Forum
แก้ไขล่าสุด: 

ภาษีมีกี่ประเภท

สวัสดีค่ะหนูเป็นนักเรียนชั้นป.6 ค่ะ วันนี้หนูไม่ได้ไปเรียนค่ะเพราะไม่สบาย แต่วันนี้ครูสอนเรื่องของภาษีค่ะซึ่งเป็นช่วงพึ่งเปิดเทอมแล้วยังไม่ได้หนังสือ หนูเลยไม่สามารถอ่านเองได้ค่ะ หนูเลยอยากจะถามทุกคนว่าภาษีมีกี่ประเภทค่ะ แล้วมีอะไรบ้างค่ะ

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี

User comments

• user image

Rachanee

ภาษีมีอยู่ด้วยกัน 5 ประเภทใหม่ๆ ภาษีเงินได้บุคคลธรรมดาคือ ภาษีที่จัดเก็บจากบุคคลทั่วไป หรือจากหน่วยภาษีที่มีลักษณะพิเศษ ตามที่กฎหมายกำหนดและมีรายได้เกิดขึ้นตามเกณฑ์ที่กำหนด ภาษีเงินได้นิติบุคคล เป็นภาษีอากรประเภทหนึ่งที่บัญญัติไว้ ในประมวลรัษฎากร จัดเก็บจากเงินได้ของบริษัทหรือห้างหุ้นส่วนนิติบุคคล ที่จดทะเบียนตามประมวลกฎหมายแพ่ง และพาณิชย์

2020.01.24 7:35

ประเวศ

ภาษีมูลค่าเพิ่ม เป็นภาษีที่เก็บจากผู้ขายสินค้าในประเทศ การให้บริการในประเทศ และการ นำเข้าสินค้า ผู้ประกอบการที่ขายสินค้าหรือให้บริการในทางธุรกิจหรือวิชาชีพเป็นปกติธุระ ไม่ว่าจะประกอบกิจการในรูปของบุคคลธรรมดา ภาษีธุรกิจเฉพาะ เป็นภาษีตามประมวลรัษฎากรประเภทหนึ่ง จัดเก็บจากการประกอบกิจการเฉพาะอย่างแทนภาษีการค้าที่ถูกยกเลิก ภาษีธุรกิจเฉพาะเริ่มใช้บังคับใน พ.ศ.2535 พร้อมกันกับภาษีมูลค่าเพิ่มอากรแสตมป์เป็นภาษีตามประมวลรัษฎากรประเภทหนึ่ง จัดเก็บจากการกระทำ ตราสาร 28 ลักษณะ ตามที่กำหนดไว้ในบัญชีอัตราอากรแสตมป์

2020.01.24 7:35

Maverick

ถ้าพูดถึงเรื่องภาษี มันเกี่ยวข้องกับกฏหมายนะครับ ซึ้งกฏหมายให้อำนาจกรมสรรพากรจัดเก็บภาษี 5 ประเภทหลักครับ คือ 1.ภาษีที่จัดเก็บจากบุคคลทั่วไป 2. ภาษีเงินได้นิติบุคคล ที่จดทะเบียนตามประมวลกฎหมายแพ่ง และพาณิชย์ 3.ภาษีที่เก็บจากผู้ขายสินค้าในประเทศ 4.จัดเก็บจากการประกอบกิจการเฉพาะอย่างแทนภาษีการค้าที่ถูกยกเลิก 5.อากรแสตมป์เก็บจากการกระทำ ตราสาร

2020.03.12 15:38

จุลภาส

ภาษีในบ้านเราประเทศไทย มี 5อย่าง แต่เราไม่ค่อยรู้จักทั้งหมดหลอกส่วนใหญ่จะรู้จักแค่ ภาษีเงินได้นิติบุคคลภาษีประเภทนี้จะเก็บกับคนทำธุรกิจที่จดทะเบียนธุรกิจในรูปแบบของบริษัทฯ หรือห้างหุ้นส่วน แล้วที่เรารู้จักดีอีกตัวคือ ภาษีมูลค่าเพิ่มภาษีนี้เป็นภาษีที่เก็บจากมูลค่าส่วนที่เพิ่มขึ้นจากคนทำธุรกิจ หรือให้บริการประเภทต่าง ๆ โดยผู้ที่มีหน้าที่เสียภาษีมูลค่าเพิ่ม คือ ผู้ประกอบการ ผู้นำเข้า

2020.04.25 4:40

ปลากริม

ใช่ค่ะอย่างที่พี่ๆคนอื่นได้ตอบหนูไปแล้วนะคะ แต่พี่อยากจะเสริมความรู้ให้หนูอีกนิดหน่อยแล้วกันค่ะ เกี่ยวกับประโยชน์ของการเสียภาษี ก็คือ เงินนี้จะถูกนำกลับคืนสังคมในรูปของสาธารณูปโภคเช่นเอาไว้สร้างถนนหนทาง พัฒนาเกี่ยวกับ การศึกษา ไฟฟ้าและประปา ดังนั้นการเสียภาษีก็มีประโยชน์นะคะ สิ่งเหล่านี้จะนำเอาไปพัฒนาประเทศของเราค่ะ

2020.07.20 8:36

ปลากริม

น้องทราบไหมคะว่าน้องเองก็เป็นคนหนึ่งที่ได้เสียภาษีแล้ว ภาษีนั้นก็คือภาษีมูลค่าเพิ่มเมื่อน้องไปซื้อของที่ห้างสรรพสินค้าต่างๆทุกครั้ง น้องจะจ่ายเงินค่าสินค้าที่น้องซื้อ ถ้าน้องดูราคาสินค้าทั้งหมดที่จะต้องจ่ายจะมีการแจ้งจำนวนภาษีมูลค่าเพิ่มหรือที่เรียกว่า VAT 7% ซึ่งผู้ประกอบการเก็บจากลูกค้า แล้วนำภาษีมูลค่าเพิ่มไปชำระให้แก่รัฐบาล

2020.07.26 14:28

"ผมมากับสายลม"

ฮะ! เดี๋ยวนี้เด็กป.6 เรียนเรื่องภาษีแล้วเหรอครับ เอ๊ะ!ผมเคยเรียนหรือเปล่า ลืมไปแล้วหรือโดดเรียนนะวิชานั้น..ล้อเล่นครับ จะโดดเรียนได้ยังไงไม่ดีนะครับ เรียนรู้ตั้งแต่วัยเรียนก็ดีนะครับ เมื่อโตขึ้น ทำงานมีรายได้ ก็มีหน้าที่ต้องยื่นภาษีด้วย น้องจะได้รู้ว่าต้องทำอะไรบ้าง บางคนที่ไม่ไปยื่นภาษีเพราะเขาไม่รู้ว่ามันคืออะไรและต้องทำยังไงน่ะครับ

2020.08.15 8:43

Yana

การเรียนการสอนเดี๋ยวนี้พัฒนาไปมากแล้วค่ะ ในฐานะครูคนหนึ่งขอบอกเลยว่าเด็ก ป.6 เขาเรียนเรื่องภาษีกันแล้วค่ะ เพราะเป็นเรื่องจำเป็นต้องรู้และเอาไปใช้ในชีวิตประจำวันได้ ต่างกับสมัยเราเป็นเด็กไม่มีสอนเรื่องนี้ทำให้เราไม่รู้ว่าเรื่องภาษี คือ เรื่องที่ใกล้ตัวเรามากๆเลย พูดไปเด็กสมัยนี้ความรู้หมุนอยู่รอบตัวพวกเค้ามากๆเลยอยู่ที่ว่าเด็กคนไหนจะสนใจมากแค่ไหนเท่านั้นเอง

2020.08.31 9:20

Jirakorn Ji

เด็กสมัยนี้เรียนเรื่องภาษีกันด้วย ดีครับเด็กๆจะได้รู้ว่าเรื่องนี้สำคัญ มันเกี่ยวข้องกับชีวิตประจำวันของเราทุกคน เด็กๆจะได้รู้ว่าโตมาต้องเจอกับภาษีอะไรบ้าง ต้องเสียภาษีอะไร แบบไหน เสียภาษีอย่างไร สมัยที่ผมเรียนป.6 ยังไม่มีเรื่องภาษีมาให้เรียนเลยนะ หรือว่าผมจำไม่ได้..ผมว่ายังไม่มีนะ มีใครเคยเรียนบ้างหรือเปล่าครับ

2021.09.24 7:50

แพรพลอย

ขาดไปอีก 1 ภาษีไหมคะ เป็นภาษีที่ เพิ่งมาใหม่คะ ขอเสริมบทความนี้นะคะ จะได้รู้จักกันให้ครบคะ ภาษี ที่เพิ่ทเข้ามาใหฒ่คือ ภาษี ออนไลน์คะ ภาษีนี้คือ ภาษีของการขายของออนไลน์นับเป็นภาษีเงินได้จากการค้าขาย ทั้งแบบบุคคลธรรมดาแล้วก็เป็นของบริษัทคะ ภาษีนี้ หลายคนที่ขายของออนไลน์กำลังโดนย้อนหลังอยู่คะเพราะไม่รู้ว่าต้องจ่าย

2021.10.02 15:16

ต้อมต้อม

ภาษีมีหลายประเภทมากจริงๆ น้องเจ้าของกระทู้เขียนรายงานไหวมั้ยครับเนี่ย เพิ่งเรียนชั้นประถมศึกษาแต่ได้เรียนเรื่องภาษีแล้ว ก็ดีนะครับเด็กๆจะได้รู้ว่าภาษีมีอะไรบ้าง คิดว่าคงสอนด้วยว่าทุกคนต้องเสียภาษี หมายถึงว่าต้องยื่นภาษีเมื่อมีรายได้ หรือเมื่อทำธุรกิจอะไรต่างๆน่ะครับ ผมเข้ามาอ่านคอมเม้นท์ก็ได้รู้มากขึ้นเหมือนกันครับ

2021.10.05 15:26

Sarayu jj

ที่เข้ามาอ่านกระทู้นี้เพราะผมแปลกใจว่าเด็กประถมสมัยนี้เขาเรียนเรื่องภาษีกันแล้วเหรอ? ตอนที่ผมเรียนชั้นเดียวกับน้องเจ้าของกระทู้ จำไม่ได้เลยว่าเคยเรียนเรื่องภาษีหรือเปล่า ถึงจะเรียนคงจำได้แค่ตอนสอบ หลังจากนั้นมาก็ลืมหมดละครับ โตมารู้แค่ว่าผู้ที่มีรายได้ต้องยื่นภาษีเท่านั้นแหละ จะเสียภาษีหรือไม่เป็นอีกเรื่องนึง

2021.10.20 13:8

#ChanOn#

ไม่เคยรู้เลยว่าภาษีมีกี่ประเภทเห็นคำถามของน้องแล้วเลยลองเข้ามาอ่านดู อยากรู้ว่าจะมีคนเข้ามาคอมเมนต์กันบ้างมั้ย ปรากฎว่ามีคนเข้ามาช่วยตอบคำถามของน้องกันเยอะมาก ซึ่งผมเองก็ช่วยอะไรไม่ได้เพราะว่าไม่รู้เรื่องพวกนี้เลย ได้แต่เข้ามาดูคำตอบของคนอื่นเหมือนกันดีใจกับน้องด้วยนะครับที่มีพี่ๆเข้ามาให้ข้อมูลกันเยอะขนาดนี้

2022.01.19 15:19

วันชนะ

อยากรู้เรื่องของภาษีออนไลน์พเลย ตอนนี้ที่บ้านเริ่มขายของออนไลน์พอได้มียอดการขายบ้างครับ ก็น่าจะตกที่เดือนละ 2หมื่นกว่าๆ อยากทำเรื่องของการเสียภาษีเหมือนกันเพราะเคยทราบข่าวมาบ้างว่าภาษีออนไลนน์ ถ้ามีการเรียกเก็บเราต้องจ่ายค่อนข้างมากเลยเพราะเขาจะคิดดอกเบี้ยเพิ่มเขาไปด้วย เลยอยากถามว่ายื่นเสียแบบภาษีทั่วไปใช่ไหม

2022.03.29 4:55

บอกเล่าความคิดเห็นและสิ่งที่คุณรู้ที่นี่

เพิ่มเราเป็นเพื่อนของคุณ

ถ้าคุณเพิ่มไลน์ของ MoneyDuck คุณจะได้รับคำแนะนำเรื่องการเงินและการแจ้งเตือนเมื่อที่ปรึกษาตอบคำถามของคุณ

ฟอรั่มที่เกี่ยวข้อง

All (เศรษฐกิจ)

มาตรการเรื่องภาษีช่วยเหลือผู้ประกอบการโรงแรมอย่างไรคะ

All (การจ้างงาน),All (การทำธุรกิจ),การจัดการเงิน

ใครทราบประกาศ ลดหย่อนส่งเงินประกันสังคม 3 เดือน

ภาษีเงินได้,All (การจ่ายภาษี)

อาชีพฟรีแลนซ์นี้มีการเสียภาษีแบบไหนครับ เนื่องจากมีการเสียภาษีในหลายประเภท แล้วสำหรับอาชีพฟรีแลนซ์แบบผมอยู่ในประเภทไหนครับ

All (การจ่ายภาษี)

ถ้าตกงานยังต้องเสียภาษีอยู่มั้ย?

บัญชีออมทรัพย์

บัญชีกรุงศรีออมทรัพย์มีแต่ได้ต้องเสียภาษีไหมคะ?

กรุงศรีออมทรัพย์มีแต่ได้ / ธนาคารกรุงศรีอยุธยา

All (ประกัน),All (การมีบุตร),All (การจ่ายภาษี)

อยากทราบเรื่องการใช้สิทธิลดหย่อนภาษี กับ สิทธิประกันสังคม ในเรื่องการคลอดบุตรค่ะ

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี