

ผมอายุ 27 ปีครับ ทำงานอยู่บริษัทเอกชนแห่งหนึ่งในตำแหน่งผู้ช่วยผู้อำนวยการฝ่ายครับ ผมอยากขอคำแนะนำเพื่อนๆในการเลือกซื้อ LTF หรือ RMF ตัวไหนดีกว่ากัน และน่าจะซื้อครับ จุดประสงค์ผมอยากซื้อไว้เพื่อใช้สิทธิลดหย่อนภาษีตอนปลายปีน่ะครับ

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี

User comments

• user image

wuttichai

ซื้อ LTF ก็ดีค่ะ ถือสั้นดี 7 ปีเอง แล้วก็ใช้สิทธิลดหย่อนได้ด้วย ผลตอบแทนก็ยังสูงกว่า RMF ด้วยค่ะ แต่ก็มีความเสี่ยงกว่า RMF นะคะ แต่โดยรวมเรื่องของความเสี่ยงนั้นก็ไม่ต้องกังวลมากค่ะ เพราะกองทุนพวกนี้เค้ามีผู้มีบริหาร และผู้ที่จัดสรรการลงทุนเป็นผู้เชี่ยวชาญ เก่งๆทั้งนั้นค่ะ อีกอย่างเราได้รับเงินคืนภาษีเพียงแค่นี้เรื่องเดียวก็คุ้มแล้วค่ะ

2020.01.24 7:35

Otilia

หากคุณมีฐานเงินเดือนสูง ผมแนะนำให้ซื้อไปเลยครับทั้งสองตัว ไม่ต้องเลือกหรอกครับว่าอันไหนดีกว่ากัน เพราะแต่ละอันก็ไม่เกิน 15% ของรายได้เสียภาษีที่พึงประเมิน ทั้งสองอันมีข้อดีต่างกันไปแต่ใช้แยกคนละช่องในการลดหย่อนครับ สามารถซื้อได้สองอย่างเลยครับ LTF เน้นสั้น ใส่วน RMF เน้นเงินเก็บไว้อนาคตครับ

2020.01.24 7:35

Ton

การที่คุณจะเอาตัวไหนดีนั้นผมเองไม่สามารถบอกได้ครับว่าคุณเหมาะกับอะไร แต่ถ้าหากรายได้ไม่ถึง 310,000 บาทต่อปี เราก็ไม่มีความจำเป็นใดๆ ต้องซื้อ LTF และ RMF เนื่องจากเราจะไม่ได้สิทธิประโยชน์ทางภาษี แต่หากเราลงทุนผิดไปจากเงื่อนไข เช่น ขายหน่วยลงทุนก่อนระยะเวลาเงื่อนไข เราจะต้องเสียค่าปรับให้กรมสรรพากรอีกด้วย

2020.03.14 7:31

Wipada

ถ้าแค่อยากลดหย่อนภาษีก็ซื้อได้ทั้งสองตัวล่ะค่ะ แต่มันมีสิ่งที่คุณต้องคิดมากกว่านั้น เช่น คุณมีเงินลงทุนแบบระยาวหรือสั้น? ถ้าสั้นก็เลือก LTF ซึ่งลงทุนครั้งเดียวแล้วถือหุ้นยาวไป 7 ปีได้เลย หากมีเงินลงทุนได้เรื่อยๆก็เป็นแบบ RMF เพราะต้องลงปีเว้นปี คุณสนใจลงทุนหุ้นในไทยหรือต่างประเทศ? ถ้าสนในลงทุนให้ในไทยก็ลงทุนได้ทั้ง LTF และ RMF แต่ถ้าสนใจลงทุนหุ้นในต่างประเทศต้องลงทุนแบบ RMF ค่ะ

2020.04.14 4:40

สินใจ

ซื้อไปเลยค่ะทั้ง 2 ตัว LTF หรือ RMFไม่ว่าจะเป็นตัวไหน เราก็จะได้รับผลประโยชน์ในตอนสุดท้ายอยู่ดี แถมได้รับผลประโยชน์ในการลดหย่อนภาษีด้วย คือถ้ามีเงินเดือนเยอะก็ซื้อไปเลยค่ะ คิดถึงว่าช่วงนี้อาจจะต้องกันเงินเอาไว้สำหรับใช้จ่าย อาจจะต้องตึงมือหน่อยแต่ว่าในอนาคตจะได้รับผลตอบแทนที่ดีมากและช่วยให้มีสภาพคล่อง ในการใช้เงินแน่นอน

2020.07.04 1:9

งามตา

สำหรับเรา เราชอบ RMF มากกว่าเพราะว่าเป็นการลงทุนระยะยาวซึ่งตอนนี้เราก็ยังอายุไม่มากเพราะเริ่มทำงานได้ไม่นาน คิดว่าถ้าลงทุนระยะยาวก็อาจจะทำให้เรามีเงินออมตอนที่เกษีนณได้ อีกอย่างนึง RMF มีนโยบายการลงทุนให้เลือกแบบหลากหลายมาก ก็เลยทำให้เราสามารถเลือกที่เหมาะกับเราได้ แต่ถ้าคุณจะเลือกซื้อจริงๆยังไงก็อยากให้คุณลองไปศึกษาดูให้ละเอียดก่อนตัดสินใจจะดีกว่านะคะ

2020.07.23 11:37

🌹ดอกไม้ในพายุ🌹

ไหนๆก็จะลงทุนแล้ว อย่ามองแค่การเอาไปลดหย่อนภาษีได้เพียงอย่างเดียวเลยค่ะ คิดถึงเรื่องอื่นด้วยดีกว่า การตัดสินใจลงทุนของคุณจะคุ้มค่ามากขึ้นนะคะ อย่างที่มีคนบอกว่าถ้าคุณมีเงินพอสำหรับการลงทุนทั้ง LTF และ RMF ก็ลงไปเลยค่ะ แต่ถ้าอยากลงทุนแค่กองทุนเดียวก็ดูเรื่องผลประโยชน์เพิ่มเติมว่าคุณอยากได้ผลตอบแทนแบบไหนนะคะ

2020.08.17 15:41

COCO

ผมก้ไม่รู้จะตอบคุณยังไงครับ ผมขอบอกว่าให้คุณไปศึกษา การลงทุนทั้งสองแบบอย่างละเอียดก่อนดีกว่าแล้วเลือกตามที่คุณเห็นว่าตรงกับความต้องการของคุณมากที่สุดครับ เพราะการลงทุนที่ดีสำหรับผมอาจจะไม่ได้ดีสำหรับคุณเป็นได้ ดังนั้นผมขอเลี่ยงที่จะไปตอบคุณหรือแนะนเจาะจงดีกว่าว่าอันไหนดีอันไหนไม่ดี เลือกเองดีที่สุดครับ

2020.08.31 16:18

บอกเล่าความคิดเห็นและสิ่งที่คุณรู้ที่นี่

เพิ่มเราเป็นเพื่อนของคุณ

ถ้าคุณเพิ่มไลน์ของ MoneyDuck คุณจะได้รับคำแนะนำเรื่องการเงินและการแจ้งเตือนเมื่อที่ปรึกษาตอบคำถามของคุณ

ฟอรั่มที่เกี่ยวข้อง

บัญชีออมทรัพย์

บัญชีเงินฝากออมทรัพย์อีซี่ของธนาคารไทยพาณิชย์ต้องจ่ายภาษีรายปีไหม?

บัญชีเงินฝากออมทรัพย์ อีซี่ SCB / ธนาคารไทยพาณิชย์

All (การทำธุรกิจ),ภาษีเงินได้,All (การจ่ายภาษี)

เปิดร้านขายของชำเล็กๆแต่โดนภาษีจ่ายไม่ไหว

All (การวางแผนการเงืน),ภาษีเงินได้,All (การจ่ายภาษี)

วิธีคำนวณภาษีสำหรับบุคลากรทางการแพทย์

All (ประกัน),All (การมีบุตร),All (การจ่ายภาษี)

อยากทราบเรื่องการใช้สิทธิลดหย่อนภาษี กับ สิทธิประกันสังคม ในเรื่องการคลอดบุตรค่ะ

All (การจ่ายภาษี)

โครงการเราไม่ทิ้งกันต้องเสียภาษีเพิ่มไหมคะ

ภาษีเงินได้,ภาษีมูลค่าเพิ่ม,ภาษีที่ดินและสิ่งปลูกสร้าง,All (การจ่ายภาษี)

ภาษีมีกี่ประเภท

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี